Loader

หิ้งพระที่บ้านผมเอง

Started by Phassakorn, February 03, 2011, 19:37:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

February 03, 2011, 19:37:07 Last Edit: February 04, 2011, 10:11:01 by กาลิทัส
พอดีวันก่อนเช็คหิ้งพระและเปลี่ยนเครื่องทรงให้เทวรูปที่บ้าน เลยเอารูปมาให้ดูกันครับ
รูปแรกนี้รวมทั้งหมดครับ

February 03, 2011, 19:43:16 #1 Last Edit: February 04, 2011, 10:10:27 by กาลิทัส
ลองดูอีกทีนะ

February 03, 2011, 20:30:18 #2 Last Edit: February 04, 2011, 12:53:30 by กาลอวตาน
อย่าเพิ่งรำคาญผมนะครับ ผมกำลังพยายามจะใส่รูป ให้เห็นเลย แต่ใส่ไม่ได้
ชุดต่อไป ครอบครัวพระศิวะครับ

February 03, 2011, 20:36:00 #3 Last Edit: February 04, 2011, 13:00:37 by กาลิทัส
พระแม่กาลี และพระแม่คงคา

ชุดต่อไป ครอบครัวพระนารายณ์

February 03, 2011, 20:53:58 #4 Last Edit: February 04, 2011, 13:53:19 by กาลิทัส
ชุดนี้ เริ่มจากพระสุริยเทพ

ตามมาด้วย พระแม่คายตรี

ต่อด้วยพระตรีมูรติ และพระแม่สุรัสวดี

แล้วปิดท้ายให้ด้วยเศียรพ่อศิวะ

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ  ไว้วันหลังผมจะมาลงรูปภาพ ให้ดูอีก

ผมกับน้องกาลอวตานลงภาพให้แล้วนะครับ

ถ้าบอกผมว่าเป็นร้านเช่า-บูชาเทวรูป ผมเชื่อนะเนี่ย เยอะจริงๆ ครับ

เยอะม๊ากค๊ะ สวยมากค๊ะ ทุกพระองค์เลย
..jamatakee..

ขอบคุณครับสำหรับ comments ผมบูชาและสะสมมา 20 ปี  ตอนนี้ก็มีเทวรูปฮินดูประมาณ 40 องค์ รวมกับพระพุทธรูป,เทพฝ่ายไทย,เทพฝ่ายจีน ก็ประมาณ 80 องค์เศษๆ ได้แล้วครับ  นอกจากนี้ยังมีรูปภาพที่ใส่กรอบไว้บูชาอีกส่วนหนึ่งไว้วันหลังจะลงให้ดู

โหย เยอะจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สวยมากกกกกกกกก

ผมว่าองค์นี้ต้องไม่มีใครเคยเห็นแน่นอน พระองค์คือ พระอัีคนี  องค์นี้ผมจ้างปั้นเมื่อประมาณเกือบ 10 ปีมาแล้ว

http://i1192.photobucket.com/albums/aa324/phassakorn/IMG_0892.jpg

ลงรูปกันยังไงหรือครับ  แบบที่ไม่ต้องลงผ่าน link อ่ะครับ สอนหน่อยสิครับ ผมจะได้ลงเองเป็น ให้คนอื่นมาลงให้บ่อยๆ เกรงใจอ่ะครับ

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on February 04, 2011, 20:23:19
เอารูปลงให้นะ

รูปนี้คือพระองค์ใดครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ถูกต้องครับ องค์ที่เห็นคือพระอัคนี หรือพระเพลิง  มีองค์เดียวในโลก เพราะผมสั่งปั้นมาเมื่อ สิบกว่าปีแล้วครับ

ลองดูนะครับ คราวนี้ เอารูปพระพิฆเนศมาให้ดูกัน

เย้ สำเร็จแล้ว ขอบคุณนะครับ คุณ มาตาศรี มารีอัมมัน

จ้า (พึ่งได้รับคำขอบคุณจากประโยชน์ที่ตัวเองทำครั้งแรก  )

เยอะจนหนูตกใจเลยค่ะ

ถ้าไม่บอกว่าเป็นหิ้งพระที่บ้านเนี้ย จะคิดว่าเป็นร้านเช่าเทวรุปไปแล้วน่ะค่ะเนี้ย
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

วันนี้ผมเอารูปหม้อกลัศมาให้ชมกันครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนเมื่อนวราตรีที่ผ่านมานี้เอง

ที่นี้เป็นศุนย์รวมเทวรูปอ่ะป่าวครับเนี่ย
สวยอ่ะครับ

อยากทราบว่า องค์ศิวะนาฏราช มูลค่าเท่าไรเหรอครับที่เนื้อมรมมันปูอ่ะครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

หมายถึงองค์ใหญ่ใช่ไหมครับ ถ้าผมจำไม่ผิดราคาประมาณ 5,500 บาท แต่ผมได้มานานแล้วนะครับ ประมาณ 10 ปีแล้ว เป็นงานจากอินเดีย