Loader

สังเกตมานานละ

Started by HINDUMAN, December 23, 2010, 15:35:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมคนนึงก็เคยเป็นมาชิคเก่าๆของบอร์ดนี้แหละนะครับ วันนี้ผมขอระบายความในใจหน่อยละกัน หวังว่าคุณกาลิทัศ คนอักษรชนนี คงนำข้อความผมไปพิจารณานะครับ และผมก็หวังว่ากระทู้ของผมนี้คงจะไม่โดนลบทิ้งซะก่อนนะครับผม. ผมขอแสดงความคิดเห็นต่อเวปบอร์ดนี้ซะหน่อยนะครับ
1.กระทู้เก่าๆหรือกระทู้ที่มีสาระดีๆมีความรู้จริงๆให้เพื่อนๆชาวHM.ทำไมถึงถูกลบออกไป แต่พวกกระทู้ที่ไม่มีสาระกลับอยู่ได้เป้นเดือนเป้นปี ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับ ช่วยรบกวนตอบด้วยละกันอย่าให้ผมต้องยกตัวอย่างกระทู้ขึ้นมาเลย เดี่ยวเจ้าของเค้าจะเสียใจซะป่าวๆทั้งๆที่กระทู้ไม่ได้ให้ความรู้อะไรเลยซักนิดนะ
2.สมาชิคชาวHMเดี๋ยวนี้ก็มีแต่สมาชิคใหม่ๆนะครับ ยังไงผมก็ชื่นชมในความศรัทธาของพวกคุณที่มีต่อพระเป็นเจ้านะครับ ว่าพวกคุณมีศรัทธาที่ดี แต่จะมีบางคนที่ยังหลงงมงามกับความเชื่อผิดๆถูกๆ บางคนก้อแอบแฝงในการหาผลประโยชน์ส่วนตัว จนทำให้สมาชิคเก่าๆในบอร์ดที่เค้ามีความรู้แน่นปึ๊กแล้วก็เป็นความรู้ที่สามารถเชื่อถือได้เค้าไม่ค่อยอยากจะมาตอบซะเท่าไหร่หรืออยากจะมาให้ความรู้และข้อคิดซะเท่าไหร่เพราะกลัวจะเป็นการจุดไฟของสมาชิคบางคนนั่นเอง คุณกาลิทัศ กับคุณ อักษรชนนี ได้สังเกตบ้างป่าวผมก็ไม่สามารถรู้ได้ ถ้าสังเกตจริงๆจะเห็นว่าสมาชิคเก่าๆหายไปเพียบเกือบ80% เหลือแต่เพื่อนสมาชิคใหม่ๆที่มีความรู้งูๆปลาๆเท่านั้น ผมขอเสนอนะครับ กระทู้ไหนไม่ได้สร้างสรรค์หรือว่าเป้นกระทู้ที่ไร้สาระควรจะลบออกไปซะ ถึงแม้ว่าจะฮิตติดอันดับซักเท่าไหนก็ตามทีเถอะครับ เพราะถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าอีกไม่นานคงจะเป้นบอร์ดที่มีแต่พวกทรงเจ้าเข้าผีมาแอบแฝงอยู่เยอะซะล่ะ สมควรจะเอาอะไรมาลงอ่ะเหรอ มนตรา ความรู้ ประวัติ บทสวด ถ้าเป้นไปได้ควรนำมาลงไว้ให้เยอะซะจะดีกว่าครับ จะได้เป็นการให้ความรู้จริงๆ ไม่ใช่ว่าเป้นเวปบอร์ดที่สร้างความน่าเบื่อ...อีกอย่างผมไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะ จากเวปบอร์ดนี้น่ะผมว่าทำให้เพื่อนหรือเหล่าสมาชิคส่วนใหญ่กลายเป้นศัตรูกันซะส่วนใหญ่แล้วล่ะ วอนคุณๆช่วยพิจารณากันด้วยครับ ไม่อย่างนั้นคงจะหาคนที่มีความรู้จริงๆยากแน่ในบอร์ดนี้

ผมเห็นด้วยกับคุณเจ้าของกระทู้ครับ....ยังไงช่วยๆกับดูหน่อยนะครับ คุณเจ้าของเวป คุณกาลิทัศ คุณอักษรชนนี

