Loader

พระนารายณ์ เขียนโดย สีมาลา

Started by เสือร้องไห้, November 27, 2010, 01:14:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

November 27, 2010, 01:14:42 Last Edit: November 27, 2010, 02:12:49 by เสือร้องไห้

ขนาดของภาพ  195  x  125  เทคนิค 
สีชอล์ค(ฝุ่น)  บนแผ่นไม้
เเรงบรรดาลใจเเละความหมายของภาพ
พระนารายณ์คือผู้ที่ไม่มีความโกรธ  เป็นเทวะผู้สร้างเเละรักษา
ซึ่งความดีงามเเละความเป็นธรรมเป็นคุรุเเห่งกษัตริย์ 
เเละยังเป็นคุรุเเห่งงานช่าง  เสือจึงวาดท่านให้เป็นบุรุษผู้ใจดี
อบอุ่น  เป็นที่พึ่ง(เสืออยากซบอก ซบตักจังเลยค่ะ  คนวาดต้องรู้สึกก่อนจริงไหม...อิอิ)
เเละรู้สึกปลอดภัยเมื่อนึกถึงพระนารายณ์  มือเท้าเเละร่างกายเเข็งเเรงเปรียบเหมือนคุรุของช่าง
สุขุมมั่นคง  อ่อนโยน  ประมาณว่า วาดบิดาที่ยิ่งใหญ่ในความคิดของเสือ 

ในมือของพระนารายณ์ถือ  สังข์  กงล้อไฟซึ่งได้จากพระเพลิง  ก้อนดิน 
เเละประทานพร  นั่งบนบัลลังนาค  5 ศรีษะเเต่พังพานเดียว

มาดูความหมายของเเต่ล่ะสิ่งกันนะคะ  เสือจะบรรยายให้ได้ทราบกัน

สังข์       เเทน    ธาตุลม
กงล้อไฟ   เเทน   ธาตุไฟ
ซึ่งสองอย่างอยู่มือหลัง  หมายถึงพลัง  เเละอำนาจ  ซึ่งเกื้อหนุนกัน

นาค  เเทน   ธาตุน้ำ
ดิน   เเทน    ธาตุดิน

ซึ่งเป็นส่งที่เกื้อหนุนส่งเสริมกัน

นาค5หัว   ไม่มีเขี้ยว  เเต่เเผ่พังพานออกหมายถึง  นาคหรืองูใหญ่
เมื่ออยู่ใกล้ท่านผู้เจริญมันปรับตัวไม่เอาพิษมาพ่น  เเต่เเผ่พังพานเดียว
คือ  รวมใจเป็น 1  เพื่อปกป้องเเละทำตัวมันให้เป็นประโยชน์โดยขดตัวเป็นบัลลัง

ก้อนดิน   ในก้อนดินมีเหรียญ  5  บาท  เหรียญวางด้านที่มีรูปในหลวง
เเล้วก้อนดินเปล่งเเสงสีทอง  เหนือก้อนดินเปล่งเเสงสีทอง  10  เเฉก 
หมายถึง พระนารายณ์คือผู้ปกปักรักษาคุ้มครอง
เเละเเผ่นดินนี้คือ  ผืนดินของในหลวง  ของราชาผู้ปกครองด้วย   คุณธรรม  10 ประการ

เท้าของพระนารายณ์  หนึ่งข้าง  หย่อนลงผืนดินเเละมีดอกบัวรองรับ
หมายถึง   คุณธรรมของท่านได้  สู่ผืนดินเเห่งนี้เเล้ว 

ส่วนสีชมพูที่ล่องลอยอยู่ในพื้นหลัง  บรรยากาศ  หมายถึง  ความรัก  ความคิดถึง
ที่มีต่อพระชายาลักษมี  เเละเเสงสีชมพูได้ส่องกระทบในผิวกายของท่าน

ตามที่ได้ศึกษา   วรกายของพระนารายสีเปลี่ยนได้ตามยุค   
เเต่เสือเลือกใช้ สีน้ำเงินหรือสีดอกตะเเบก  อัญชัน

