Loader

คือมีข้อสงสัยที่อยากจะถามอ่ะคราฟ

Started by มหาศักติ, December 07, 2010, 12:58:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#92d050]คือ ผมดูประมวลภาพงานที่วัดวิษณุอ่ะคับ[/HIGHLIGHT]

คือว่าทำไม ต้องใช้ผ้าแดงปิดพระเนตรของพระแม่ทั้งสามด้วยคับ ถ้าจำไม่ผิดน่ะคับ

มีพระเเม่ทุรคา พระเเม่สุรัสวดี เเละพระเเม่ลักษมี...

[HIGHLIGHT=#9bbb59]แล้วทำไม พระพิฆเนศวรเเละพระขันธกุมาร ถึงเปิดพระเนตร ทำไม ไม่ใช้ผ้าเเดงปิดเหมือนพระเเม่ทั้งสามอ่ะคับ[/HIGHLIGHT]

ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยน่ะคับ คือไม่รุ้จิงๆๆคับ..อิอิ

[HIGHLIGHT=#ffc000]ขอพรพระแม่ศักติคุ้มครองน่ะคับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

เท่าที่เคยรู้มาเขาบอกว่า ลดความดุของพระแม่หลังจากที่ชนะอสูร หนูคิดว่าพลังพระแม่คงแรง+ดุกว่าปกติเลยต้องให้ท่านสงบลงก่อน

(อาวุธพระแม่ทั้ง3นี่ตีเป็นแผ่นบางๆ แล้วลอยน้ำหมดเลยหรือคะ สงสัยมาเป็นเดือนแล้วค่ะ)

แล้วแต่ความเชื่อแต่ละท้องถิ่นนะ   แต่ที่เราทำ  ถ้าเอาผ้าแดงปิดไว้หมายถึง  จะทำการขนย้าย

แล้วไม่มีอะไรกั้นพลังท่านได้นะ   แค่ท่านเสด็จมา  ปีศาจอสูรก็วิ่งหนีกันแล้ว    (ข้างๆบ้านมักมีคนเล่นของ  ท่านเองก็มาเตือนบ่อยๆ)
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ผมไปวัดวิษณุ เห็นก็เลยถามท่านบัณฑิตพรหมานันทะที่สนิทกัน ท่านก็บอกว่า เป็นประเพณีทางบ้านท่านที่จะผูกผ้าไว้เฑาะพระแม่สามองค์ จะเปิดก็ต่อเมื่อวันที่ 7 ของเทศกาลไปแล้ว
ท่านบอกว่าท่านเองก็ไม่รู้เหตุผล แต่เขาก็ทำๆสืบกันมา ท่านว่าเดี๋ยวว่างๆจะไปสืบหามาให้ครับ
เราก้คุยๆกันท่านก้สันนิษฐานว่า อาจเกี่ยวกับเรื่องที่มีในมารกัณเฑยะปุราณะ(เทวีภาควตปุราณะ)  ว่าพระแม่ต่างๆรบกับพวกอสูรและมีชัยในวันที่7 (เรื่องวันผมไม่แน่ใจ) ดังนั้นใน่วงเวลาที่พระแม่เจ้าสู้กับพวกอสูรอยู่จึงได้ผูกตาไว้ และเปิดเมอื่อสูรพ่ายแพ้ไปแล้ว เรื่องนี้เกี่ยวกับวิธีการในลัทธิตันตระ เกี่ยวกับพลังอำนาจของเทวรูปและอะไรโน่นนี่เยอะครับ

เดวพี่ๆทีมงานก้อคงจะเข้ามาชี้แจงค่ะ

รอคำกระจ่างแจ้งเหมือนกัน

ปูเสื่อโล๊ดดดดดด
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

การปิดตาเทวรูปยังสามารถกันสิ่งอัปมงคล พลังวิญญาณมาสถิตได้ด้วยนะครับผ้าที่ใช้ก็ควรเป็นผ้าที่มีการผ่านพิธี เช่นผ้ายันต์ก็ได้  หรือ  ถ้าไม่มีก็ผ้าแดงธรรมดา แล้วเอาน้ำพุทธมนต์หรือน้ำเทพมนต์พรมหน่อยครับ  จะปิดอย่างเดี่ยวหรือคลุมทั้งองค์ด้วยก็ได้ครับ  -(สำหรับเทวรูปที่ยังไม่ได้เบิกพระเนตร)-

ความรู้เล็กๆนี้ได้มาจากการเบิกพระเนตรพระกิมซิ้นครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้