เรียนท่านเจ้าของกระทู้

เว็บไซด์ Hindumeeting ของผม แม้ว่าจะไม่มีกฎ กติกา มารยาทออกมาในเรื่องของการสมัครสมาชิก 1 คน ต่อ 1 User เท่านั้น แต่ในความเป็นจริง ตามมารยาทควรเป็นเช่นใน เพื่อ ง่ายและสะดวกในการดูแลเว็บบอร์ดของ Administator ครับ ดังนั้น ผมขอความกรุณาท่าน อย่าได้สมัครและโพสโดย 1 คน มากกว่า 1 User ครับ ดังนั้นผมขออนุญาติคุณ mahakali_2009 ลบ User ที่ชื่อว่า HINDUMAN ออกจากระบบนะครับ

สำหรับกรณีที่กล่าวมานี้

ทางทีมงาน Hindumeeting ต้องยอมรับว่า มีเพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่านได้ถอนตัวไปจาก Hindumeeting พอสมควรครับ อันเนื่องมาจาก

1. ตัวผมเอง หย่อนกับกฎกติกามารยาท
2. เนื่องมาจากถอดใจครับ กับการที่จะนำสิ่งที่ดี สิ่งที่ถูกต้องตามหลักศาสนา หยิบยกขึ้นมาให้แก่เพื่อนสมาชิก แต่กลับถูกเพิกเฉย หรือ แทบจะไม่มีใครให้ความสนใจ แต่เพื่อนสมาชิกหลายท่านกลับไปสนใจกระทู้ที่สร้างสีสัน เช่น หยาบคาย ด่าทอ กันซะมากกว่าครับ

แต่ตรงนี้ทางผมเอง ได้พยายามเข้มงวดกับกฎ กติกามากขึ้น โดยไม่มีการลำเอียง พยายามเป็นกลางมากที่สุด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมและทีมงาน คงทำกันไม่ไหว ถ้าเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ไม่ร่วมมือกันสรรสร้างเว็บบอร์ดแห่งนี้ให้อบอุ่น และเป็นชุมชนชนรักฮินดู พึ่งพาอาศัยกันได้ในเรื่องของความรู้ ความคิดนะครับ ดังนั้นผมอยากให้เพื่อนทุกคนที่มาใช้งาน ร่วมกันรักษา ถนอม รัก สังคมนี้ให้มากนะครับ

กาลิทัส

!!เก่าไปใหม่มา!! ในทุกสังคมในโลกใบนี้ มีวิวัฒนาการ ทั้งทางที่ดีและไม่ดี การที่จะให้ทุกคนเป็นไปดังเราตั้งใจนั้นคงยาก มีเรื่องมากมายที่เราเองยังไม่ถูกใจตัวเองตั้งมากมายหลายเรื่อง TM นี้ก็เช่นกัน พี่ๆเเพื่อนๆทุกท่าน ก็หวังให้สังคมของเรานั้นดี และถูกต้อง Love TM ก็อย่างทิ้ง Tm หายตัวไปบางได้แต่อย่างทิ้งกัน

ผมยังอยู่เพียงแต่แอบดูห่างๆ เพียงอยากจะให้คนรุ่นใหม่ที่กำลังศึกษาได้แสดงบทบาทบ้าง ยังให้กำลังใจทีมงานทุกคนครับ ....สวัสดี

ลองขุดหากระทู้สาระแน่นๆตั้งแต่เริ่มแรกมาสิครับ คนที่เขาไม่ได้รับรู้จะได้รู้ด้วย

ก้อไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไรนะคัฟ แต่ก้อไม่เคยลืมเวปดีดีแบบนี้

สาะดีๆ หลักปฎิบัติที่ถูกต้องตามหลักHINDU หาได้จากที่นี่เลยค่ะ บ้านหลังนี้ยังอบอุ่นเหมือนเดิม เพียงแต่บางครั้ง บททดสอบค่อนข้างหนักพอควร สำหรับ คณะทีมงานHM ยังไง ก็ขอเป็นเพียงกำลังใจดวงน้อยๆ ให้แก่ทีมงาน ทุกท่าน ยังคงติดตามบอร์ดนี้เสมอ รัก HM ค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffff00]เป็นกำลังใจให้คนทำงานในเวปนี้ ความต้องการของแต่ละท่านย่อมต่างกัน แต่ก็ขอให้คนทำงานหนักแน่น สรรสร้างงานที่เป็นความรู้เกี่ยวกับศาสนาฮินดูอย่างชัดเจ และแท้จริง ไม่ว่าจะเป็นอินเดียเหนือ หรืออินเดียใต้ หรืออย่างไรก็ตามนะคับ ขอพรแห่งพระแม่เจ้าคุ้มครองคณะที่ทำงานประสบแต่ความก้าวหน้า และพัฒนาเวปไซต์นี้อย่างมีคุณภาพตราบนาน[/HIGHLIGHT]

