Loader

ฝันไป

Started by konpeset, December 05, 2010, 20:13:09

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เมื่อเวลาช่วงเย็นของวันนี้ในระหว่างที่ผมพักผ่อนอยู่กับบุตร ผมฝันว่า ผมนั่งอญุ่ในพิธีกรรม ณ สถานที่หนึ่งดูเก่า มีมารดาและบุคคค(สตรี)อีกคนอยู่ขนาบข้าง เบื้องหน้ามีโต๊ะเล็กๆและมีดอกไม้ ธูปเป็นต้น ขณะนั้นมารดาของผมก็เจิมมาที่หน้าผาก (โดยใช้เลือดของตน ใช้วิธีกัดที่มือ) ต่อมาในฝันนั้น ผมก็พูดภาษาอะไรก็ไม่รู้ รวดเร็ว ต่อมาจากนั้นผมก็ลุกขึ้นแดนผ่านเหมือนโบราณบ้านแต่ไม่ใช่ เจอบันไดข้างเห็นผู้คนใส่สะโหร่งแดงบ้าง แต่งขาวทองบ้าง และหลากสีบ้างกำลังเข้าไปสถานที่แห่งหนึ่ง มารดาถามผมว่าพระศิวะอยู่ไหน ผมไม่ตอบแต่ให้เดินตามผมมา เข้าไปในสถานที่นี่นเป็นเหมือนโดมสี่เหลืยมดูเก่า มีภาพเขียนโบราณสีซีดจางอยู่โดยรอบ ก่อสร้างด้วนอิฐก้อนใหญ่ดูเหมือนไม่มีออะไรพิเศษ ตรงกลางโดมนี้มี ศิวลึงค์ขนาดใหญ่มากเท่าที่เห็นมาระมาณตึกชั้นครึ่ง มีคนไปลูบๆคลำๆกันมาก ผมพามารดาเดินไปที่มารดาประสงค์ แต่ต้องหยุดเพราะเจองู(สีดำ)รายล้อมตามพื้นอยู่จำนวนมาก ซึ่งผมเป็นคนกลัวงูผมหยุด งูไม่หยุด เห็นบางคนจับงูได้ บางคนูกงูกัด ในที่สุดเพื่อให้มารดาเข้าไปสัมผัสศิวลึงค์ตามที่ต้องการ ผมจึงกลั้นใจจับงูซึ่งดันจับได้และมารดา ผม อีกหลายคนก็ได้เข้าไปสัมผัส แล้วก็เดินออกมาจากโดมนั้นมาที่ระเบียงเห็นผู้คนควักไคว่ภายนอก และมองไปโดยรอบนี้ไม่ใช่ปัจจุบันเมื่อมีสติผมจึงตื่นขึ้น แต่ก็จำได้แม่นจึงขออนุญาตมาเล่าสู่กันฟังครับ ขอทุกท่านมีความสุขอยู่เสมอ konpeset

ฝันดีจังครับ

ได้สัมผัสพระศิวลิงค์ด้วย

คิดว่าท่านมาประทานพรแล้วกันครับ ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

Oh Gods ช่างมหัศจรรย์ดีจิงๆ อยากฝันดีแบบนี้บ้างจัง

December 05, 2010, 23:45:10 #3 Last Edit: December 08, 2010, 21:39:26 by Kaaliamman
วันนี้ก็ฝันแปลกๆเหมือนกันค่ะ

ในฝันมีอยู่ว่า หนูนั่งอยู่กับแม่ในห้องแล้วมีพวกวัยรุ่นปีนลูกกรงมาไต่ๆมาต่อหน้าต่อตาเลย หนูก็วิ่งไปหยิบกระบี่ที่วางพาดไว้ที่ข้างโต๊ะพระแม่(ซึ่งหนูได้วางไว้จริงๆ)เอามาฝาดที่ลูกกรงมันรีบลงข้างล่างเลย แล้วพวกมันก็หยิบอะไรไม่รู้รุมปาเข้าไปในศาลพระแม่ ไฟลุกพรึบ ซึ่งในฝันมีเทวรูปว่างอยู่เยอะแยะเลยมันก็รุมปาๆกันหนูจะวิ่งลงไปก็ไม่ได้แล้วมี เด็กคนหนึ่งเดินออกมาจากบ้านหนูแต่งส่าหรีถือธนูซึ่งปลายเป็นตรีศูลมายิงพวกวัยรุ่นนั้น พอยิงไปวงแตกวิ่งกันคนละทางเลย แล้วก็ยิงธนูเข้าไปในศาลไฟก็ดับ แล้วเด็กคนนั้นก็เดินกลับเข้าบ้านหนู หนูลงไปดูที่ศาลเทวรูปทุกๆองค์เสียหายหมดเหลือแค่พระแม่อุมา รูปพระแม่มารีอัมมันที่ยังอยู่เหมือนเดิม

