Loader

อยากทราบชื่อของพระพักตร์ทุกพระพักตร์ของพระนารายณ์ปางเปิดโลกคะ

Started by KAN, June 18, 2010, 14:19:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีคะ

ดิฉันมีเรื่องรบกวนคะ  คือว่าอยากจะทราบชื่อของพระพักตร์ทุกพระพักตร์ของพระนารายณ์ปางเปิดโลก
และถ้าไม่รบกวนจนเกินอยากทราบ ปางย่อยๆอีก 22 ปางของพระนารายณ์อวตารคะ
รบกวนตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

KAN

รอด้วยคนนะคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อู้ย....... เงียบกริบ  เรยคุณ เจ้าของกระทู้ ครับ  มานั่งคอยเป็นเพื่อน กันต่อไป

ยังคอยคำตอบจากผู้รู้อยู่นะคะ และขอบคุณที่คอยเป็นเพื่อนคะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมาตอบให้ครับ

เป็น 25 ปางอวตานของพระวิษณุเทพที่ถูกระบุไว้ใน ปุราณะ ครับ

ที่เห็นชัดๆนะครับ

คือในทศาวตาร หรือนารายณ์10ปาง
มัตสยะ(อวตารเป็นปลา)
กูรมะ(อวตารเป็นเต่า)
วราหะ(อวตารเป็นหมูป่า)
นรสิงห์(อวตารเป็นนรสิงห์)
นักบวชเตี้ย หรือ วามนะ
ปรศุราม(ชื่อ ราม ถือขวาน เลยเรียก ปรศุราม คนไทยเรียก รามสูร)
รามาวตาร พระราม
พระกฤษณะ
พระพลราม(แต่ของเดิมว่าเป็นพญาเศษนาคอวตารลงมา)
พระพุทธเจ้า(ตำนานแต่งทีหลัง)
พระกัลกี
พระหัยครีพ
นระ-นารายณ์
พระหริหระ
นางโมหินี คนไทยเรียก อัปสราวตาร
พระธันวันตรี เทพองค์ที่ถือหม้อน้ำอมฤตจากการกวนเกษียรสมุทร
ฤๅษีวยาส(คนเขาเชื่อว่าคือพระวิษณุอวตาร)
ฤๅษีทัตตเตรยะ

ที่ทราบข้อมูลนะครับ

25 อวตานของพระวิษณุ ที่ถูกระบุไว้ในปุราณะ

1. จตุสน อวตาน - บุตรทั้งสี่แห่งพระพรหม
2. มุนีนารท อวตาน
3. วราหเทวา อวตาน
4. มตฺสฺย อวตาร
5. ยชฺญ อวตาน
6. นารา นารายณ อวตาน
7. มุนีกปิละ อวตาน
8. มุนีทตฺตาตเฺรย  อวตาน
9. ภควานฮายากรีวา อวตาน
10. หัมสะ อวตาน
11. ธรุวาปริย อวตาน
12. ฤษภ อวตาน
13. ปฤถุ - ภควาน สตฺตารูฒเสนาเก อวตาร
14. นาราซิมฮา อวตาน
15. กูรมะ อวตาน - กฉุอา อวตาน
16. ธนวัมตริ อวตาน
17. โมหิณี อวตาน
18. วามน อวตาน
19. มุนีปรศุราม อวตาน
20. ภควานรามจันทรา อวตาน
21. ฤาษีวยาสะ อวตาน
22. ยโหวา พลราม อวตาน
23. กฤษณะ อวตาน
24. พุทธ อวตาน
25. กัลกิ อวตาน

ถ้าสะกดเทวนาครีผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

ส่วนเรื่องของพระพักต์ของพระนารายณ์เปิดโลก ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะเท่าที่ทราบมีเป็นพันพระพักต์เลยครับ เพียงแต่รูปเคารพที่เห็น หรือ เทวรูป จะทำเพียงไม่กี่พระพักต์ที่สำคัญครับ

ขอบคุณทุกๆคนนะคะ โดยเฉพาะคุณกาลิทัส และคุณพิษประจิม

มีอีกเรื่องที่อยากถามคะ  คือพระนารายณ์ปางเปิดโลก (ตามรูป) มีพระพักตร์ของใครบ้างคะ