สวัสดีค๊ะ เป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันค๊ะ ได้อ่านแล้วก็พอจะเข้าใจในความรู้สึกนึกคิดกัน..จริงๆๆ แล้ว เป็นศิษย์พ่อแก่ค๊ะ แต่เริ่มมาศรัทธาองค์ท่านก็ต่อเมื่อได้รู้ความจริงในความเมตตาขององค์ท่าน จึงอยากเข้ามาศึกษา อยากรู้พิธีการบูชาที่ถูกต้อง อยากสวดเป็นอย่างที่พี่ๆๆ น้องๆๆ สมาชิก ต้องสวดกันเป็นอยู่แล้ว เพื่อถวายความภักดีและระลึกถึงความเมตตา..
..เห็นใจผู้ดูแลเวปนะค๊ะ ไม่ว่าจะเป็น คุณกาลิทัศ คุณอักษรชนนี และบุคคลที่ดูแลเวปอีกหลายท่าน เวปนี้สร้างขึ้นด้วยความศรัทธาเป็นที่ตั้ง และต้องการเผยแพร่ความถูกต้อง ให้กับผู้ที่ศรัทธา และยังสอนผู้ที่หลงทางในการเชื่อในสิ่งที่ผิดๆๆ ให้กลับมาบูชาอย่างถูกต้อง..
..ทุกคนล้วนเข้ามาด้วยความศรัทธา หรือบางคนไม่ศรัทธา แต่พอนาน ๆๆไป จากการเรียนรู้ ในเวปนี้ กับมีความศรัทธาเกิดขึ้นมาในใจ กับมีความรักต่อพระองค์ท่าน จึงต้องขอโอกาสจากทุกท่านสมาชิกเก่าที่ผู้มีความรู้ ความศรัทธาเป็นที่ตั้ง เปิดโอกาส สำหรับสมาชิกใหม่ที่เข้ามา ได้เรียนรู้ ได้ทำความรู้จัก ความเป็นมาเป็นไปของทุกพระองค์ ...

*****และฝากเป็นกำลังใจให้กับทีมงานของเวป HM นะค๊ะ อย่าพึ่งท้อ อย่าพึ่งถอย นะค๊ะ **** ยังมีผู้คนที่ศรัทธาและต้องการความจริงที่ต้องการให้เจ้าบ้านอย่างคุณ ดูแล นะค๊ะ
..jamatakee..

คือ ผมก็ไม่ได้เป็นสมาชิกเก่าแก่มากมายอะไร
แค่อยากจะบอกเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้ว่า
เจ้าของกระทู้ รู้ใช่ไหมว่า นี่เป็น โลกไซเบอร์

คนมากหน้าหลายตา ดีบ้าง ไม่ดีบ้างเข้ามาปะปนในเวปนี้
จงคัดเลือกแต่สิ่งดีๆ สิ่งไม่ดีก็เตือนกัน

ไม่เกี่ยวหรอกว่า สมาชิกเก่า จะต้องเก๋า หรือ ดีกว่าสมาชิกใหม่
มันไม่ได้แบ่งแยกความดี หรือความถูกต้องกันด้วยจุดนั้น

ส่วนกระทู้ถูกลบ ถ้าเห็นว่า ดี แล้วถูกลบ ก็แจ้ง Admin
ถ้าไม่อยากพาดพิงกระทู้ ก็ส่งทาง PM

Admin อาจจะดูแลไม่ไหว หรือ ไม่ทั่วถึงน่ะครับ

ด้วยความหวังดี ทั้ง สมาชิกเก่าและใหม่ครับ

ไม่ได้หาย เเต่ดูห่างๆ  สู้ๆนะเพื่อนยีนส์

Quote from: Barton on March 05, 2011, 08:23:16
คือ ผมก็ไม่ได้เป็นสมาชิกเก่าแก่มากมายอะไร
แค่อยากจะบอกเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้ว่า
เจ้าของกระทู้ รู้ใช่ไหมว่า นี่เป็น โลกไซเบอร์

