Loader

จัดหิ้งพระใหม่เพิ่งเสร็จ เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

Started by โอม กาลี โอม, February 10, 2011, 13:10:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภาพชุดนี้ถ่ายเมื่อตอนบ่ายแก่ ๆ ของวานนี้

พระนารายณ์

ศรีกฤษณะ

มหาลักษมี

พระพรหม

พระศิวะ

พระพิฆเณศ

พระขันทกุมาร

พระแม่มหากาลี
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ชุดนี้เพิ่งถ่ายเมื่อครู่นี้เอง ภาพชัดกว่า เมื่อวานเยอะเลยครับ

แถมปั้นเขี้ยวติดให้พระแม่ด้วย

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

สวยครับ คิดว่าเป็นนักดนตรีไทยซะอีก  ปกติ ชอบสะสมเศียรโขนละครต่างๆ และบูชาิอย่างสม่ำเสมอ

ที่บ้านป้าเป็น คณะละคร กันครับจึงได้ซึมซับศิลปะแบบไทย และก็เลยพลอยฟ้าพลอยฝน ได้เรียนนาฏศิลป์ กับป้ามาตั้งปต่ ป.3

ดีครับ ผมก็ นักดนตรีไทย   ได้มีโอกาสแต่เพลงหน้าพาท ตั้งแต่ ตระบองกัน จนถึงองพระพิราำำพเลยครับ เมื่อก่อนแข่งได้ถ้วยสมเด็จพระเทพ แต่เดียวนี้ไม่ได้เล่นแล้วครับ  พอผมเห็นก็อดนึกถึงไม่ได้

ชั้นครูสวยงามมากเลยค่ะ แต่นู่กลัวอ่ะ ฮือๆๆๆๆ

ชมจากใจจริงๆน่ะค่ะ ว่าสวยงามมากๆ ทั้งชั้นครู และทวยเทพ

ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งปันกันค่ะ เป็นวิทยาทานในการจัดวางบูชาให้เพื่อน Hm ท่านอื่นด้วย ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

การจัดลำดับเศียรครู ผมอาจจะไม่ได้จัดลำดับตามของเดิมที่ศึกษามานะครับ

ที่บ้าน อัญเชิญพระนารายณ์เป็นประธาน จึงได้ นำเศียรพระนารายณ์ตั้งไว้ตรงกลาง

ส่วนเศียรอื่น ๆ ก็ จัดลำดับ เพราะ ด้วยพื้นที่ ไม่กว้างมากนัก จึงจัดแบบไม่ให้เศียรซ้อนกันครับ

เศียรที่อยู่หน้าสุดเป็นองค์ไหนหรอครับ ที่เป็นเศียรสีดำ และแลบลิ้นอ่ะ ใช่พระแม่หรือป่าว

ไม่ทราบว่าเช่ามาจากไหนหรอครับ อยากได้บ้างจัง

สวยครับหัวครูสวยมาก

ชอบที่สุด คือ สะอาดครับ

สุดยอดครับท่าน (โดยเฉพาะอย่างยิ่งโต๊ะหมู่ที่ตั้งศรีษะครู) นับถือๆ  
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

หัวครู ทั้งหมด สั่งทำ ครับ

ขอบพระคุณครับ คุณกาลิทัสและคุณอักษรชนนี

[HIGHLIGHT=#ffff00]เห็นแล้วชอบมากเลยค่ะขอบคุณน่ะค่ะที่ยังรักษาศิลปะวัฒธรรมทางนาฎศิลป์ไทยของเราไว้....สวัสดีค่ะ[/HIGHLIGHT]

ชอบที่สุดคือ องค์พระนารายณ์ ครับ  สวยมากๆเลย ไม่ทราบว่าหาเช่าที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเ้ท่าไรครับ

พระนารายณ์ นั้น เป็นของ ตกทอดมาครับ

ถ้าไม่ผิด ก็มาจากวัดราชนัดดาครับ เพียงแต่ ปัจจุบัน ผมก็มองหาเนื้อแบบนี้ไม่เจอเหมือนกันครับ

พระนารายณ์งามจริงครับ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

พระนารายณ์งานแบบนี้คงหายากมากแล้วล่ะครับ  วันนี้ไปเดินวัดราชนัดดามาก็ไม่เห็นครับ

คุณโชคดีจังครับ ^^

พระนารายณ์เนื้อที่เห็น ไม่สามารถหาได้แล้วครับสมัยนี้ แบบนี้ตั้งแต่สมัยเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ตอนที่ผมเริ่มบูชาเทพทางฮินดูโน่นแหละครับ หลังจากนั้นเนื้อและพิมพ์นี้ไม่มีอีกแล้ว