ปล.วันนี้หนูเอาเทวรูปพระแม่ไบยาตู(ปั้นเอง)ขึ้นหิ้งด้วย

Quote from: Kaaliamman on December 05, 2010, 23:45:10
วันนี้ก็ฝันแปลกๆเหทมือนกันค่ะ

ในฝันมีอยู่ว่า หนูนั่งอยู่กับแม่ในห้องแล้วมีพวกวัยรุ่นปีนลูกกรงมาไต่ๆมาต่อหน้าต่อตาเลย หนูก็วิ่งไปหยิบกระบี่ที่วางพาดไว้ที่ข้างโต๊ะพระแม่(ซึ่งหนูได้วางไว้จริงๆ)เอามาฝาดที่ลูกกรงมันรีบลงข้างล่างเลย แล้วพวกมันก็หยิบอะไรไม่รู้รุมปาเข้าไปในศาลพระแม่ ไฟลุกพรึบ ซึ่งในฝันมีเทวรูปว่างอยู่เยอะแยะเลยมันก็รุมปาๆกันหนูจะวิ่งลงไปก็ไม่ได้แล้วมี เด็กคนหนึ่งเดินออกมาจากบ้านหนูแต่งส่าหรีถือธนูซึ่งปลายเป็นตรีศูลมายิงพวกวัยรุ่นนั้น พอยิงไปวงแตกวิ่งกันคนละทางเลย แล้วก็ยิงธนูเข้าไปในศาลไฟก็ดับ แล้วเด็กคนนั้นก็เดินกลับเข้าบ้านหนู หนูลงไปดูที่ศาลเทวรูปทุกๆองค์เสียหายหมดเหลือแค่พระแม่อุมา รูปพระแม่มารีอัมมันที่ยังอยู่เหมือนเดิม

ปล.วันนี้หนูเอาเทวรูปพระแม่ไบยาตู(ปั้นเอง)ขึ้นหิ้งด้วย

พระแม่ไบยาตูท่านคงมาบอกว่าท่านจะมาอยู่ด้วยมั้งครับ

[HIGHLIGHT=#f4f4f4]ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมเรียนหนังสือเด็กจนโตก็โรงเรียนคริสต์ บวชในพระพุทธศาสนาก็ได้พรรษา แต่องค์เทพต่างๆนี้ผมไม่รู้จัก แต่ก่อนเมื่อ 16 ปีที่แล้วผมฝันเห็นวัตถุมงคลที่หน้าเป็นช้าง จนต้องไปตามหาว่าคืออะไร วันนี้เอาอีกบางทีผมว่าศาสนานะไม่มีหรอก มีแต่ศรัทธาของมนุษย์ที่แรงกล้ารวมกันสร้างขึ้นมา แล้วอะไรคืออุปทาน อะไรคือเพ้อเจ้อ อะไรคือคิดเอาเอง อะไรคือเห็นในสิ่งที่ไม่เคย อะไรคือภพ อะไรคือชาติ อะไรคือพวกเรา อะไรคือบญ อะไรคือบาป ทุกอย่างกระทำโดยเรา แต่เราไม่ได้แม้แต่ลิขิตการเกิด การดับสูญของตัวเราเอง เมื่อคืนผมได้ประสบกับตนเอง ผมเป็นคนยุคเทคโนโลยี ไม่ค่อยสนใจเสียเท่าไหร่ แต่สงสัยในสิ่งที่เห็นที่เกิดขึ่น และตั้งอยู่ เรารู้ของเรา บางอย่างไม่สามารถบอกให้ผู้อื่นรู้ แต่สามารถแบ่งบันความเชื่อ ความศรัทธาให้ผู้อื่นได้เห็น อย่างในศาสนาพุทธก็ให้พระธรรมเป็นการให้ที่ชนะทั้งปวง ผมตั้งว่าผมจะภาวนาถึงพระศิวะในรูปแบบที่ผมเคยได้รับการสั้งสอนปฏิบัติธรรมทางพุทธศานามา โลกนี้จริงๆแล้วไม่มีอะไรเลยนอกจากศรัทธา โอม นมัสการัม สิวายะ (ผมไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าแต่แต่ได้มาเมื่อคืน)ขอความสุขจงบังเกิดมีแก่ผู้ศรัทธาและปฏิบัติตลอดไป[/HIGHLIGHT]