สรรพสิ่งประกอบไปด้วย  ดิน  น้ำ ลม  เเละไฟ  ในการถือกำเนิด  ตั้งอยู่   เเละเเปรสภาพ
เพื่อสรรเสริญพระนารายณ์  เทวะผู้คุ้มครองเเละสร้างสรรพสิ่ง

[HIGHLIGHT=#ffff00]***หมายเหตุ***หน้าผากรอยเจิม  เสือมิกล้า  เขียน  รอโอกาศ  จะให้ท่านพราหม  เขียนรอยเจิมให้ต้องหมายเหตุไว้ก่อน
เสือน้อยมิได้ลืมใส่เเต่ไม่กล้าใส่

[/HIGHLIGHT]

ลงชื่อผู้วาด  เสือร้องไห้
   ( สีมาลา  )
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ชอบการบรรยายความหมายมากๆครับ นับถือๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เล็กๆไม่  ใหญ่ๆชอบ  (เขียนภาพน่ะคะ)

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ท่านหน้าหวานมากเลย ชื่นชมอ่ะ มองดูแล้วอบอุ่นนะ ให้ 10000 คะแนนเล้ย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

...เสือน้องรัก...

เหนือคำบรรยายจริงๆ ภาพนี้
ผู้รับใช้พระเจ้า ย่อมแสดงออกทางผลงาน
ให้เห็นประจักษ์ชัดแจ้งแบบนี้แหละ

เทวะจงเจริญ!!!

เสือน้อยจงเจริญ!!!
^_^
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

บรรจงวาดออกมาได้สวยมากๆเลยค่ะ .......

[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

งดงามเช่นเดิมเลยจ้า  น้องเสือ
ขอชื่นชมในความศรัทธาจริง ๆ จะเป็นกำลังใจให้ (อยากได้รูปพระแม่ทุรคามั่งอ่ะ)
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

เอาอีกแล้ว! พี่เสือสร้างสรรค์ผลงานที่เขย่าวงการนักวาดอีกครั้ง(เสียงตกใจ)

สวยมากๆๆๆๆเลยครับ ใบหน้าองพ่ออบอุ่นและมีน้ำมีนวลมากเลยครับ

งดงามมากคับพี่เสือน้อย 

บารมีพระนารายณ์เปล่งประกายมากเลยเวลาที่ผมดูรูปของพระองค์ผ่านฝีมือการวาดของพี่

สุดยอดจริงๆ

ขอพระนารายณ์โปรดประทานพรให้พี่เสือน้อย มีแต่ความสุขมากๆนะคับ

โอม นะโม ภควเต วาสุเทวายะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

พี่เสือสาวสวยยังฝีมือดีไม่มีตก อิ อิ
ชอบรูปของพี่เสือก็ตรงตานี่อ่ะคับ  หวานได้ใจแสดงถึงเมตตาดีจริงๆ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

วาดรูปพระเเม่ก็สวย
พ่อนารายณ์ ก็หล่อ เก่งมากๆครับ

ชอบวาดตาโตๆเหมือนหนูเลย

สวยค่ะ

ผล งาน ของ พี่ เสือ สุด ยอด จริง ง ง น้อง ชอบ บบ

วาด ออก มา เยอะๆ นะ ครับ น้อง จะ คอย ติด ตาม ^^
Nu Tonnum~

[HIGHLIGHT=#ffffff]
สุดยอดครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สื่อความหมายได้ตรงจุดจริงๆๆๆๆครับ
[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

สวย มั่กมากกกกกกกกกกกกอ่ะครับ เกินคำบรรยาย

เรตติ้งตกไปหน่อยเเต่ไม่เเคร์สื่อเจ้าค่ะ   เเค่จำไว้  ว่าพี่เวปมาสเตอร์ยังไม่มาคอมเม้น   