คนมากหน้าหลายตา ดีบ้าง ไม่ดีบ้างเข้ามาปะปนในเวปนี้
จงคัดเลือกแต่สิ่งดีๆ สิ่งไม่ดีก็เตือนกัน

ไม่เกี่ยวหรอกว่า สมาชิกเก่า จะต้องเก๋า หรือ ดีกว่าสมาชิกใหม่
มันไม่ได้แบ่งแยกความดี หรือความถูกต้องกันด้วยจุดนั้น

ส่วนกระทู้ถูกลบ ถ้าเห็นว่า ดี แล้วถูกลบ ก็แจ้ง Admin
ถ้าไม่อยากพาดพิงกระทู้ ก็ส่งทาง PM

Admin อาจจะดูแลไม่ไหว หรือ ไม่ทั่วถึงน่ะครับ

ด้วยความหวังดี ทั้ง สมาชิกเก่าและใหม่ครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แอบดูเหมือนกันค่ะ  เห็นเขาเงียบเลยเงียบด้วย  เป็นความทรงจำที่ดีค่ะ  เมื่อก่อนอาจจะวุ่นวายบ้าง  แต่ก็คึกคัก  และมีมิตรภาพที่ดี  แต่ก็อยากเห็นHm นานๆ  คิดถึงคะ  แล้วก็ยังคงเป็นกำลังใจให้
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ผมเองก็เพิ่งเข้ามาไม่นานหรอกครับ เห็นความเป็นไปในบอร์ดแล้ว ก็ต้องทำใจว่า บางทีรุ่นเก่าๆก็อาจจะหลีกให้คนรุ่นใหม่มาแชร์ความรู้กันบ้าง ซึ่งผมเชื่อว่าพี่ๆหลายๆคนยังไม่ได้ทิ้งบอร์ดนี้ไปไหน ผมเองช่วงหลังๆมานี้ก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสเข้ามาซักเท่าไหร่ แต่ถ้าพอมีเวลาก็จะแวะเวียนมาดูบ้าง ใจจริงผมเองก็อยากให้ขุดกระทู้เก่าๆที่เป็นความรู้สำคัญขึ้นมาด้วยเหมือนกันครับ เพราะกระทู้เก่าๆบางอันมีประโยชน์และความรู้มาก แต่คนรุ่นใหม่อาจไม่มีโอกาสได้เห็นกระทู้เก่าๆเหล่านี้ เป็นไปได้อยากจะฝากให้พี่ๆเว็บมาสเตอร์ ช่วยเรียบเรียงกระทู้เก่าๆที่พอเป็นองค์ความรู้ในด้านต่างๆที่สำคัญๆมารวมเอาไว้ในห้องๆหนึ่งไปเลยก็ดีครับ จะได้เป็นคลังความรู้ให้กับคนรุ่นใหม่ที่สนใจในศาสนาฮินดู และพิธีกรรมบูชา ได้ศึกษาเพิ่มเติมได้มากขึ้น

ผมรักเว็บบอร์ดนี้ และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว Hindumeeting ทุกๆคนนะครับ ยังไงผมสัญญาว่า ผมไม่ทิ้งเว็บนี้ไปแน่นอนครับ ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ผมเองเป็นสมาชิกใหม่คับ ขอแสดงความคิดเห็นในมุมผมนิด. คือ ผมสมัครเป็นสมาชิก เพื่อที่อยากทราบความรู้ในการบูชา บทสวด หรือแม้กระทั้งวิธีการบูชาที่ถูกต้อง ผมต้องขอบอกก่อนนะคับ บางครั้งผมสงสัยอะไร หรืออยากรู้อะไร ผมก็ไม่เห็นได้คำตอบจากพี่ๆที่รู้เลย หรือว่าผมเป็นเด็กใหม่ ผมสงสัยอะไร อยากรู้อะไร พี่ๆที่รู้คิดว่า เบื่อที่จะตอบ เบื่อที่มีคนมาถามอะไรซ้ำๆกันหรือเปล่าคับ ผมสมัครมาเพื่ออยากมีความรู้ เพราะไม่รู้จะไปถามใครที่ไหน แม้บ้างครั้งผมเอง ก็ไปโพสถามบนเฟสของเวปเอง แต่ก็ไม่เคยมีใครบอก มีใครสอน
วอนพี่ๆที่มีความรู้หน่อยเถอะคับ ช่วยสอนและบอกอะไรกับเด็กใหม่ๆที่อยากบูชาพระแม่ อย่างพวกผมบ้างเถอะคับ
โอม เจ มาตา กาลี

