Loader

.-*หิ้งเทวะ ของน้องพีเอง*-.

Started by มาตาศรี มารีอัมมัน, January 18, 2011, 00:52:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

January 18, 2011, 00:52:20 Last Edit: January 18, 2011, 01:21:43 by มาตาศรี มารีอัมมัน
รูปอาจดูเหมือนไม่ค่อยสะอาด เพราะมันเป็นที่กล่อง มันไม่ค่อยชัดและแสงไม่ค่อยดีนักเพราะถ่ายตอนกลางคืน หลอดไปก็มัวๆเพราะเขม่ากำยาน+การทำอารตี

หิ้งภาพรวมๆแยกเป็น2ชั้น (ปีนราวบันไดถ่ายเอา)

ชั้นส่วนบน เป็นที่สถิตเทวรูปพระศรีมหามารีอัมมัน ซึ่งเป็นประธานของหิ้ง เทวรูปที่เห็นจะเป็นองค์แรกๆของน้องทั้งหมด

ส่วนประธานของหิ้ง มีพระแม่มารีอัมมัน พระศิวะนาฏ พระศรีคเณศ พระลักษมี และ พระสุรัสวดี

องค์นี้เคยพูดไว้ที่ว่าแพงที่สุดในหิ้ง เป็นพระแม่มารีอัมมันเช่ามาจากวัดแขกสีลม จะนำมาขัดเลยสรงน้ำนมทุกๆอาทิตย์

ชั้นล่าง ความจริงพระแม่กุรุมารีอัมมันเป็นประธาน แต่ใกล้ไทปูซัมเลยเอาพระมูรูกันมาตั้งชั่วคราว(องค์เก่าให้คนอื่นเช่าต่อไปแล้ว เป็นงานหหยาบไม่ค่อยสวยอะไรมากนัก)

มีดินอยู่1ก่อนเลยได้แค่นี้ล่ะ อาวุธกับแขนร้าวเล็กน้อยเลยเอาผ้าบังไว้(แค่ใช้ชั่วคราว รอเช่าองค์ใหม่อยู่)

พระกุรุมารีอัมมัน องค์ประธานหิ้งชั้นล่าง ถูกนำลงมาชั่วคราว(เหมือนของน้องหนึ่งไหม อิๆ)

พระกฤษณะ องค์ใหม่ล่าสุดของหิ้ง

ในห้องนอน ตรงหัวเตียงก็ไม่เชิง เพราะเรานอนข้างล่างพ่อแม่และน้องนอนบนเตียง เราใช้สวดมนต์เป็นประจำทุกคืน

วาดเองอ่านะ ฝีมือมันให้แค่เนี้ย

-*-หมดแล้ว

ป.ล.ขอบคุณพี่ บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี ที่ช่วยส่งรูปให้อีกที ไม่งั้นน้องแย่แน่เลย

จะชมว่าสวยงาม  ก็ไม่ได้  คงต้องบอกว่า  หล่อค่ะ
กะว่า  ถ้ามีตัวตนมีชีวิต  กะว่าจะมายืนกรี๊ดๆ  ข้างหน้า   หล่อๆอะคะ  อิอิ

ยิ่งเห็นเม็ดประคำ  ในมือ  ที่ท่านถือในภาพวาด
ยิ่งทำให้รู้สึก  ทั้งหล่อ  ทั้งอบอุ่น
เเละเม็ดรุทรรักษา  เชื่อว่า  ผู้ใดได้สวดบูชา
จะทำให้  มีเรื่องเสียน้ำตาน้อยลง

ขอให้คุณน้องเจ้าของหิ้ง ขอให้นำตาของคุณน้องเหือดเเห้งไปนะคะ
เเละเป็นผู้ที่ไม่ต้องร้องไห้คะ   

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

น้องไม่เคยร้องไห้กับชายที่ทิ้งไปไม่ว่าเพื่อนหรือมากกว่านั้น อย่างน้อยก็แค่หวิวๆในใจซักพักใหญ่ ก็กลับมาหน้าระรื่นเหมือนเดิม ยิ่งมีพี่ๆให้กำลังในก็รู้สึกดีขึ้น อีกอย่างปกติเวลารู้สึกเหงาหรือเศร้า ก็จะหาเพลงพระแม่มาเปิดอย่างของแม่มารีอัมมันหรือไม่ก็พระแม่กาลี บำรุงใจได้เยอะ เสียงเพลงแห่งอำนาจแห่งจักวาล

พระกุรุมารีอัมมัน องค์ประธานหิ้งชั้นล่าง ถูกนำลงมาชั่วคราว(เหมือนของน้องหนึ่งไหม อิๆ)

โอ้เหมือนกันเลยครับพี่พี
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

องค์เท่าไรครับ เนี่ย ถ้าทางจะงานละเอีอดนะคับ สวยดีจัง
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

อืมสวยเริสค่ะคุณน้อง พี่ชอบจังจัดได้สะอาดตาดีจัง
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

แพงเวอร์เลยน้องหนึ่ง ไม่ได้มาจากพาหุรัชนะ มาจากวัดแขกโดยตรง

ชอบรูปพระขันธกุมารของคุณนะครับ แลดูสดใส สมกับที่ท่านทรงพระเยาว์อยู่ตลอดเวลา ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

สวยงามจริง ๆ ค่ะ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

ชอบที่ระฆังน้อยๆ ที่ติดอยู่ด้านหน้าหิ้งครับ ก่อนบูชาลั่นถวายครับ

แต่นิดนึง ชั้นสองสูงครับ เวลาถวายของหรือ ทำความสะอาด ต้องปีนขึ้นไป ไม่สะดวก เวลายืนบนโต๊ะหิ้งชั้นล่างจะดูต่ำเลย

ถ้าชั้นบนมือเอื้อมถึงสบายๆ ล่ะแจ่มเลยครับ

น้องหนึ่งมีเบอร์โทรศัพอื่นไหมอ่า