ไม่โกรธเลยค่ะเเค่   เเค้นฝังหุ่น   5555  ว่าเเร้ว   เขียนพระเเม่ต่อไป

เร็วนี้   จะนำรูปพระเเม่มาให้ชมน่ะคะ   สำหรับคนที่ชอบความเเรง   เดี๊ยวเสือจัดให้

มาคอมเม้นต์ให้แล้วนะ พระนารายณ์หล่อมากๆเลย ดูแล้วก็อบอุ่นแล้วก็รักท่านมากขึ้นนะ

จะรอพระแม่ที่แสนสวย โดยฝีมือคนสวยนะครับ   

สวย  แต่เราว่าสีสดอีกนิดจะแจ่ม  ภาพมันดูหมองๆไม่สว่าง
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

December 27, 2010, 18:07:36 #19 Last Edit: December 27, 2010, 18:10:49 by เสือร้องไห้
Quote from: Shaka on December 27, 2010, 17:58:39
สวย  แต่เราว่าสีสดอีกนิดจะแจ่ม  ภาพมันดูหมองๆไม่สว่าง

ตอนถ่ายเนี่ยยังไม่เคลือบเงาค่ะสีเลยไม่สดเท่าที่เห็น

เพราะถ้าถ่ายภาพตอนเคลือบนะคะ  เเสงจะสะท้อนทำให้เห็นลายละเอียดของภาพไม่ได้ทั้งหมด   

ถึงจะปิดเเฟลตที่กล้อง  เเต่เเสงอาทิตย์  เเสงไฟในอาคาร  ก็ทำให้ภาพเเววๆ  มันๆ  สะท้อนเเสง

เเล้วก็จะเห็นลายละเอียดไม่ชัดคะ   

อ่านจากตำรามาว่า " ผู้ใดได้สร้างซึ้งสิ่งที่บุคคลทั้งหลาย กราบไว้บูชา บุคคลผู้นั้นบุคคลผู้นั้นจะได้เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลายในหล้า จะได้ไปเกิดในตระกลูสุง เป็นผู้ที่คนทั้งหลายยำเกรง ไม่ว่าภูติผีปีศาจ เทวดาย่อมสรรเสริญ  " จะพรรณาให้อ่านทั้งหมด เห็นที่คืนนี้คงจะไม่ได้นอน เอาสั้นๆเท่านี้นะค่ะ คนสวย ๆ เหมือนพี่เลย 5555 (จะชมเค้าแถมชมตัวเองไปในตัวด้วย)

วาดภาพเก่งมากเลยหากปั้นมาเป็นเทวรูปคงสง่างามน่าบูชาแต่ทำไมใช้สีขาวหละ  ท่าน? หรือว่าภาคใจดีรักษาศีล
แต่ก็ขอชมว่าสุดยอดภาพวาดเลย

Quote from: aisawapond on January 25, 2011, 17:46:17
วาดภาพเก่งมากเลยหากปั้นมาเป็นเทวรูปคงสง่างามน่าบูชาแต่ทำไมใช้สีขาวหละ  ท่าน? หรือว่าภาคใจดีรักษาศีล
แต่ก็ขอชมว่าสุดยอดภาพวาดเลย

ตามตำรา  บอกว่าพระนาราย  ใส่สีเหลืองค่ะ   เผื่อไม่ให้ผิดปกรณ์  จึงใส่สีเหลืองที่ผ้าด้วย

แต่ในใจลึกๆ  อยากได้สีขาว  เเต่คาดสีเหลืองเพื่อไม่ให้โดนต่อว่า 

ก็น่ะบางอย่าง พูดไปก็เท่านั้น  เอาเป็นว่า  ชอบอยากให้ใส่ขาว  ตำราให้ใส่เหลือง

ใส่ตามตำรา  ขอตามใจตัวเองด้วย  สีก็สีเรา  เเรงก็เเรงเรา  จริงไหมค่ะ 

สรุป ขอคนละครึ่งทางกับตำรา   

ถ้าเอาไปปั้นได้ค่ะ  เพราะเขียนรูป  ต้องบอกก่อนว่า   จะปั้นดินน้ำมันก่อน

เพราะสเก็ดไม่เป็น   ส่วนปั้นเเบบก็ไม่ได้ละเอียดมากเเค่   กลมๆเเปะ  พอรู้เรื่อง(รู้เรื่องคนเดียว)