ผมเองเป็นสมาชิกนานหลายปีแล้ว และเป็นการเข้ามาคุยครั้งแรกด้วย ขอเสนอแนะสมาชิกทุกท่าน คิดว่าแต่ละท่านก็มีความคิดเป็นของตนเอง ผมดูอยู่นานแล้ว การนำเสนอของแต่ละท่านก็เป็นความศรัทธาต่อองค์เทพทั้งนั้นครับ และผมคิดว่าไม่เดือนร้อนต่อผู้อื่น หรือหลบหลู่ต่อองค์เทพ ศาสนา นิกาย สถาบัน ที่เป็นที่เคารพของบุคคลต่างๆถือว่าดีแล้วครับ ผมคิดว่ามีสมาชิกหลายๆท่าน ที่มีความคิดเห็นที่เป็นกลางหลายท่าน ที่มีความศรัทธาต่อองค์เทพแต่ไม่ออกมาแสดงความคิดเห็นใดๆ แต่ดูเพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติ ความสวยงาม สาระดีๆจากทีมงาน เรื่องบอกเล่า รูปภาพสวยๆที่ทีมงานสามารถเก็บมาให้ชมเสมอ ผมไม่เห็นด้วยกับกระทู้นี้เท่าไรนัก ถือว่าบั่นทอนกำลังใจทีมงาน  ผมขอเป็นกำลังใจให้ทีมงาน เพื่อจัดทำต่อไปครับ
(ปล)ผมจะเก็บข้อมูลสื่งที่สมาชิกหลายท่านนำเสนอไปประยุกต์ใช้เพื่อความเหมาะสมต่อตนเอง โดยไม่เป็นการหลบหลู่ ส่วนสื่งใดที่ไร้สาระก็ไม่ว่ากันและไม่ขอตำหนิ ใครทำอย่างใดก็ได้แบบนั้น แต่อย่าว่าทีมงาน

ขอบคุณทั้งคำติ และ คำชมครับ

ประการแรก เรื่องการสมัครที่ได้รับการอนุมัติช้าบ้าง หรือ บางครั้งไม่ได้รับการอนุมัติ เนื่องจาก HM เป็นเว็บที่ติดอันดับผู้คลิ๊กเข้าร่วมชมเป็นจำนวนมาก จนติดชาร์ทในต่างประเทศที่เค้าจัดอันดับกันครับ จนทำให้มีผู้สมัครหลากหลายที่พยายามจะสมัครมาเพื่อทำการโฆษณา วันๆนึงไม่ต่ำกว่า 100-200 คน ดังนั้นทางทีมงานจึงจำเป็นต้องคัดกรองผู้สมัคร ก่อนทำการอนุมัติครับ จึงอาจจะทำให้ล่าช้า หรือตกหล่นไปบ้าง

ประการที่สอง ต้องยอมรับว่า HM เกิดมาเจ็ดถึงแปดปีแล้ว และยังมีพี่ๆ เพื่อนๆ แวะเวียนกันมาอยู่ตลอดเวลา แสดงความเห็นบ้าง ไม่แสดงความเห็นบ้าง แต่ด้วยความที่อายุมากขึ้น ภาระหน้าที่ที่เพิ่มมากขึ้น จึงทำให้ห่างหายไปบ้าง อย่างตัวผมเอง อาจดูแลไม่ทั่วถึง ไม่ได้เข้ามาทุกวัน ไม่ได้ตอบทุกกระทู้ แต่มีสิ่งนึงที่ผมไม่เคยเปลี่ยน คือ ผมรัก HM ผมสร้าง HM มาด้วยความรัก สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายๆ ท่าน ที่ผมไม่ได้ตอบกระทู้ ผมไม่ได้เลือกตอบนะครับ ผมพยายามหาเวลาเข้ามาดูแลแต่อาจตกหล่นบ้างต้องขออภัยครับ

ประการที่สาม สำหรับคำแนะนำ เรื่องการขุดกระทู้เก่า ยินดีและขอบคุณครับ

กาลิทัส
ทีมงาน HM   

ขอบคุณHMที่มีแต่ความอบอุ่นเสมอ

สู้สู้นะ
hmจงเจริญ