Loader

ช่วยกันตั้งชื่อหน่อยค่ะ

Started by krishha, December 07, 2010, 08:45:12

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

หลังจากสวดมนต์ขอลูกจากพระแม่ลักษมีมานาน2ปีตอนนี้มีน้องแล้วค่ะ แต่ยังหาชื่อที่ถูกใจไม่ได้ยังไงช่วยกันหน่อยนะคะ ขอบคุณชาวฮินดูมิตติ้งทุกคนค่ะ

มาตา  ดีมั๊ยคับ

บุตรแห่งพระแม่

[HIGHLIGHT=#ffffff]ชื่อเล่นหรือเปล่าครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ถ้าใช่  น่าจะให้ชื่อมีความหมายเกี่ยวกับพระแม่ด้วยอ่ะครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ประมาณว่า  ศิริ  ศรี  ลักษณ์  รัก (ผันเสียงมาจาก ลัก ที่มาจากคำว่า  ลักษมี)  ฯลฯ  (อาจจะโบราณไปนิดนึง  ขออภัยด้วยครับ  อิอิ)[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

ชลธิชา

อ่านว่า ชน-ทิ-ชา หมายถึง เกิดในน้ำ
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

น้องเค้าเกิดวันอะไรเหรอคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ด.ญสิริลักษณ์ ด.ญ.นายานี.รายานี (มาจาก นารายานี)

ชื่อเล่น เดน่า อัมมี่  คิดได้นี้ล่ะค่ะ เกรงใจ 

ขอบคุณมากนะคะชาวฮินดูมิตติ้งทุกคน ชื่อเพราะๆทั้งนั้นเลยค่ะ ถ้ามีอีกก็บอกกันอีกนะคะ  น้องจะคลอดประมาณกรกฎาคมปีหน้าน่ะค่ะ

ชอบค่ะ  กระทู้เเบบนี้  ขอเเจมบ้างค่ะ  เสือชอบอยู่หลายชื่อค่ะ 

สาวน้อย  น้องชมพู

หนุ่มน้อย น้องทวีป 

น่ารักสุดๆๆ  ชมพูทวีป  เข้าท่า  เเต่เดี๊ยวคงต้องมีคนเเซว เก็บเอาไว้ตตั้งชื่อลูกตัวเองเถอะ

อุ้ยอยากมีเหมือนกัน  เเต่ยังหาพ่อของลูกไม่ได้  ขอกระทู้นี้ บวกกับความรู้สึกดีดี

ว่าเสืออยากไปลูบท้องคุณจังเลยค่ะเเล้วบอกว่า  สวัสดีค่ะขอให้เเข็งเเรงเป็นเด็กดีน่ารัก  โตไวไวนะคะ

ชื่อนี้ไหมค่ะ  ศรีมาลา  อิอิ  คิดอะไรไม่ไกลจากนามเเฝงตัวเองเลย

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

น้องเกิดวันอะไรค่ะ ผู้หญิงหรือชายค่ะ
โอม เจมาตากาลี