ไม่ได้จบศิลปะมาไง จึงพยายามเท่าที่ทำได้เเต่จบวิทยาศาสตร์

ส่วนสีขาวที่เห็นนั้น  เสือผลิตเอง   ทำมาจากเปลือกหอยเผาในบรรยากาศออกซิเดชั่นไฟ  OF

ผสมด้วยดินขาว  กาวลาเท็ก  บดด้วยบอลมิว  เเล้วลูกบดก็มาจากหินน้ำตก

ต้องบอกก่อนว่า  ถนัดวิทยาศาสตร์มากกว่า  บางอย่างที่ผลิตได้  ก็อยากใช้  ให้ควบคู่กับความศรัทธา

นอกจากเสือจะลงสีได้หลุดๆๆ  ยากคาดเดามั่วเเบบสุดๆเเล้ว   ยังมีสูตรสี  ที่คนอื่นไม่ใช้อีก

อีกอย่างขอบอกว่าคนวาดค่อนข้างไฮเปอร์  อยู่นิ่งไม่ได้  คิดเรื่อย ทำเรื่อย  สนุกดีคะ

ความรู้ใหม่อีกแล้วคะ พี่น้อง.......เพิ่งรู้นะคะว่า มีการบังคับสีกับองค์เทพด้วยนะคะ สรุปว่าถ้าสีไม่ถูกปกรณ์ จะไม่นับถือ ว่างั้น หรือว่าไม่ถูกใจเจ้าตัวเลยคิดแบบนี้ ศิลปะ ก็คือศิลปะ ขอแค่รับรู้และรู้สึก ถึง พลังแห่งท่านก็น่าจะ เค แล้วนะคะ ว่าปะ.......

ขอท่านแม่อวยพรนะคะ.......

จะใส่สีอะไร ก็คงไม่เท่ากับใส่ใจในงานที่ทำค่ะ
ชื่นชอบ และขอติดตามผลงานตลอดไปจ้า

สวัสดีครับน้องเสือ พี่เห็นผลงานชิ้นนี้มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้คอมเม้นต์ครับ

วันนี้ถือเป็นฤกษ์งามยามดีนะครับ

จริงๆ พี่อยากชมหลังจากที่ลงหน้าผากให้ท่านแล้วครับ ไม่ทราบว่าจัดการรึยัง ถ้าจัดการแล้วพี่ขอชมด้วยนะครับ

อีกอย่างพี่อยากให้มีสังวาลย์ (คงจะสวยอีกแบบ)

แต่ยังไงซะ แต่ละภาพที่น้องวาดถวายที่ได้นำมาให้ชมกัน ถือเป็นความงดงามทั้งหัวใจ และปลายพู่กัน ที่เสริมแต้มเติมภาพด้วยจิตอันศรัทธา

เลยทำให้ภาพทุกภาพของน้องเสือ ดูมีชีวิตชีวา

ชื่นชมจริงๆ ครับ

อีกนิดเจ้าเสือ พี่อยากเห็นเจ้ากระต่ายตัวน้อยโลดเล่นอยู่บนภาพนี้เหมือนภาพพระกาลีจริงๆ มันเหมือนสโลแกนไปซะแล้วครับ

ขอให้รังสรรค์ผลงานแห่งความศรัทธาต่อไปนะครับ

สวยมากค๊ะ..อยากวาดได้เเหมือนกัน แต่คงไม่สามารถ..
..jamatakee..

