Loader

คำว่า "ธรรม" กับ คำว่า "โลก"

Started by OM GANESHA, January 22, 2011, 14:43:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

"ธรรม" คือ ทุกสิ่ง ไม่ยกเว้นอะไร แม้แต่โลกนี้ก็เป็นธรรมด้วยเหมือนกัน.....

Quote from: OM GANESHA on January 22, 2011, 14:43:54
"ธรรม" คือ ทุกสิ่ง ไม่ยกเว้นอะไร แม้แต่โลกนี้ก็เป็นธรรมด้วยเหมือนกัน.....

เเล้วธรรม  ประกอบด้วยอะไรบ้างละคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ผมเชื่อว่า ธรรมะ คือ ธรรมชาติ
เพราะทุกอย่างธรรมะเกิดจากธรรมชาติครับ

Quote from: กาลิทัส on January 22, 2011, 16:28:35
ผมเชื่อว่า ธรรมะ คือ ธรรมชาติ
เพราะทุกอย่างธรรมะเกิดจากธรรมชาติครับ

เสน่ห์ของธรรมชาติ  เเละสิ่งที่ธรรมชาติสร้างคือความเหลือบล้ำ 
ความเเตกต่างความไม่เท่ากัน  นั่นคือสีสันของธรรมชาติ

เเล้ว  ถ้าธรรมมะ  กับ  ธรรมชาติ  คือสิ่งเดียวกัน 

นั่นก็อาจจะรวมถึงคำว่า  ยุติธรรม  คือ  หยุดความเหลือบล้ำ  ความไม่เท่ากัน

ยังไงกัน  ใครคิดอะไรได้มานำเสนอกันหน่อยน่ะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

คำว่า "ธรรม" อยากให้นึกถึงและคำนึงถึง ความหมายทั้ง 4 ข้อใหญ่
ธรรมะคือตัวธรรมชาติ ที่ปรากฏอยู่
ธรรมะคือกฎของธรรมชาติ ที่ควบคุมธรรมชาติเหล่านั้นอยู่
ธรรมะคือการปฏิบัติให้ถูกต้อง ตามกฎเกณฑ์ของธรรมชาติ
แล้วท้ายสุดธรรมะคือผลที่จะได้รับจากการปฏิบัติหรือการกระทำนั้นๆ .......

แล้วท้ายสุดธรรมะคือผลที่จะได้รับจากการปฏิบัติหรือการกระทำนั้นๆ .......

เเละเเล้ว  ซิลิบั้มน้อยๆของเสือก็ไม่เข้าใจอยู่ดี

มียกตัวอย่างไหมคะ

อย่าคิดมากคะ คิดให้เป็นธรรมชาติ ให้มันเข้าถึง ทั่วถึง และสามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้

ก็ต้องพุดไปถึง ความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ
สั้นๆคือ กฏแห่งกรรม นั่นแหละคะ
เราประกอบ กรรมดี ผล ของการประกอบกรรมดี ก็จะเกื้อหนุน ชีวิตเราเองคะ
ถ้าเราประกอบ กรรมชั่ว ก็อีกนั่นแหละคะ ผลของการประกอบกรรมชั่วก็จะติดตามเราเหมือนเงาตามตัวนั่นแหละคะ

ปล.วันใหนไม่ปวดหัวหรือสุขภาพอำนวยจะอธิบายตามหัวข้อใหญ่ให้ออกหรือแสดงความเห็นอีกทีนะคะ วันนี้ขอฝากไว้แค่นี้ก่อนนะคะ

ขอท่านแม่อวยพรนะคะ.......