Loader

Thaipusam คือเทศกาลอะไรหรอค่ะ

Started by MaHaWaRe, December 12, 2010, 03:32:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คืออยากทราบว่า เทศกาล
Thaipusam มีความสำคัญอย่างไรเกี่ยวกับศาสนาฮินดูมั่งน่ะค่ะ  เรียนท่านผู้รู้ช่วยชี้เเนะด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Thaipooyam or Thaippooyam

เจอใน Wiki ว่า เทศกาลบูชาพระมารุกัน ของชาวทมิฬ  ในช่วงเดือน มกราคม-กุมภาพันธ์

รายละเอียดขอท่านอื่นมาช่วยกันหน่อย
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

December 13, 2010, 15:17:51 #2 Last Edit: December 13, 2010, 15:41:51 by เทวาเหนือเกล้า
ไทปูซัม คือ เทศกาลที่รำลึกถึงวันคล้ายวันเกิดของพระมุรุกันหรือพระขันธกุมาร และเฉลิมฉลองที่พระปารวตีให้มอบหอกหรือทวนให้กับพระมุรุกันเพื่อให้พระมุรุกันสามารถที่จะพิชิตอสูรสุรปัทมัน(Soorapadman) จริงๆแล้ววันที่จะจัดงานคือในวันที่ดวงจันทร์เต็มดวงของเดือนทมิฬ ปูซัม(Pusam)คือ ดาวที่อยู่ในจุดสูงสุดระหว่างเทศกาลนี้

ประเพณีนี้แสดงถึงความเชื่อผู้เข้าร่วมพิธีจะเดินไปตามระยะทางมากกว่า 3 กม. และทำพิธีบูชาและขอบพระคุณพระเป็นเจ้าและโดยที่ผู้เข้าร่วมพิธีหลักจะแบกหรือลากกาวาดีที่ถูกออกแบบและตกแต่งอย่างงดงาม ผู้แบกกาวาดีจะร่ายรำระหว่างที่แบกกาวาดีในระหว่างพิธีกรรมสักการะและบูชาโดยเหล่าสาวกที่ทำพิธีวิงวอนขอความช่วยเหลือจากพระมุรุกันโดยผ่านกาวาดีซึ่งเป็นส่วนสำคัญที่แท้จริงมาโดยตลอดเป็นปกติที่เหล่าสาวกจะตกแต่งกาวาดีที่ประดับไปด้วยดอกไม้
และขนนกยูง(พาหนะของพระมุรุกัน)อย่างงดงาม

โดยทั่วไปผู้ที่เสนอจะแบกกาวาดีส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่ต้องการให้เรื่องร้ายๆหรือภัยพิบัติต่างๆผ่านพ้นไป บางคนก็แบกก่อนแต่งงานบางคนก็แบกหลังพิธีแต่งงาน บางคนก็แบกในช่วงที่ภรรยาตั้งครรภ์หรือกำลังจะคลอดลูก แต่ในขณะที่บางคนทำเพื่อให้ตัวเองเข้าถึงกับความรักของพระเป็นเจ้าภายในจิตวิญญาณของเขาเอง สุดแท้แต่ละเหตุผลของแต่ละคน แต่จริงๆแล้วก็คือการแสดงถึงความรักและภักดีสูงสุดต่อพระเป็นเจ้านั่นเอง
[HIGHLIGHT=#ffff00]แปลและเรียบเรียงโดยใช้สำนวนและความเข้าใจของดิฉันเองซึ่งตรงนี้หากมีข้อผิดพลาดต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยค่ะ[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณท่านเจ้าของข้อมูลค่ะ 
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