Loader

พระแม่ลักษมี ปางธัญลักษมี

Started by peerapan.w, February 10, 2011, 13:26:09

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีคะ ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกท่านใดพอจะมีรูปพระแม่ลักษมี ปางธัญลักษมี บ้างไหมคะ และบทสวดบูชาพระแม่ด้วยคะ ขอบคุณนะคะ

มึแต่รูปไม่ถูกก็อย่าว่ากัน

ภาพพระธัญญลักษมีในเทวปกรณ์ที่ถูกต้องครับ

ธัญญะลักษมี  (धान्य लक्ष्मी )
ปางนี้พระองค์จะมีแปดพระกร และทรงภูษาสีเขียว โดยพระองค์จะถือดอกบัวสองดอก, คฑา. รวงข้าว, อ้อย, กล้วย ส่วนอีกสองพระหัตถ์จะอยู่ในมุทราประทานพรครับ ในภาคปางนี้ถือว่าพระองค์เป็นเทวีแห่งความเจริญ และ อุดสมบูรณ์ในด้านพืชพรรณธัญาหารครับ

ภาพโดย : คุณศรีมหามารตี, คุณถุงแป้ง
ขอบคุณครับ

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on February 10, 2011, 21:52:11
มึแต่รูปไม่ถูกก็อย่าว่ากัน

เรียน คุณมาตาศรี มารีอัมมัน

กฎ กติกา มารยาท มีอยู่ว่าด้วย

2. ห้ามตั้งหรือตอบกระทู้ใดๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับหัวข้อกระทู้
** ก่อนตอบกระทู้ใดๆ ควรตอบกระทู้ให้เกี่ยวข้องกับเนื้อหากระทู้ และเป็นการเพิ่มเติมองค์ความรู้ให้กับกระทู้นั้นๆ หรือตอบเพื่อเสริมสร้างมิตรไมตรีอันดีงาม ไม่ใช่เป็นการตั้งหรือตอบกระทู้ด้วยความคะนอง

ดังนั้น ควรตอบให้ตรงกับหัวข้อถามครับ เพราะผมไม่อยากให้เพื่อนที่ตั้งกระทู้ เข้าใจผิดครับ เรื่องเทวปกร์ของพระธัญญลักษมี

พระลักษมีปางที่มีนกฮูกก็พระลักษมีนี่แหละครับ และไม่ใช่ปางนี่มีเกลื่อนอินเดีย
แต่ปางนี้เป็นปางที่มีเฉพาะแถวๆเบงกอล กัลกัตตา
ลองสังเกตเครื่องทรงให้ดีครับ อลังการงานสร้างกว่าปางปกติ

http://deezden.blogspot.com/2009/06/maa-lokkhi-bengali-lakshmi-devi.html

''In Bengal, Lokkhi or Lakshmi is worshiped during a night in Autumn when the moon is full -- the brightest night of the year. It is believed that she showers wealth on this night.
[CENTER ALIGN=CENTER]
She, along with her mount, the great white owl, descends to Earth and takes away the
[/CENTER ALIGN]
darkness of poverty, stagnation, anger, and laziness from our lives.
Her 'vahana', the white owl, is that it represents the royalties and riches, which always serve at her feet; and over whom she has full control.
She is also referred to as 'pranadayini '(giver of life-sustaining energy).
She wears ornaments of gold
and a ruby-studded golden crown. Her hair is long, dark and wavy. She holds a pot of gold with her left arm and a crop of rice in her hand.''

บทบูชาพระธัญลักษมี
จาก พระศรีมหาลักษมีสโตตรัม

โอม ธัญญะ ลักษะมี นะโมสะเตสะตุ
สะระวา ภะระนะ ภูษิเต
ธันญัม เทหิ ธะนัม เทหิ
สะระวะ กะมามสะจะ เทหิ เม

คำแปล : ขอนมัสการพระธัญลักษมี
พระองค์ผู้มีรูปโฉมงดงามประดับประดาพระวรกายด้วยเพชรพลอย
โปรดประทานอาหาร ความอิ่มหนำ ความไม่ขัดสนแก่ข้าพเจ้า
และขอพระองค์โปรดเติมเต็มความปรารถนาให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด

บูชาพระแม่ลักษมี ปางธัญลักษมี ถวายดอกไม้ น้ำ นม ผลไม้ ได้ทุกชนิด
โดยเน้นไปที่การถวายเมล็ดพืชพันธุ์ต่างๆ เช่น เมล็ดข้าวสาร เมล็ดถั่ว ธัญพืช งาต่างๆ
และถ้าให้ตรงตามเทวปกรณ์ ก็ให้ถวายข้าวสาร กล้วย อ้อย และ ดอกบัว
บูชาด้วยความศรัทธา ตั้งจิตอธิษฐาน ขอพรจากพระองค์
ขอการประทานพรจากพระองค์ ให้มีความอิ่มหนำ ไม่อดอยาก
การ
การทำไร่ทำนาให้ได้รับผลผลิตที่งอกงาม
ตลอดจนการขอพรด้านความเจริญก้าวหน้าในชีวิตเสมือนการเจริญเติบโตของต้นข้าว
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

ขอความสุขความสมบูรณ์จงเกิดแก่ผู้ที่บูชาองค์พระแม่นะค่ะ

Quote from: สยามคเณศ on February 12, 2011, 23:52:26
บทบูชาพระธัญลักษมี
จาก พระศรีมหาลักษมีสโตตรัม

โอม ธัญญะ ลักษะมี นะโมสะเตสะตุ
สะระวา ภะระนะ ภูษิเต
ธันญัม เทหิ ธะนัม เทหิ
สะระวะ กะมามสะจะ เทหิ เม

คำแปล : ขอนมัสการพระธัญลักษมี
พระองค์ผู้มีรูปโฉมงดงามประดับประดาพระวรกายด้วยเพชรพลอย
โปรดประทานอาหาร ความอิ่มหนำ ความไม่ขัดสนแก่ข้าพเจ้า
และขอพระองค์โปรดเติมเต็มความปรารถนาให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด

บูชาพระแม่ลักษมี ปางธัญลักษมี ถวายดอกไม้ น้ำ นม ผลไม้ ได้ทุกชนิด
โดยเน้นไปที่การถวายเมล็ดพืชพันธุ์ต่างๆ เช่น เมล็ดข้าวสาร เมล็ดถั่ว ธัญพืช งาต่างๆ
และถ้าให้ตรงตามเทวปกรณ์ ก็ให้ถวายข้าวสาร กล้วย อ้อย และ ดอกบัว
บูชาด้วยความศรัทธา ตั้งจิตอธิษฐาน ขอพรจากพระองค์
ขอการประทานพรจากพระองค์ ให้มีความอิ่มหนำ ไม่อดอยาก
การ
การทำไร่ทำนาให้ได้รับผลผลิตที่งอกงาม
ตลอดจนการขอพรด้านความเจริญก้าวหน้าในชีวิตเสมือนการเจริญเติบโตของต้นข้าว

[HIGHLIGHT=#ffffff]อยากได้ทั้งบทเลยอ่ะคับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]รบกวนด้วยนะคับผม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]คำแปลด้วยก็ดีคับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ขอบพระคุณล่วงหน้าคับผม[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

ขอบคุณมากครับ สำหรับรูปพระธัญลักษมี และ บทสวด

ครานั้นทรงเครื่องแล้ว            พระศรี
เสด็จไปเฝ้าวิษ                ณุไท้
บังคมพระจักรี                  กายยอม
วิษณุรับกอดไว้                กับทรวง