Loader

สงสัยพระแม่

Started by มาตาศรี มารีอัมมัน, January 12, 2011, 21:12:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือหนูสงสัยว่า พระแม่มารีอัมมันเทวี กับ พระแม่อุมาเทวี ใครเป็น พระอธิปาลาศักติ  หรือว่า พระแม่อธิปาลาศักติ คือองค์ที่ถือดอกบัวแล้วอีกมือประทานพร

โอ้....เป็นคำถามที่สวดยวดมากเลยครับ
มาปูเสื่อรอด้วยคนนึงเลยละกัน  นอนเฝ้ากระทู้ด้วย

แต่พอจะเคยสอบถามมาเหมือนกันนะเรื่องนี้  แต่แบบว่า  อ่านกันเพลินๆขั้นเวลานะครับ
- ผมเคยถามเพื่อนรุ่นพี่คนนึงเป็นคนที่คอยช่วยงานอยู่ที่วัดแขก  และอยู่ขบวนร่างทรงของพระแม่อุมานะครับ
  เค้าบอกผมว่า  พระแม่อธิปาราศักติ  กับ  พระมารีอัมมัน  คือองค์เดียวกัน  สามารถสักการะเทวรูปองค์เดียวกันได้
  แต่พี่เค้าบอกว่าบางทีอาจจะไหว้ผ่านเทวรูปแบบพระมารีอัมมัน  แต่สองกรบนถือกลองกับตรี  สองกรล่างถือดาบกัยถ้วยแดงๆในมือะ 
  จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร  เค้าบอกว่าพระแม่ทรงยิ่งใหย๋กว่า  พระอุมาเทวี  พระลักษมี  พระสรัสวตี 
  เพราะพระแม่อธิปาราศักติทรงสร้างพระแม่ทั้ง 3 จึงถือว่ายิ่งใหญ่กว่า  เค้าบอกเป็นความเชื่อทางใต้อ่ะนะ

ผิดถูกอย่างไรไม่ทราบได้นะครับ  ผมความรู้น้อย  ได้รับฟังมาเช่นนนี้ก็เอามาบอกเล่าสู่กันฟัง  ไงก็ฟังหูไว้หูละกันนะ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

January 13, 2011, 08:09:30 #2 Last Edit: January 13, 2011, 08:14:39 by มาตาศรี มารีอัมมัน
ผมเคยถามเพื่อนรุ่นพี่คนนึงเป็นคนที่คอยช่วยงานอยู่ที่วัดแขก  และอยู่ขบวนร่างทรงของพระแม่อุมานะครับ
  เค้าบอกผมว่า  พระแม่อธิปาราศักติ  กับ  พระมารีอัมมัน  คือองค์เดียวกัน  สามารถสักการะเทวรูปองค์เดียวกันได้
  แต่พี่เค้าบอกว่าบางทีอาจจะไหว้ผ่านเทวรูปแบบพระมารีอัมมัน  แต่สองกรบนถือกลองกับตรี  สองกรล่างถือดาบกัยถ้วยแดงๆในมือะ 
  จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร  เค้าบอกว่าพระแม่ทรงยิ่งใหย๋กว่า  พระอุมาเทวี  พระลักษมี  พระสรัสวตี 
  เพราะพระแม่อธิปาราศักติทรงสร้างพระแม่ทั้ง 3 จึงถือว่ายิ่งใหญ่กว่า  เค้าบอกเป็นความเชื่อทางใต้อ่ะนะ
...

พระแม่ท่านมีนามว่า การุมารีอัมมัน  องค์จริงน่ากลัวกว่าพระศรีมารีอัมมัน พระนางจะตัวสีดำ มีเขี้ยว ตามคลิปนั้นแหละ

http://www.youtube.com/v/BqRRM_kMhN4&feature=related

ที่คุณ มาตาศรี มารีอัมมัน  บอกก็พอจะทราบชื่อท่านอยู่แล้วครับ  แต่ลองหาภาพดูดีๆจะพบว่า  มีบางลักษณะที่มือท่านข้่างที่ถือตรีกลับไม่ใช่ตรี  แต่เป็นของที่มีลักษณะคล้ายเชือกมากกว่า  มี2ลักษณะ  ซึ่งถ้าเราเอาชื่อไปหาจะพบทั้ง2ลักษณะอ่ะครับ  อันนี้เท่าที่ผมทราบนะไม่ว่ากันนะครับ

ส่วนพระแม่ที่ตัวดำมีเขี้ยวในเพลงนี่ผมเคยดูมานานแล้ว  คิดว่าน่าจะเป็นพระปรัทยังกีล่ามากกว่า  เพราะถ้าดูจากหน้าจะเห็นว่าทำหน้าตรงด้านแก้ม
ให้ป่องๆออกมา  อันี้ผมคิดเองนะ  ไม่รุว่าท่านอื่นๆที่ดูคิดอย่างไร

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

January 13, 2011, 17:32:56 #4 Last Edit: January 13, 2011, 17:51:53 by มาตาศรี มารีอัมมัน

ที่ว่าองค์นี้รึเปล่าคะ

พระแม่ตรีซูรัมกาลีก็ถือตรีกับเชือก

องค์นี้สังเกตุดีๆ ตรีกับเชื่อก องค์ดำๆมี4หน้า

http://www.youtube.com/v/nVqWq952w0g&feature=related

พระปรัทแยงกิล่าเขาทำหน้าเป็นสิงโตอินเดียใต้ ดูสิงโตที่หัวเสาวัดแขกสีลมสิ แก้มป่องเหมือนกันเลย