งดงามมากคับผม

ชื่นชมๆ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ถ้าเป็นทางนาฏศิลป์จิงๆทำไม ไม่เอาบรมครู พระพิราพ ขึ้นบน เสมอด้วยพระนาราย พระศิวะ พระพรหม
พระคเนศไว้กลาง พระแม่กาลี ควรแยก ออกไปต่างหากไม่ควรไว้ต่ำ เพราะมีศักดิ์เป็นพระศักติ ชายาพระศิวะแล้วเป็นปางยักษ์ พระอินทร์อย่าสูงกว่าพระคเนศ ในห้องไม่มีพระพุทธเลยหรอนี่  ควรมีนะ มันเหมือนตำหนักเกินไปแต่แบ่งส่วน พระ และเทพ และลำดับชั้น ของแต่ละองค์ ให้ดี จะมีผลกับที่บ้าน

หนุนเศียรพระนารายณ์ ให้สูงอีกนิด จะสวยมากเลย สมดุล ดี

สวยมากๆครับ ไม่ว่ากันนะครับ แบบว่าหนุนเศียรพระนารายณ์ สูงอีกจะสวยมากๆๆๆ

ขออนุญาต เพิ่มเติมนะครับ

-_-!!!

ห้องพระผมอยู่อีกห้องครับ

Quote from: sompope on April 19, 2011, 16:56:27
หนุนเศียรพระนารายณ์ ให้สูงอีกนิด จะสวยมากเลย สมดุล ดี

สวยมากๆครับ ไม่ว่ากันนะครับ แบบว่าหนุนเศียรพระนารายณ์ สูงอีกจะสวยมากๆๆๆ

ขออนุญาต เพิ่มเติมนะครับ

กำลังว่าจะดูฐานมาหนุน ให้ดูไม่บังกันทั้งหมดเลยครับ

แต่คงต้องค่อย ๆ ทยอยทำทีละชั้นครับ

การจักตั้งเศียรตามแบบนาฏศิลป์พระพิราพเป็นบรมครูก็จริงอยู่แต่มิได้จัดตั้งให้เหนือกว่าอิศวร พรหม นารยณ์แต่ประการใด

พระพิลาภ ลำดับรองจากพระอิศวร ถูกต้องแล้วค่ะ สวยงาม มากมาย เห็นแล้วคิดถึงบรรยากาศสมัยรุ่นตารุ่นยาย สมัยนี้ เนื้องาน แบบนี้ หาไม่ค่อยเจอแล้วค่ะ ที่สำคัญ ดูสะอาดสะอ้าน เป็นระเบียบมากมาย

ขอบพระคุณ คุณ pin คุณ matakali และึุคุณ louktanka

เศียรสีเขียวนั้นตามที่ผมรู้มาคือเศียรพระวุษณุกรรมครับ  ไม่ใช่เศียรพระอินทร์นะครับ

เศียรพระวิษณุกรรมจะทรงเทริดยอดน้ำเต้าครับ ส่วนพระอินทร์จะทรงมงกุฏยอดเดินหนครับ

Quote from: goboy999 on May 01, 2011, 10:37:43
เศียรสีเขียวนั้นตามที่ผมรู้มาคือเศียรพระวุษณุกรรมครับ  ไม่ใช่เศียรพระอินทร์นะครับ

เศียรพระวิษณุกรรมจะทรงเทริดยอดน้ำเต้าครับ ส่วนพระอินทร์จะทรงมงกุฏยอดเดินหนครับ

ครับ พระวิษณุกรรม ครับ ใครบอกเป็นพระอินทร์ อ่ะครับ

อ๋อ reply นั้น ผม อ่านผ่าน ๆ ครับ ขอโทษ คุณgoboy999 ด้วยครับ

สวยมากครับ ผมก็เล่นดนตรีไทยมาก่อน ตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้ว เห็นห้องของคุณแล้วรู้สึกถึงความศักดื์สิทธิ์จริงๆครับ

ขอบพระคุณ ทุกท่านเลยนะครับ

ผลงานทั้งหลายก็ต้องยกประโยชน์ ให้แก่บรรดาช่าง ผู้รังสรรค์งาน และอนุรักษ์มรดก ความเป็นไทย ไว้ชั่วลูกหลานครับ

เศียรพระกาลีแบบของน้องเจ้าของกระทู้ ปัจจุบันมีงานลักษณะนี้อยู่ที่วัดราชนัดดาแล้วครับผมเพิ่งสังเกตุเห็นเมื่อเดือนที่แล้วนี้เองครับ แต่ความละเอียดของเนื้องานผมคิดว่ายังไม่เท่าของน้องเจ้าของกระทู้ครับ