การฝันถึงสิ่งที่เป็นมงคล ถือเป็นสิ่งดี สิ่งที่เป็นมงคล บางคนเชื่อว่าจะนำมาซึ่งสิ่งดีๆ ในชีวิต เราในฐานะมนุษย์ธรรมดาคนนึง คิดเพียงเท่านี้ก็พอให้มันสบายใจแล้ว ไม่ต้องเอาฝันมานั่งคิดต่อ บางคนคิดต่อเป็นตัวเลขเอามานั่งตีเป็นหวย เป็นเลขเด็ด แต่ถ้าคิดมากไปกว่านั้นมันก็คงแย่แล้วครับ

มานั่งคิดกันเล่นๆ แต่ระวังผิดกฎ แต่ถือว่าผมให้แนวคิดแล้วกัน ฝันถึงเทพองค์นั้น แปลว่า ต้องไปบูชาเอามาไว้ในบ้าน แปลว่าท่านอยากมาอยู่ด้วย ถ้าคิดมุมกลับ อย่าโกรธกันนะครับ ถ้าฝันถึงผี งั้นก็แปลว่าผีอยากมาอยู่ด้วยสิครับ คนเราคิด ทำ หรือ ตรึกตรองเสียก่อน ที่จะคิดไปไกลก็จะดีครับ

สรุป คือ สิ่งที่ฝัน ฝันเห็นพระเป็นเจ้า ถือเป็นเรื่องมงคลแล้วครับ อย่าคิดต่อไปไกลครับ แต่ถ้าคุณมีจิตศรัทธาต่อพระองค์นั้น ก็ศึกษาสิ่งต่างๆ ของท่านให้ถ่องแท้ แล้วบูชาท่านอย่างถูกวิธีจะดีที่สุด
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

Quote from: Gatang on December 06, 2010, 16:13:36
Quote from: Kaaliamman on December 05, 2010, 23:45:10

พระแม่ไบยาตูท่านคงมาบอกว่าท่านจะมาอยู่ด้วยมั้งครับ

คือ อยากจะถามคุณ GATANG ว่า พระแม่ไบยาตู ท่านเป็นใครมีประวัติที่มายังไงเหรอคะ รบกวนด้วยค่ะ

ถึง ท่านกาลอวตาร ถูกใจคำตอบมากค่ะ กล่าวได้ถูกต้องจริงๆ สาธุ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ฟังความเห็นแต่ละคนก็มีเหตุผลมากๆ ให้แง่คิด สัจธรรมของใช้ชีวิตของความเห็นมนุษย์ สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ
"อัปสราวตาร"
ฝ่่ายว่านนทุกก็รำตาม, ด้วยความพิสมัยใหลหลง. ถึงท่านาคาม้วนหางวง, ชี้ตรงถูกเพลาทันใด

Quote from: เทวาเหนือเกล้า on December 08, 2010, 16:55:55
Quote from: Gatang on December 06, 2010, 16:13:36

คือ อยากจะถามคุณ GATANG ว่า พระแม่ไบยาตู ท่านเป็นใครมีประวัติที่มายังไงเหรอคะ รบกวนด้วยค่ะ

ถึง ท่านกาลอวตาร ถูกใจคำตอบมากค่ะ กล่าวได้ถูกต้องจริงๆ สาธุ

พระแม่ไบยาตูไม่มีจริงหรอกนะครับ เป็นเทพเจ้าที่ผู้สร้างภาพยนตร์อินเดียคิดขึ้นครับถ้าใครเคยดูหนังเิรื่อง Pottu amman จะรู้ครับเพราะท่านเหมือนกับพระแม่โพดี้อัมมันในเรื่องครับ สรุปแล้วพระแม่ไบยาตูไม่มีประวัติความเป็นมาครับ ส่วนลักษณะในหนังนะครับเป็นสตรีส่วมชุดสาหรี พระกรทั้งสองข้างถือลูกธนูกับคันธนูครับ