ขอบคุณมากคะ
KAN

เพิ่มเติมครับ
17. มุนีกปิละ
คือ ฤๅษีกบิล เป็นเจ้าของปรัชญาสางขยะ เป็นปรัชญานึงของศาสนาพราหมณ์ ภายหลังคนเชื่อว่าคือพระวิษณุอวตาร

และเรื่องแม่น้ำคงคาไหลจากสวรรค์ ก็มาจากเรื่องฤๅษีกบิลนี่แหละครับ
ครั้งนึงลูกชายหกหมื่นองค์ของท้าวสัคฺระตามหาม้าเพื่อมาทำพิธีอัศวเมธ แล้วพระอินทร์แกล้งเอาม้าไปไว้ที่อาศรมฤๅษีกบิล แล้วกุมารหกหมื่นองค์เห็นม้าอยู่ที่อาศรมฤๅษีกบิล กุมารทั้งก็แสดงกิริยาไม่สุภาพ และต่อว่าฤๅษีกบิล หาว่าท่านขโมยม้าไป ฤๅษีท่านโกรธ ลืมตามองกุมาร6องค์ด้วยความโกรธ ผลคือกุมารหกหมื่นกลายเป็นขี้เถ้า

แต่ปัญหาคือกุมารทั้งหกหมื่นตายด้วยอำนาจตบะและความโกรธของฤษี ดวงวิญญาณขึ้นสวรรค์ไม่ได้ และเอาน้ำธรรมดามาชำระอัฐิไม่ได้ ต้องใช้น้ำจากสวรรค์ นั่นคือพระแม่คงคามาชำระ

แล้วรุ่นต่อๆมาไม่มีใครทำสำเร็จ พอมาถึงรุ่นลูก หลาน เหลน มาถึงรุ่นท้าวภคีรถ ท่านอยากให้ดวงวิญญาณบรรพบุรุษของท่านทั้งหกหมื่นได้ขึ้นสวรรค์ เลยบำเพ็ญตนเองเชิญพระศิวะมารองรับแม่น้ำจากสวรรค์ ถ้าไม่รองรับผลคือโลกจะแตก เพราะแม่น้ำคงคาไหลแรง ต้องให้พระศิวะมายืนรองรับน้ำไว้ในมวยผม

http://www.youtube.com/v/BzSolcA8-_o
นาทีที่ 4.30
http://www.youtube.com/v/8rJPo4VOgvk

พี่ๆคะ  รอคำตอบจากพี่ๆอยู่นะคะ  อยากทราบว่าพระนารายณ์ปางเปิดโลก ตามรูปที่คุณจิ้งจอกพันหน้าโพสไว้ (รูปที่ 3) เป็นพระพักตร์ของใครบ้างคะ อยากได้ข้อมูลที่ถูกต้อง เพราะว่าจะนำข้อมูลที่ได้จากพวกพี่ๆ ไปแจ้งผู้ที่จะร่วมเป็นเจ้าภาพในการหล่อองค์พระนารายณ์ปางเปิดโลก (พระนารายณ์อวตาร) สูง 2 เมตร คะ

ขอบคุณมากๆนะคะ
KAN

อนุโมทนาด้วยครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

รอคำตอบอยู่นะคะ มีพี่ๆคนไหหนพอจะทราบไม๊คะ รบกวนตอบด้วยคะ
ขอบคุณมากๆนะคะ
KAN

ในมหาภารตะบอกว่าพระกฤษณะแสดง"วิศวรูป"2ครั้ง ครั้งแรกอยู่ในอุโทฺยคบรรพ์ ทุรโยทน์จะเข้าใช้กำลังจับตัวพระกฤษณะ เพราะต้องการตัดกำลังของฝ่ายปาณฑพ แต่จับไม่ได้
http://www.youtube.com/v/3otGxd9sfIY

แสดงวิศวรูปครั้งที่2 ในสงครามกุรุเกษตร อยู่ในภีษมบรรพ์ แสดงแก่อรชุน
http://www.youtube.com/v/OgKBcwXNrqQ

...

