Loader

มีข้อสงสัย

Started by Prachya Nitutorn, November 20, 2010, 17:15:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

November 20, 2010, 17:15:07 Last Edit: November 20, 2010, 17:17:38 by Prachya Nitutorn
คือผมมีข้อสงสัยจะมาถามครับ

1. ตอนผมไปวัดแขก ผมเห็นผงเจิมที่เป็นสีเหลืองออกจางๆนิดนึงครับ ที่เขาจะเจิมก่อนเจิมกุมกุมอะครับ มันเป็นผงอะไรหรอครับ ผมไปถามเขาบอกว่าเป็นขมิ้น บ้างก็ว่าเป็นผงจันอะครับ

2. ตอนที่ผมไปไหว้พระแม่ทำไมพราหมณ์เขาจึงเจิมกุมกุมให้แต่ผู้ชาย และผู้หญิงเจิมทั้งกุมกุมและวิพูติอะครับ

3. สมมุติว่าผงสีเหลืองเป็นผงขมิ้น ผมสามารถเจิมผงขมิ้นให้เทวรูปที่บ้านได้ป่าวครับ

ไงก็ช่วยไขข้อค่องใจให้ด้วยนะครับ
จะขอบคุณมากๆเลยครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ปูสาดถ่าด้วนคนเน้อน้องหนึ่ง อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผงจันดราครับ ไม่รู้พิมพ์ถูกป่าวนะ แต่สามารถนำขมิ้นมาเจิมได้ครับ พอกพระพักต์พระแม่แล้วแต่งก็ได้ครับ

เรื่องเจิมที่วัดพี่ไม่ได้สังเกตุนะ  แต่พี่ไปทีไรเดี่ยวก็เจิมแดง เดี่ยวก็เจิมทั้งขาวทั้งแดง ขาวล่างแดงบนอ่ะ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ผงจันทรา???
ผมว่าคือผงจันทน์นะครับ

สีขาว คือ วิภูติ
สีแดง คือ กุมกุม
สีเหลือ คือ ผงจันทน์

ส่วนมากถ้าเป็นสตรีภาพท่านมักจะเจิมแค่สีแดงครับ (แต่บางครั้งก็เห็นมีผงวิภูติติดอยู่บ้างเหมือนกัน โดยเฉพาะถ้าบูชาที่พระศิวลึงค์พรามหร์ท่านจะเจิมผงวิภูติให้แก่ผู้ที่ไหสักการะครับ)

แต่ถ้าเป็นบุรุษมักจะได้ทั้งสองสีครับ

จริงๆ แล้วเรื่องเจิมไม่ต้องสงสัยนะครับ บางทีพรามหณ์ท่านมีกิจค่อนข้างยุ่งเนื่องจากผู้คนเข้าไปสักการะมากมาย ก็มีเจิมสีเดียวบ้าง สองสีบ้าง ครับ ไม่มีอะไรมากครับ

ขอถามคุณกาลิทัสเพิ่มอีกนิดนะครับ

แล้วผงเจิม ทั้งหมด มีกี่สีครับ

นอกจากสามสีด้านบนแล้ว มีสีใดบ้าง และเรียกว่าอะไรครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

จริงๆ ผมสีที่เราขายเห็นคนอินเดียขายรวมกับผงกุมกุม มีอยู่หลายสีครับ

แต่ที่เป็นผงที่ใช้ในการบูชาจริงๆ จะมีอยู่แค่สามชนิดนี้ครับ

November 22, 2010, 18:10:17 #7 Last Edit: November 22, 2010, 20:18:42 by โอม กาลี โอม
สีเหลือง คือ ผงจันทน์

แล้วอย่างสีเหลืองนี้ อย่างผมใช้ผงขมิ้น นั้น ไม่เหมือนกันแน่ แต่สามารถใช้ได้ไหมครับ หรือจริง ๆ นับเป็นผงขมิ้น ไปเลยไม่เกี่ยวกัน

หรือจริง ๆ ในการบูชา ควรใช้ผงจันทร์

ผงจันทร์ ที่ว่า ใช่ผงไม้จันทร์หอม(ที่นำมาจุดไฟ ในศาลเจ้าจีน) หรือไม่ครับ

ขมื้นไทย ขมิ้นอินเดีย เหมือนกันหรือไม่
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

อยากรู้เหมือนกับพี่ โอม กาลี โอม ว่าใช้ขมิ้นได้ใหม และควรใช้ขมิ้นอินเดีย หรือ ไทยดีอะครับ

แต่ก็ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับ ที่มาให้ความรู้
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

พี่ว่าถ้าอยากจะเจิมองค์พระให้สบายใจ  ใช้ผงจันหล่ะดีล่ะ แต่จริงๆแล้ว เจิมแต่ผงแดงอย่างเดี่ยวก็ได้

ส่วนมากพี่จะเจิมผงจัน ก่ะ ผงกุมกุม  ผงจันพี่ใช้ของไรก็ไม่รู้เพราะมันแพ็คใส่ถุงไว้  แต่กุมกุมพี่ใช้ของ Ambar ซึ่งมีกลิ่นหอมมาก กลิ่นเหมือนขมิ้น

