Loader

สอบถามเรื่องการตั้งเทวรูปค่ะ

Started by bulemoon, December 07, 2010, 23:43:47

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีที่บ้านบูชาพระลักษมีเป็นประธานแล้วจะตั้งเทวรูปพระศรีมารีอัมมันด้านซ้ายพระสุรัสด้านขวาได้ไหมค่ะหรือผิดหลักหรือเปล่าช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ตามความเห็นเรา  พระสรัสวดีน่าจะทางซ้ายหึ้ง   ลองฟังท่านอื่นด้วยละกัน
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

..................พระศรีมหามารีอัมมัน.......พระศรีลักษมีอัมมัน.......พระศรีสุรัสวดีอัมมัน...............

น่าจะอย่างนี้ อ่านะ

มีคำแนะนำเล็กๆน้อย มาฝากนะครับ  ^ ^

- เทวรูปที่มีขนาดใหญ่ทีุ่สุดตั้งเป็นประธานได้เลยครับ  แล้วขนาบซ้าย-ขวา  ด้วยเทวรูปที่มีขนาดย่อมลงมา

- ถ้ากรณีเทวรูปมีขนาดเท่ากันหมดทั้ง 3 องค์  ต้องดูว่า คุณ bulemoon นับถือพระองค์ไหนที่สุด  ให้ตั้งองค์นั้นเป็นประธานของหิ้งครับ  แล้วอีก 2 องค์ขนาบซ้ายขวา ตั้งเยื้องมาข้างหน้าเล็กน้อย  แล้วให้หาตั่งหรือโต๊ะตัวเล็กๆ  หนุนองค์ที่เป็นประธาน (องค์กลาง) ของหิ้งให้สูงกว่าเล็กน้อย

เช่น ....

ถ้าคุณ bulemoon นับถือพระลักษมีมากที่สุด  ก็ให้ตั้งพระลักษมีเป็นประธานของหิ้ง  ขนาบด้วย พระแม่มารีอัมมัน  และพระสรัสวตี  เป็นต้นครับ

พระลักษมี
                    ----------
พระแม่มารีอัมมัน  ----------   พระสรัสวตี
-----------------         ------------

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นน่ะค่ะแล้วเป็นกรณีที่มีเทวรูป2องค์ล่ะค่ะจะไว้คู่กันดีหรือว่าไว้หลัง1องค์ข้างหน้า1องค์รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ

ส่วนมากองค์ใหญ่อยู่หลังนะคะหรือเท่ากันถ้ามีโต๊ะสูงก็หนุนองค์ที่นับถือให้สูงกว่า

ถ้าเป็นคู่อย่างพระศิวกับพระแม่อุมาก็วางคู่กันได้เลย

ได้ความรู้เรื่องการตั้งหิ้งเยอะเลยค่ะ

^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic