Loader

ใครรู้บ้าง เค้าลูบปลีกล้วยที่ซุ้มประตูเข้างานพิธีทำไม

Started by vippy, November 06, 2010, 00:16:47

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ไปงานดีปาวลีทีวัดแขกมา  เราเห็นคนเค้าลูบปลีกล้วย ที่หน้าซุ้มประตูทางเข้ากัน  อยากรู้จังว่าเค้าลูบกันทำไมเหรอ  มันมีทำเนียม  ความเชื่ออะไรเกี่ยวกับต้นกล้วยใช่ไหม  ใครก็ได้ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ

อ๋อถ้าตามธรรมเนียมอินเดียคงไม่มีหรอกค่ะแต่คงจะเป็นธรรมเนียมไทยเสียมากกว่าที่เค้าลูบคลำปลีกล้วยก็คงอยากจะขอให้ทำอะไรก็ขอให้ง่ายๆกล้วยๆล่ะมั้งคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

น่าจาเรื่องความอุดมสมบูรณ์มั้งคับ ผมก้อลูบ อิอิ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

[HIGHLIGHT=#ffffff]โจ้ว่า  [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]น่าจะเป็นเรื่องความอุดมสมบูรณ์  ความเจริญงอกงาม  ความมั่งมีนะครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]เพราะการที่กล้วยออกปลี  ก็แสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ของท้องที่นั้นๆ  กล้วยจึงเจริญเติบโตและงอกงามจนออกปลีได้[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]จากปลีก็กลายเป็นผลกล้วยจำนวนหลายสิบหวี  แต่ละหวีก็มีผลกล้วยหลายผลเหมือกัน  นับรวมๆๆก็น่าจะหลายสิบผล[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]จากจำนวนผลกล้วยที่มากมาย  ก็น่าจะหมายถึงความมั่งมีนะครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]หรือบางท่านอาจจะอธิษฐานอย่างอื่นตามใจปารถนาก็น่าจะได้นะครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ขนาดโจ้ยังโดนปลีกล้วยกระแทกหน้าผากเลยครับ  ทำเอามึนไปเลย[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

เรื่องกล้วยไม่รู้นะ
แต่ในพิธีกรรมฮินดูส่วนใหญ่ ก็มีการเอาต้นกล้วยมาวางในพิธี อาจเป็นความเชื่อ

รอท่านต่อไปครับ

จริงๆแล้วเค้าไม่ให้ลูบนะครับ
เพราะกล้วยเป็นผลไม้แห่งการทำพิธีการทางฮินดู

ส่วนใหญ่ในกล้วยเค้าจะปลูกไว้ หรือประดับไว้เพื่อกัน สิ่งไม่ดีทั้งหลายครับ
ใครเผลอไปลูบก็ลำบากกันหน่อยหละครับ

เพราะเป็นของในพิธีป้องกันภูติผีปีศาจ หรือมนต์ดำ ไสยดำทั้งหลาย
ใครไปลูบก็คงจะต้องติดมา ไม่มากก็น้อย

ผมไม่ได้พูดเล่นนะครับ
ถามผู้รู้มาแล้วครับ

ขออภัยหากที่พิมพ์ไปนี้ป็นการทำให้ท่านหวั่นไหว

ขอบคุณมากเลยครับ คราวหลังจะได้ระวังและบอกต่อเพื่อนๆได้

อย่าลูบเลยเดี๋ยวจะไม่โต  รอโตแล้วจะได้กิน 
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม