Loader

เทวรูปหินดำ

Started by Phassakorn, February 02, 2011, 21:55:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าเทวรูปที่เป็นหินสีดำ ในประเทศไทยมีที่ไหนให้เช่าบูชาบ้างครับ

ลองเดินไปซอยร้านสุขจิตต์น่ะครับ

ผมจำได้ว่าเคยเจออยู่ในซอยนี้ครับ

Quote from: Phassakorn on February 02, 2011, 21:55:07
อยากทราบว่าเทวรูปที่เป็นหินสีดำ ในประเทศไทยมีที่ไหนให้เช่าบูชาบ้างครับ

ดูให้ดีดีนะคะ 

หินดำปลอมเยอะค่ะ 

ไม่ทราบว่ารู้วิธีดูเเล้วยังค่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

รบกวนเจ้าเสือสมิงสอนหน่อยได้รึเปล่าครับ

จริงๆ พี่ไม่เคยทราบวิธีดูเหมือนกัน เพราะยังไม่คิดจะบูชาเทวรูปหินดำไว้ในครอบครอง แหะๆๆ

อาจเป็นเพราะเพื่อนอินเดียมันปรามไว้ เค้าว่าจิ้งจกทักยังต้องเชื่อ นี่คนเป็นๆ ทักเลยต้องยอมๆ เค้าหน่อย

ยังไงสอนเป็นวิทยาทานก็ดีครับน้องเสือ

อาจเป็นเพราะเพื่อนอินเดียมันปรามไว้ เค้าว่าจิ้งจกทักยังต้องเชื่อ นี่คนเป็นๆ ทักเลยต้องยอมๆ เค้าหน่อย

ยังไงสอนเป็นวิทยาทานก็ดีครับน้องเสือ

ทักว่ายังไง เล่าสู่กันฟังหน่อย

ก็คงแล้วแต่ความเชื่อครับ

เพื่อนผมเป็นทมิฬ เค้าบอกว่าชาวทมิฬเชื่อว่าอย่าบูชาเทวรูปหินดำไว้ที่บ้าน เทวรูปหินดำมักต้องบูชาที่วัดครับ

เพราะถือว่าทรงอานุภาพและศักดิ์สิทธิ์ ถ้านำไว้ในชายคาบ้านหรือบ้านเรือน แปลว่าผู้บูชานั้นต้องสะอาดหมดจด

ถือศีลอย่างเคร่งครัดครับ ถ้าทำผิดพลาดแม้เพียงนิด อาจเกิดโทษครับผม

เขาเล่าให้ฟังว่า อาของเขาเป็นคนมีเงิน แต่พอบูชาพระหินดำเข้าบ้าน เงินก็ออกไปเรื่อยๆ จนหมดตัวเป็นหนี้เป็นสิน

หลายคนมักโดนหลอก  หินดำกับหินแกรนิต  หลายคนดูไม่ออกโดนเเม่ค้าหลอกบ้าง

เสือจะบอกเฉพาะความต่างเเบบเข้าใจง่ายๆนะคะ 

หินแกรนิต  จะมีผลึกเป็นแก้วมันๆตัวอย่างครกตำน้ำพริก
เพราะการเย็นตัวของหินเป็นไปอย่างช้าๆ  ทำให้ขณะที่หินหลอมโครงสร้างของมันเป็นแก้ว
เเละหลอมรวมกันเป็นเนื้อเดียว  ผงของมันเมื่อขูดจะดำ

ส่วนหินดำ ในขณะหินหลอม  อุณหภูมิยังไม่ถึงกับทำให้ลาวาเป็นเเก้วมันเย็นอย่างรวดเร็ว 
ทำให้โครงสร้างภายในไม่เปลี่ยนเเปลง

วิธีดูหินดำ 
1. เอาเหญียญขูดนิดนึงจะเห็นผงสีขาวผงที่หลุดออกมามีสีขาว   ขาวเทา   (เท่านั้น)
2.หินดำเป็นหินหายากราคาเเพงดังนั้น   เมื่อหินดีต้องโชว์หินช่างจำไม่ทาสีทับเนื้อหิน
3.สังเกต  ร่องรอบเเกะ หินดำเเกะได้ละเอียด  เพราะผลึกมันเล็กถ้าหินเเกรนิตจะเนื้อหยาบเพราะขณะเเกะ  มันจะต้องบิ่นไปทั้งผลึก
4.ร่องขอบตามซอกเล็กซอกน้อย  จะมีสีขาวผงขาวๆให้เราเห็น
5.หาน้ำมาเเต้มนิดนึง  หินจะเปลี่ยนเป็นสีเข้มขึ้นเเละดูดน้ำเล็กน้อย
6.หินดำสีต้องด้าน  หินเเกรนิตสีเเววสะท้อนเเสงเล็กน้อย 