Quote from: กาลิทัส on February 03, 2011, 08:27:23
สวัสดีครับน้องเสือ พี่เห็นผลงานชิ้นนี้มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้คอมเม้นต์ครับ

วันนี้ถือเป็นฤกษ์งามยามดีนะครับ

จริงๆ พี่อยากชมหลังจากที่ลงหน้าผากให้ท่านแล้วครับ ไม่ทราบว่าจัดการรึยัง ถ้าจัดการแล้วพี่ขอชมด้วยนะครับ

อีกอย่างพี่อยากให้มีสังวาลย์ (คงจะสวยอีกแบบ)

แต่ยังไงซะ แต่ละภาพที่น้องวาดถวายที่ได้นำมาให้ชมกัน ถือเป็นความงดงามทั้งหัวใจ และปลายพู่กัน ที่เสริมแต้มเติมภาพด้วยจิตอันศรัทธา

เลยทำให้ภาพทุกภาพของน้องเสือ ดูมีชีวิตชีวา

ชื่นชมจริงๆ ครับ

อีกนิดเจ้าเสือ พี่อยากเห็นเจ้ากระต่ายตัวน้อยโลดเล่นอยู่บนภาพนี้เหมือนภาพพระกาลีจริงๆ มันเหมือนสโลแกนไปซะแล้วครับ

ขอให้รังสรรค์ผลงานแห่งความศรัทธาต่อไปนะครับ

ต้องคอยให้เรียนจบนะคะ  ครูสัญญาว่าจะให้หินแกะลาย  ส่วนสังวาล  กำไลและมงกุฎ  ที่เว้นว่างไว้แบบเรียบๆ  เพราว่าสามารถใส่ 
ลายแบบปั้นติดได้ทีหลัง  ซึ่งอีกไม่กี่เดือนหลังจากนี้  จะมีเทคนิค  วาดภาพเเละปั้นลายประดับ แบบศิลาภรณ์ลงภาพวาดคะ

เเล้วภาพจะดูอลังการด้วยเพรชทองคะ  ขอเรียนจบก่อนนะคะ  ถึงจะมีชุดใหม่มาให้ชื่นชมได้

เป็นลักษณะเหมือนภาพนูนสูงเฉพาะส่วนรึเปล่าครับคุณเสือ
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

Quote from: กาลอวตาน on February 04, 2011, 12:50:17
เป็นลักษณะเหมือนภาพนูนสูงเฉพาะส่วนรึเปล่าครับคุณเสือ

ใชค่ะนูนเฉพาะเครื่องประดับ  ได้เเรงบรรดาลใจมากจาก
เทวรูปสมัยศรีวิชัยค่ะ  ที่จะปั้นเเบบเปลือยทำรอยเครื่องประดับเกลี้ยงๆ  และใช้ทองจริงๆ
ประดับในภายหลังค่ะ 
มาดัดเเปลงใหม่ใช้แผ่นทองเเท้  พลอย  ปีกแมงทับ  เพรชกระจก  มาประดับอีกทีค่ะ 
บางส่วนก็จะดัดเเปลงจากโบราณจากเดิมใช้หนังวัว   ก็จะเปลี่ยนมาเป็นปะเก็น 
มาประดับคะ  คล้ายเครื่องละคร  เครื่องตกเเต่งพระ  นาง  ศิราภรณ์นะคะ

รบกวนคุณเสือค๊ะ ก่อนที่จะวาดต้องบอกกล่าวอะไรไหมค๊ะ..((เห็นแล้วคุณเสือวาดสวยหน่ะ เลยอยากจะลอดวาดดูมั๊ง)) เมื่อก่อนชอบวาดรูปค๊ะ แต่ทิ้งความฝันไป ..พอเห็นรูปที่คุณเสือวาด เลยอยากวาดได้อีกครั้ง ..เทคนิคการวาดมีอะไรไหมค๊ะ (ช่วยแนะนำด้วยค๊ะ)  ขอบคุณค๊ะ
..jamatakee..

งดงามมากมาย ไม่คิดว่าเสือ(ไม่)น้อยตัวนี้จะบรรจงวาดภาพพระนารายณ์ได้งดงาม หมดจด จริงๆ วาดเสร็จแล้ว สัญญาที่ว่าจะวาดรูปให้พี่ล่ะ ลืมยัง....... อิ อิ