ในมหาภารตะ ไม่ได้บอกว่าปางวิศวรูปมีกี่หน้าๆ
บอกแค่ว่าพระกฤษณะแสดงสภาวะของพระผู้เป็นเจ้าให้อรชุนเห็น.........วิศวรูป หรือปางเปิดโลกอะไรนั่น มีแต่ข้อความปรากฏเท่านั้น
เพราะเรื่องเกี่ยวกับพระกฤษณะที่เห็นชัดเจน ก็มี3เรื่อง
-พวกประวัติแบบพิสดาร ว่าด้วยเรื่องพระกฤษณะล้วนๆ อยู่ในปุราณะ และพวกเทพนิยายสมัยหลังๆ
-มหาภารตะ ว่าด้วยเรื่องสงคราม
-ภควัทคีตา เป็นคำสอนล้วนๆ ภาาาสละสลวยเกิน อ่านยาก
เป็นเรื่องแต่งสมัยหลังทั้งนั้น หลังมากๆ

อย่างที่เห็นในภาพวาด เป็นหน้าๆ มีหน้าลิง หน้ายักษ์ อีกสารพัดหน้า เป็น"ศิลปะ"เฉยๆ แค่วาดให้ดูพิสดาร อลังการงานสร้าง

พระศิวะเอง ปางใหญ่ที่สุดคือปางสทาศิวะ มีแค่5หน้าเท่านั้น

พระวิษณุหรือพระนารายณ์ปางเปิดโลก อาจสร้างมาเพื่อให้ดูใหญ่กว่าสทาศิวะ
และเป็นเรื่องที่สาวกลัทธิภักติสร้างปางนี้เพื่อโปรโมทลัทธิตนเอง

ผมขอตอบตามภควัตรคีตาแล้วกันนะครับ

เนื่องด้วยท่านเจ้าของกระทู้ได้ pm ไปถามเป็นการส่วนตัวเรื่องของพระพักต์ และผมไม่ได้ตอบกลับไปในทันที เนื่องจากต้องการความถูกต้องเลยไปนั่งค้นหนังสือสะสมของตัวเอง อยู่หลายวันครับ

ตามภควัตรคีตา บทที่ 11 หรือ เอกาทศ อัธยาย 11 กล่าวไว้ดังนี้ครับ

พระกฤษณะได้แสดง วิศวรูป แก่พระอรชุน ณ สงครามกุรุเกษตร มีบรรยายในภควัตรคีตาดังนี้

รูปของพระองค์เป็นอเนกอนันต์ หาที่เริ่มไม่ได้ และหาที่สุดไม่ได้ มีมากมายมหาศาล แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ภควัตรคีตาได้ระบุพระพักต์ที่ชัดเจนของวิศวรูปไว้ 82 พระพักต์ คือ

พระอาทิตยะ ทั้ง 12 องค์
พระวสูน ทั้ง 8 องค์
พระรุทระ ทั้ง 11 องค์
พระอัศวิน ทั้ง 2 องค์
และ พระมารุต ทั้ง 49 องค์

แต่อีกเอนกอนันต์จากนั้น ไม่มีระบุในภควัตรคีตาแต่อย่างใดครับ

รุทฺราทิตฺยา วสาโว เย จ สาธฺยา
วิศฺเว อสฺวิเนา มรุตศฺโฉษฺมปาศฺฉ
คนฺธรฺวยกฺษาสุรสิทฺธสงฺฆา
วีกฺษนฺเต ตฺวำ วิสฺมิตาศฺไฉ

http://www.asitis.com/11/22.html

The different manifestations of Lord Siva, the Adityas, the Vasus, the Sadhyas, the Visvedevas, the two Asvins, the Maruts, the forefathers and the Gandharvas, the Yaksas, Asuras, and all perfected demigods are beholding You in wonder.

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ ที่ช่วยตอบคำถาม  

วันอาทิตย์ที่ 4 ก.ค. 2553  จะมีพิธีการหล่อพระนารายณ์อวตาร สูง 2 เมตร, หลวงพ่อโสธร, หลวงปู่ทวด, ตักบาตรพระสงฆ์ 299 รูป ที่วัดวารินทร์บุญญาวาส จ.ลพบุรี  ค๋ะ

KAN

ภควัทคีตา ครับ

...

http://www.electron.rmutphysics.com/news/index.php?option=com_content&task=view&id=259&Itemid=5&limit=1&limitstart=70

ผมไม่ทราบว่าคุณลบลิงค์ทำไม

กลุ่มเทวดาวสุ หรือ วสุคณะ มี8องค์ ภายหลังมาเกิดเป็นลูกพระแม่คงคา เพราะฤษีวสิษฐ์สาปให้มาเกิด และมีเทวดาองค์นึงมาเกิดและใช้ชีวิตบนโลกจนแก่ องค์นี้มาเกิดเป็น ภีษมะ

กลุ่มเทวดามรุต หรือ มรุตคณะ ภายหลังกลายเป็นชื่อของพระพายหรือวายุ

*** ชี้แจง *** คุณพิษประจิมครับ

สาเหตุที่ทำการลบลิ้งค์ข้างต้นของคุณพิษประจิมที่โพสต่อท้ายในกระทู้

"รุทฺราทิตฺยา วสาโว เย จ สาธฺยาวิศฺเว อสฺวิเนา มรุตศฺโฉษฺมปาศฺฉ

คนฺธรฺวยกฺษาสุรสิทฺธสงฺฆาวีกฺษนฺเต ตฺวำ วิสฺมิตาศฺไฉ"

เนื่องมาจาก คาดว่าคุณคงก็อปปี้มาจากเว็บ ทำให้เวลาโพสจะขึ้นเป็นภาษาต่างดาวผสมครับ

ทำให้ลิ้งค์เปิดไม่ได้ และอ่านไม่ออกครับ ผมจึงทำการลบออกไป

ขอบคุณครับที่นำลิ้งค์ที่ถูกต้องมาโพสอีกครั้งครับ

*** เสริมศโลกบทนี้ของภควัตรคีตาเล็กน้อยครับ บทนี้มิได้บรรยายเทวลักษณะของพระวิศวรูปแต่อย่างใด
แต่เป็นการกล่าวว่า "ไม่ว่าจะเป็นพระอาทิตยะ พระรุททระ พระสาธยะ พระวิศเว พระอัศวิน คนธรรพ ยักษา อสูร ต่างก็มาสรรเสริญต่อพระองค์และมองดูพระองค์ด้วยความพิศวง " ประมาณนี้นะครับ จำได้ประมาณนี้ แต่ศโลกอันกล่าวถึงเทวลักษณจะอยู่ก่อนหน้าซักเจ็ดแปดศโลกครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงครับ

---

คำว่า วิศเว ในโศลก คือ ทั้งหมด หมายถึง วิศวเทพ

กระจ่างแจ้งไปแว้ว มีแต่ผู้รู้ทั้งนั้นเลยง่ะ ^^

แต่เท่าที่คิดได้ง่ายๆ (ความคิดตัวเองน่ะงัฟ)

ต่อให้ท่านแยกพลัง แยกพลานุภาพเป็น 1000 ร่าง 1000 พักตร์ มันก้อคือ 1 เดียว นั้นคือท่าน

เพราะท่านมีได้ 1 เดียว จึงแยกเป็นได้เอนกอนันต์เพื่อใคร ก้อเพื่อพวกเราไง

นี่เปนความคิดเหนส่วนตัวน่ะงัฟ งิงิ

^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ลืมบอก

มีวรรณกรรมอีกเล่มที่กล่าวถึงปางนี้ชัดเจน นั่นคือ ภาควัตปุราณะ หรือ ศรีมัทภาควตัม
อันนี้จะบอกละเอียดกว่าภควัทคีตา

วรรณกรรมที่มีเรื่องเกี่ยวกับพระกฤษณะ หลักๆมี
-เรื่องพระกฤษณะ เช่น พาลกฤษณะ กฤษณลีลา กฤษณาวตาร ฯลฯ อะไรประมาณนี้
-มหาภารตะ
-ภควัทคีตา
-ภาควัตปุราณะ

อย่าลังเลสงสัย ในพระผู้เป็นเจ้า จะบอกว่า องค์ที่พ่นไฟ คือพระอัคนี องค์ปรศุรามอวตาร องค์นรสิงหาอวตาร องค์พระคณปติ องค์พระแม่อุมา องค์พระศิวะ องค์พระนาราย์ณ์ องค์พระแม่กาลี องค์พระหนุมาน องค์พระอัคนี องค์พระยาครุฑ องค์พระพรหม องค์ พระอัคนี