ข้อควรระวังของบเทวรูปหินทุกชนิด  ไม่ว่าจะเป็นหินหยก  หินน้ำนม  หินดำ ทุกหินเลย

คือหลีกเลี่ยง  น้ำมันเด็ดขาด  หากเปื้อนน้ำมันเช่นเทียนไขหยดใส่
เทียนไขก็จัดเป็นพวกน้ำมันน่ะคะ

ให้รีบทำความสะอาดทันที  หินทุกชนิด  มีการดูดซึมได้
หากน้ำมันเข้าไปมันจะไม่ระเหย  เเละเมื่ออากาศในหินไม่ถ่ายเท
เพราะน้ำมันปิดรูอากาศหมด
นานๆไปมันจะเกิดการร้าว  หัก  เเตก ร่อนในบางส่วน
อาการเเบบนี้เรียกว่า  หินระเบิด 
เนื่องจากไม่มีการระบายทำให้ความร้อนในหินสะสมเเละระอุภายใน 
เเละหากจะตกเเต่งเทวรูปหินแนะนำว่าให้ใช้สีอะคริลิค 
อย่าคะนองใช้สีน้ำมันนะคะ  เพราะมันจะเกิดผลภายหลัง

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ก็อย่างที่คุณเสือว่านั่นละคะ  ว่าปัจจุบันนี้อินเดียนิยมทำเทวรูปเป็นหินแกรนิตสีดำออกมาเยอะมากกว่าหินดำภูเขาไฟในรูปแบบเดิม

อีกอย่าง .. ราคาของเทวรูปที่เป็นในส่วนของหินแกรนิตนั้นก็จะมีราคาที่ถูกลงมาด้วย

สำหรับหินแกรนิตที่ว่านี้  เมื่อผ่านการชโลมด้วยน้ำมันแล้วจะพบว่าก็ไม่ต่างอะไรมากไปกว่าหินดำชนิดเดิมนะค่ะ

สังเกตว่าเทวาลัยบางแห่งสมัยนี้ก็นิยมเอาองค์มูรติที่แกะจากหินแกรนิตมาบูชาเป็นองค์ประธานของวัดบ้างแล้วคะ

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณแล้วละว่าจะซีเรียสเอาหินดำแบบเดิมที่เค้านิยมกันนั้นหรือไม่

อย่างไรแล้วก็ลองเลือกให้ดีๆ  เพราะราคาก็มิใช่ถูกๆหลักหมื่นขึ้นไป

สุดท้ายนี้ก็ขอให้คุณโชคดีได้มูรติที่งามๆ  และอย่าลืมว่าไม่ว่าเนื้อของเทวรูปจะทำมาจากวัสดุอะไรก็สุดแล้วแต่ 

แต่ถ้าคุณละเลยในสวดของการสวดมนต์  ปฎิบัติบูชา บำเพ็ญภาวนาและระลึกนึกถึงพระองค์อยู่เสมอ 

และที่สำคัญที่สุดคือการเป็นคนดี  แน่นอนที่สุดถ้าคุณรวมถึงทุกคนขาดคุณสมบัติเหล่านี้ พระเป็นเจ้าจะทรงละทิ้งทั้งคุณละพวกเราไปอย่างแน่นอนคะ

ส่วนร้านที่คุณกาลิทัสว่าในซอยเดียวกับร้านสุขจิตนั้นคือร้านกาลีคะ  ลองแวะไปดูนะ  แต่ถ้าอยากได้จริงๆ  มาเลเซียโน้น  ..อิอิ

เดี๋ยวว่างๆหามาลงอีก

เห็นด้วยกับคุณกาลิทัสนะ ว่าไม่ควรบูชาองค์หินดำที่บ้าน

เอ แต่มันก็ไม่ผิดนี่นา งั้นวัดแขกสีลมเขาจะเอามาขายทำไมอ่า

ก็แล้วแต่บุคคลครับ ว่าจะบูชาหรือไม่ เพียงแต่มีเพื่อนทมิฬทักมาเลยเล่าสู่กันฟังครับ

จริงๆ จากที่เพื่อนผมบอก ถ้าคุณคิดว่าคุณเคร่งครัดในการบูชาอย่างดีพอ สามารถบูชาได้ครับ

แต่ถ้าเป็นธรรมดาอย่างเรา ไม่ได้อารตีเช้าค่ำ สวดภาวนาทุกเช้าเย็น ก็เลยคิดว่าทำขนาดพราหมณ์ท่านไม่ไหว ตัวผมเลยขอบูชาเนื้ออื่นดีกว่าครับ

รูปตัวอย่างของเทวรูปหินดำ แลดูน่ากลัวแบบรู้สึกแปลกๆ แต่งานละเอียด ดูแล้วงดงามมากๆเลยเจ้าค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic