Loader

รบกวนเรียนถามเกี่ยวกับมหาสังข์ครับ

Started by siranum, April 16, 2011, 14:38:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ ขอรบกวนเรียนถามพี่ๆทุกท่านครับ
คำว่ามหาสังข์ในทางพราหมณ์ หมายถึง สังข์วนขวาใช่ไหมครับ
แล้วในส่วนของขนาดนี่เล็กหรือใหญ่ก็เรียกมหาสังข์ทั้งหมดไหมครับ
พอดีมีสังข์วนขวาอยู่ 1 ขอน ยาวประมาณ 4 เซ็นติเมตร ไม่แน่ใจว่าจะเรียกมหาสังข์ได้ไหมครับ
เคยได้ยินมาว่าสังข์ที่ใช้บูชาแทนองค์พระนารายณ์ และองค์พระลักษมี ก็มีเฉพาะอีก
พี่ๆท่านใดพอจะมีรูปให้ชมบ้างไหมครับ

ปล.ปัจจุบันสังข์อินเดียวนซ้ายธรรมดาขนาดยาวประมาณ 6 - 7 นิ้ว ที่พาหุรัด
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีจะไปหาซื้ออาทิตย์หน้า
จะได้รู้ราคาที่ถูกต้องไม่แพงเกินไปครับ ถ้าท่านใดพอจะแยกให้ได้ว่า
แต่ละขนาดราคาเท่าไหร่บ้างจะเป็นพระคุณยิ่งครับ
ขอบพระคุณครับ

สังข์เวียนขวา เท่าที่ผมทราบมา เขาเรียกกันว่า สังข์มหาทักษิณาวรรต เป็นสังข์ที่หายากมาก ในบรรดาสังข์หนึ่งในแสนจะมีสักอันนึง เป็นสังข์ศักดิ์สิทธิ์มาก เชื่อกันว่าเป็นตระกูลเดียวกันกับสังข์ที่พระนารายณ์ใช้ถือในพระหัตถ์ด้่วย ส่วนหอยที่บูชาเกียวกับพระลักษมีนี่ ผมว่าน่าจะเป็นหอยเบี้ยนะคับ เพราะผมเคยอ่านมาในประวัติของพระลักษมี พิธีบูชาพระแม่จะใช้เบี้ยโปรยหน้าเทวรูปด้วย เชื่อกันว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์พระแม่ลักษมี

ก็พอจะทราบเท่านี้ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมละกันคับผม

โอม ศรี เคารีปุตรายะ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

สังข์ทักษิณาวรรต เวียนขวาคับผม หายากมาก

สังข์อุตรวรรต เวียนซ้ายคับ เจอกันได้บ่อยๆ

เบี้ยที่ใช้บูชาพระลักษมี ส่วนใหญ่ใช้ "เบี้ยจั่น" คับผม

เท่านี้แหละคับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมเหมือนเคยคับผม อิอิ

โอม ศรีเคารีปุตรายะ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति