Loader

หิ้งพระที่บ้านครับ ขอความคิดเห็นด้วยนะ

Started by มนต์ตราพระเทวี, January 28, 2011, 21:28:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

หิ้งพระที่บ้านผมครับ เม้นด้วยนะ

มา ช่วยๆๆ

สวยดี มีขันด้วย(-*-) น่าจะแยกเทพกับพระออกจากกันนะ จัดเป็น2หิ้งไปเลย

สวัสดีครับ...ขออนุญาติแนะนำนะครับ...แบบว่าดูแล้วผมว่าแน่นไปอะครับ...แยกให้เป็นส่วนๆดีกว่าครับ...ดูแล้วรู้สึกอึดอัดครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคอมเม้น
แต่ว่าจะแยกอ่ะ พื้นที่ไม่พออ่ะดิครับ แต่ก็ตอนนี้กำลังจะแยกเป็นสัดส่วนอยู่ครับ
พระแม่องค์ใหม่ยังไม่ได้เอาเข้าด้วยอ่ะ

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 29, 2011, 18:02:56
มา ช่วยๆๆ

สวยดี มีขันด้วย(-*-) น่าจะแยกเทพกับพระออกจากกันนะ จัดเป็น2หิ้งไปเลย

มีพระขันธกุมารด้วย พอดีช่วงนี้กำลังหาบูชาอยู่อะครับคือจะให้ครบชุดในงานนวราตรีอ่ะครับ พระแม่ทุรคากับพระแม่ลักษมีและพระพิฆเนศมีแล้วเหลือแต่พระขันธกุมารกับพระแม่สุรัสวตีครับ

แหมน่ารักจังเลย  มีช่วยเพื่อนลงรูปด้วย

หิ้งงามจ้า  ชอบตัวติด  ที่ใช้แขวนมาลัยอ่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: Gatang on January 30, 2011, 16:45:32
Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 29, 2011, 18:02:56
มา ช่วยๆๆ

มีพระขันธกุมารด้วย พอดีช่วงนี้กำลังหาบูชาอยู่อะครับคือจะให้ครบชุดในงานนวราตรีอ่ะครับ พระแม่ทุรคากับพระแม่ลักษมีและพระพิฆเนศมีแล้วเหลือแต่พระขันธกุมารกับพระแม่สุรัสวตีครับ

โถถัง น้องกระตังจ๋า ไม่ต้องเอาพระขันธได้ไหม เดี๋ยวเธอเอาไปแต่งเหมือนพระแม่อุมา พี่ขันธคงเข็ดเธอไปอีกนานเลย นึกแล้วสยองแทนพระองค์เลย(O*o)!!!

โถถัง น้องกระตังจ๋า ไม่ต้องเอาพระขันธได้ไหม เดี๋ยวเธอเอาไปแต่งเหมือนพระแม่อุมา พี่ขันธคงเข็ดเธอไปอีกนานเลย นึกแล้วสยองแทนพระองค์เลย(O*o)!!!

เรียนเจ้าของกระทู้ด้านบนครับ

รบกวนใช้ภาษาสุภาพและสำรวมด้วยครับ อย่างน้อยๆ ควรใส่คำว่า "พระ" นำหน้าเทพเจ้าที่เราเคารพน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ส่วนเจ้าของหิ้งพระนะครับ

ถ้าจัดเป็นสัดเป็นส่วนจะสวยงามครับ ส่วนพื้นที่ใช้สอย จัดเป็นโต๊ะๆ บนโต๊ะที่ปูผ้าสีฟ้าก็คงพอครับ หรือ นำแทนมาตั้งเหมือนที่วางพระพุทธรูปน่ะครับ มาตั้งแยกส่วนเอา และจะให้ดีเอาพระพุทธรูปมาไว้แท่นซ้ายมือสุดจะถูกต้องครับ

ขออภัยด้วย คือที่บ้านเราถนัดเรียก พี่ มากกว่า พระ เหล่ามหาเทวี พระอุมา ลักษมี สุรัสวดี ทุรคา กาลี มารีอัมมัน ก็จะเรียกแม่ เหล่าเทพ ก็มีแค่พระศิวะที่เรียก พ่อ พระขันธกุมาร พระศรีคเณศ ก็จะเรียกพี่

แล้วแต่คนมอง นานาจิตตัง

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 31, 2011, 16:20:48
ขออภัยด้วย คือที่บ้านเราถนัดเรียก พี่ มากกว่า พระ เหล่ามหาเทวี พระอุมา ลักษมี สุรัสวดี ทุรคา กาลี มารีอัมมัน ก็จะเรียกแม่ เหล่าเทพ ก็มีแค่พระศิวะที่เรียก พ่อ พระขันธกุมาร พระศรีคเณศ ก็จะเรียกพี่

แล้วแต่คนมอง นานาจิตตัง

นาๆ จิตตังมันก็ถูกครับ เพียงแต่ตอนนี้เราอยู่ในสังคม ไม่ได้อยู่ส่วนตัวครับ
ถ้าบ้านเรานิยมทานข้าวน้ำพริกผักด้วยมือ แล้วเราจำเป็นต้องไปทานอาหารในร้านอาหารที่คนเยอะๆ
ผมว่าคงไม่มีใครทานข้าวน้ำพริกผักด้วยมือเป็นแน่ คงต้องใช้ช้อนกับส้อม เฉกเช่นกัน

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 31, 2011, 08:33:38
Quote from: Gatang on January 30, 2011, 16:45:32
มา ช่วยๆๆ

โถ พี่พีผมน่ะไปตลาดไทยเชียวนะครับรับรองมีผ้าสาหรีและเครื่องประดับมาแน่นอน

จ้ากระตัง แต่งเสร็จเอามาให้ดูบ้างนะ

[HIGHLIGHT=#b7dde8]ขอขอบพระคุณ เหล่าพี่ ๆๆ น้อง ๆๆ ที่มาคอมเม้น ตัวใหญ่ ๆ เลยครับ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#b7dde8]สิ่งที่น่าปรับปรุงไว้ผมจะปรับปรุงนะครับ อิอิ[/HIGHLIGHT]