แต่ผงของ Ambar มีสีแดงๆออกส้มๆนิดๆ น่าจะเอาไว้เจิมกับผงจันจะดีกว่า ผสมน้ำเจิมเพราะสีไม่ติด
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ผงขมิ้น หรือที่เรียกกันว่า ฮาลดิ สามารถใช้บูชากับเทพเจ้าทางศาสนาฮินดูได้ทุกพระองค์เช่นกัน

แต่ส่วนมากนิยมใช้ในงานแต่งงานของชาวฮินดู เพราะเชื่อว่าการทาตัวด้วยผงขมิ้นจะทำลายความไม่ดีทั้งหลายออกไปครับ

การทาขมิ้นบนตัวเจ้าสาวครับ

ที่มาภาพ http://scienceofhinduism.blogspot.com/

การทาขมิ้นบนตัวเจ้าบ่าวครับ

ที่มาภาพ http://farm5.static.flickr.com/4056/4382004987_3e555e7e91.jpg

kumkum อ้อ มีเขียนอยู่ที่หน้ากระปุกผงเจิมที่ซื้อมานี่เอง

แล้วผมก็ ต้องวิ่งไปหยิบผงเจิม สีอื่น ๆ มาดู อีก

อีกระป๋อง สีออกเหลือง ๆ แต่ที่หน้ากระป๋องก็เขียนว่า Kumkum Tilak (Keshar Mixed) ใครพอรู้ว่าผงนี้คือผงอะไรกันแน่ และผสมอะไร ลงไปด้วยช่วยบอกทีครับ

ส่วนอีกซองน่าจะเป็นวิภูติ เป็นสีขาว หน้าซองเป็นภาษาฮินดี ยังอ่านไม่ออก อิอิอิ

เกช่า คือ มีส่วนผสมของหญ้าฝรั่นครับ

หญ้าฝรั่นเป็นเครื่องเทศมีกลิ่นหอมครับ บางครั้งหญ้าฝรั่นถูกนำมาทำเป็นเครื่องหอมครับ
เป็นการเพิ่มกลิ่นให้ kumkum ครับ

มีคำตอบที่ Guru มาให้เสมอๆเลยค่ะ

และขอขอบคุณที่ตั้งกะทู้เสริมความรู้ให้ด้วยน่ะค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

แล้วอย่างกล่องนี้ล่ะครับคุณกาลิทัส

มีเขียนทั้ง Chandan และ Kumkum

Ashtagandha

เพระจริงๆแล้วคำนี้ก็มีความหมายในตัว เหมือนเป็นการผสมสมุนไพรกลิ่นหอมชนิดต่างๆ ทั้งหมด 8 ชนิดลงไปครับ ซึ่งเจ้ายี่ห้อนี้ มีจำหน่ายทั้งในรูปแบบผงจันทร์ บวกกับ ไอ้สมุนไพร 8 ชนิดนี้ แล้วก็กุมกุม บวกกับ ไอ้สมุนไพร 8 ชนิดนี้ครับ

ต้องดูผงด้านในแล้วหล่ะครับ

เพราะผมเคยซื้อแต่เป็นผงจันทน์ครับ จะไม่มีคำว่า kumkum tika ปรากฎอยู่ครับ

ผลิตภัณฑ์ยี่ห้อนี้ Ashtagandha มีหลายอย่างครับ น้ำมันเนยก็มี

กระจ่างแล้วครับ คุณกาลิทัส ขอบพระคุณในความรู้ที่มอบให้ครับ

keshar เทวนาครีเขียนว่า केसर เกสร

केसर คือ หญ้าฝรั่น

เป็นเครื่องเทศที่ราคาแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ได้ยินว่าแพงที่สุดในโลก
เพราะได้มาจากดอกไม้ และเกสรดอกไม้ชนิดนี้มีแค่2อันเท่านั้น

Kumkum Tilak
^
^
ที่กล่องเขียนว่า Kumkun Tika นะครับ

tika กับ tilak

ก่อนอื่นผมขอโทษที่พิมพ์ผิดครับ แต่ความหมายของทั้งสองคำ มีความหมายเดียวกันครับ

ขอโทษนะครับผม

หน้ากล่องที่ Scan ให้ดูนั้นเขียน Tika แต่ที่กระปุก เขียน Tilak

ผมก็ว่า ผมพยายามพิมพ์ให้ถูกต้องแล้ว นะ อิอิอิ

ที่แท้ ก็ความหมายเดียวกัน

ผมเองก็ลืมสังเกต ขอบคุณคุณ chai ที่ช่วย ชี้จุด ทำให้รู้ว่า 2 คำนี้มีความหมายเดียวกัน

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากเลย

สีแดงกุมกุม แล้ว กุมกุมัม คือผงอะไรล่ะคะ

Quote from: Kaaliamman on December 08, 2010, 10:19:11
สีแดงกุมกุม แล้ว กุมกุมัม คือผงอะไรล่ะคะ

อย่างเดียวกันครับ