January 13, 2011, 17:44:38 #5 Last Edit: January 13, 2011, 17:52:31 by มาตาศรี มารีอัมมัน
มีอีก2รูปค่ะ พอดีอ่านไม่ค่อยเข้าใจนัก-*-

มีมารีอัมมันอีก2องค์

องค์นี้กลองกับเชือก

องค์นี้กลองกับงู

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on January 13, 2011, 17:24:17
ที่คุณ มาตาศรี มารีอัมมัน  บอกก็พอจะทราบชื่อท่านอยู่แล้วครับ  แต่ลองหาภาพดูดีๆจะพบว่า  มีบางลักษณะที่มือท่านข้่างที่ถือตรีกลับไม่ใช่ตรี  แต่เป็นของที่มีลักษณะคล้ายเชือกมากกว่า  มี2ลักษณะ  ซึ่งถ้าเราเอาชื่อไปหาจะพบทั้ง2ลักษณะอ่ะครับ  อันนี้เท่าที่ผมทราบนะไม่ว่ากันนะครับ

ส่วนพระแม่ที่ตัวดำมีเขี้ยวในเพลงนี่ผมเคยดูมานานแล้ว  คิดว่าน่าจะเป็นพระปรัทยังกีล่ามากกว่า  เพราะถ้าดูจากหน้าจะเห็นว่าทำหน้าตรงด้านแก้ม
ให้ป่องๆออกมา  อันี้ผมคิดเองนะ  ไม่รุว่าท่านอื่นๆที่ดูคิดอย่างไร

อาจเป็นลักษณะของนักแสดงมากกว่ามั้งครับ

พระแม่อะไรมี4หน้า
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

January 20, 2011, 16:00:01 #8 Last Edit: January 21, 2011, 18:17:14 by กาลิทัส
เท่าที่พอทราบคร่าวๆ คือ มีเหล่าอสูรจำนวนหนึ่งมีฤทธิ์มาก เพราะได้รับพรจากเทพเจ้าต่างๆ พระองค์กัน  ชื่อของอสูรเหล่านี้ เช่น ศุมภะ นิศุมภะ จันทร มุนดา ทูมรักษะ รัคตะ บีชะ มหิษาสูร ได้นำเหล่าบรรดาสาวกอสูรจำนวนมากมาบุกยังเทวโลก เหล่าเทพเจ้าหลังหลายได้ช่วยกันหาทางป้องกัน และขับไล่บรรดาอสูร มาร รากษสเหล่านั้นให้พ้นไป แต่ก็ไม่เป็นผล จึงพากันไปขอร้องต่อพระศิวะให้มาช่วย จนท้ายที่สุดพระศิวะได้ให้พระอุมาเทวีบันดาลรูปแห่งพระองค์เป็นพระแม่อาทิปาราศักติ 18 พระกร (บางคนเชื่อว่า คือ พระแม่ทุรคาเทวี) โดยอำนาจของพระองค์มาจากกระแสพิโรธของเหล่าเทพเจ้าและเทวนารีทั้งหลายมารวมกันจนเกิดเป็นพลังอำนาจอันมหาศาล เพื่อปราบอสูรให้สิ้นไป พระองค์ประกอบด้วยพลังอำนาจแห่ง ศิวะ, วิษณุ, พรหม, สิทธิทั้ง 8, ฤาษีทั้ง 7, รุทระทั้ง 11, เทพประจำทิศทั้ง 8 โดยการสู้รบครั้งนั้น มีสัปตะมาตริกาทั้ง 7 พระองค์เป็นแกนนำทัพครับ

อธิปาราศักติเทวี

ที่มา พี่กาลิทัส
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

อืมมม งง
เจมส์ซิโน 

แต่รู้สึกว่าส่วนใหญ่จะเป็นมารีอัมมัน งั้นน้องก็จะยึดมารีอัมมันเป็นอธิปาลาศักติละกัน (งงๆอยู่เหมือนกัน)

น้องหนึ่งนะ 

ขอบคุงคร้าบ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ถ้าตามตำราส่วนมากมักจะยึด พระทุรคา ครับ เป็นพระอธิปาราศักติ

ขอบคุณพี่พีด้วยนะครับ ที่ยังจำวันเกิดหนึ่งได้
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ผมว่าจริงๆแล้ว ก็เป็นพระแม่องค์เดียวกันทั้งหมดแหละครับ เพียงแต่ช่างปั้นและช่างวาดจะปั้นแต่งให้มีลักษณะแตกต่างกันออกไป และถือเทพศาสตราวุธแตกต่างกันไป พอมีเทวรูปหรือรูปวาดเกิดขึ้น ก็มีการแต่งเรื่องราวและตำนานขึ้นมาเพื่อสนับสนุน ทำให้เกิดเป็นพระแม่ในแต่ละภาคแตกต่างกันออกไป

Adi Parashakti

Adi Shakti is a Hindu concept of the Ultimate Shakti, the ultimate feminine power inherent in all Creation. This is especially prevalent in the Shakta denomination within Hinduism, which worships the Goddess Devi in all Her manifestations.

Adi-Parashakti Forms
1) Parvati or Sati or Durga: She is the Dimensional (Sagun) Form of Maa Adi-Parashakti, She is the Adi- Parashakti herself.
2) Mahasaraswati: She is the 1st partial expansion of Goddess Adi Parshakti.
3) Mahalakshmi: She is the 2nd partial expansion of Goddess Adi Parshakti.
4) Mahakali: She is the 3rd partial expansion of Goddess Adi Parshakti.
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ท้ายสุดแล้วคือ "พระแม่" ที่เราเคารพและศรัทธาเหมือนกันหมดใช่หรือไม่ค่ะ ^^

ขอพระแม่คุ้มครองค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

พลัีงของสตรีศักติเหมือนกัน
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT