Loader

ถ้าเช่าบูชาเทวรูปพระแม่มาแล้วไม่ได้เบิกเนตรจะเป็นอะไรมั้ยครับ

Started by Vaishnavi, February 12, 2011, 12:02:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากเช่ามาบูชาที่คอนโดใหม่น่ะครับ แต่ถ้าไม่ได้เบิกเนตรจะเป็นไรมั้ยครับ แล้วมีใครเคยเห็นพระแม่องค์สีฟ้ามั้ยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจริงๆแล้วผมคิดว่าไม่เป็นไรครับ บางบุคคลเบิกเนตร แต่ไม่บูชาก็เหมือนไม่มีค่า  บางบุคคลไม่ได้เบิกแต่หมั่นขยันบูชาไม่ขาด

สวดมนต์ ไหว้ด้วยผลไม้ ยิ่งทำให้เราสบายใจถ้าหมั่นไหว้นะครับ  เดียวการไหว้ของคุณมันจะเบิกเนตรในตัว  คุณไหว้ประจำท่ารู้ท่านทราบก็มาครับ

ถึงไม่ได้เบิกก็ตาม

ส่วนตัวผมเองเชื่อเหมือนคุณเขี้ยวกาลีครับ

อย่างที่ทมิฬตามท้องไร่ท้องนา เค้ามีการปั้นเทวรูปขึ้นมาแบบลวกๆ ด้วยดิน เพื่อใช้บูชาขณะเค้าทำงานเกษตรกรรม เพื่อให้พิชผลอุดมสมบูรณ์ โดยไม่มีความจำเป็นต้องผ่านพิธีกรรมแต่อย่างใดครับ

ส่วนนี้ขึ้นอยู่กับความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

ไม่จำเป็นต้องเบิกเนตรหรอก  ยึดติดเกินไปก็ไม่ดี อย่างมีอยู่คนนึง เขารู้จักกับเรา เขาบูชาพระลักษมีเทวี เขาก็ขอพระลักษมีเราองค์นึงเพราะเป็นฮินดูเหมือนกัน เราบอกได้แต่เป็นเรซิ่นจะอาไหม เขาบอกเบิกเนตรยัง เราก็บอกยังไม่ได้เบิกเนตร เขาก็บอกไม่เอา เราจะบอกเขาก็ไม่ฟัง

อีกคนนึง เขาก็บูชาพระลักษมีเหมือนกัน  เราก็ยินดีจะให้เทวรูปพระแม่ลักษมีเรซิ่นองค์เดิม เขาไม่ถามเรื่องเบิกเนตร แต่เขารับเทวรูปของเราเลย เขาต้องการแค่ขอให้เป็นพระแม่ เขาก็จะบูชา ถึงจะผ่านพิธีหรือไม่ก็ตาม

ผมเชื่อในเรื่องที่เทวรูปเป็นสื่อแทนองค์ของพระเจ้า
การผ่านพิธีอภิเษกแล้วก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี  แต่ถ้าผู้บูชานั้น
ไม่มีโอกาสหรือไม่มีเวลามากพอ  ผมเชื่อว่าเมื่อเราบูชาเทวรูปมาแล้ว
คุณก็นำท่านมาตั้งในที่อันสมควร  ถวายดอกไม้และเครื่องหอมต่อเทวรูปนั้น
เมื่อเราปฏิบัติบูชาอย่างสม่ำเสมอถึงแม้ไม่ได้พิธีใดๆเทวรูปก็เทวรูปนั้นก็คงความสมบูรณ์ได้เช่นกัน
ดีกว่าที่เราไปเอาเทวรูปที่ผ่านพิธีการเบิกเนตรหรือปลุกเสกที่ผิดหลักศาสนามาบูชาด้วยซ้ำครับ

Quote from: Vaishnavi on February 12, 2011, 12:02:38
อยากเช่ามาบูชาที่คอนโดใหม่น่ะครับ แต่ถ้าไม่ได้เบิกเนตรจะเป็นไรมั้ยครับ แล้วมีใครเคยเห็นพระแม่องค์สีฟ้ามั้ยครับ ขอบคุณครับ

พระแม่องค์สีฟ้าคืออะไรครับท่านเจ้าของกระทู้  งงๆครับ  พอจะมีรูปไหมครับ  ขอบคุณครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

พระแม่กาลีละมั้งพี่คิม เพราะน้องเคยเห็นมีองค์สีฟ้าอยู่

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on February 12, 2011, 20:52:03
ผมเชื่อในเรื่องที่เทวรูปเป็นสื่อแทนองค์ของพระเจ้า
การผ่านพิธีอภิเษกแล้วก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี  แต่ถ้าผู้บูชานั้น
ไม่มีโอกาสหรือไม่มีเวลามากพอ  ผมเชื่อว่าเมื่อเราบูชาเทวรูปมาแล้ว
คุณก็นำท่านมาตั้งในที่อันสมควร  ถวายดอกไม้และเครื่องหอมต่อเทวรูปนั้น
เมื่อเราปฏิบัติบูชาอย่างสม่ำเสมอถึงแม้ไม่ได้พิธีใดๆเทวรูปก็เทวรูปนั้นก็คงความสมบูรณ์ได้เช่นกัน
ดีกว่าที่เราไปเอาเทวรูปที่ผ่านพิธีการเบิกเนตรหรือปลุกเสกที่ผิดหลักศาสนามาบูชาด้วยซ้ำครับ

Quote from: Vaishnavi on February 12, 2011, 12:02:38

พระแม่องค์สีฟ้าคืออะไรครับท่านเจ้าของกระทู้  งงๆครับ  พอจะมีรูปไหมครับ  ขอบคุณครับ

ผมอยากได้เทวรูปพระแม่ที่เป็นองค์สีฟ้าน่ะครับ ปางทุรคา ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็นมั้ยครับ
คล้ายๆแบบนี้น่ะครับ แต่เป็นพระแม่ แล้วก็องค์เล็กกว่านี้

เราเคยเห็นองค์สีฟ้าแต่เป็นพระแม่กาลีนะ พระแม่กาลีจะมีสีดำกับฟ้า แต่สีฟ้าจะหายากหน่อย พระแม่ทุรคาจะมีแต่ห่มส่าหรีผิวสีเนื้ออ่านะ

ถ้าเป็นแบบสีฟ้า  องค์ซ้ายมือสุด  แบบนั้นจริงๆแล้วต้นแบบตั้งใจให้เป็นพระลักษมีครับ
แต่ต่อมามีพ่อค้าหัวใสนำมาตกแต่งใหม่  ทำสีแบบต่างๆ  ใส่อาวุธขององค์นั้นๆเข้าไป  ทำสีใหม่
เช่น  พระกาลีก็จะเอามาทา สีดำ  ม่วง  หรือฟ้า  แล้วเติมตรีศูล  ดาบเคียวจันทร์(อันโค้งๆ)  หัวอสูร  และอื่นๆเข้าไป  ก็เป็นพระกาลี

ขึ้นอยู่กับคนที่แต่งว่าต้องการแบบไหน  ทั้งที่ต้นแบบเป็นเทวรูปพระลักษมีโดยตรง
สังเกตุได้จาก  สองมือบนทำท่าคล้ายถือดอกบัว  มือขวาล่างพระทานพร  มือซ้ายล่างแบมือเอาไว้ถือถ้วยใส่เงิน  หรือโถเงิน

ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้บูชาครับ  แต่ถ้าถามเรื่องความถูกต้องของเทวลักษณะแล้ว  ไม่ค่อยถูกต้องนัก  หรือจะเรียกว่าไม่ถูกเลยก็ได้
ถ้าต้องการจริงๆแถววัดราชมีเยอะครับ  มีหลาย  แบบหลายสี  แล้่วแต่ความต้องการ  คุณอาจไปเจอแบบใหม่ที่ถูกต้องและถูกใจก็ได้ครับ

แต่แนะนำว่าควรให้ถูกต้องตามหลักเทวปกรณ์จะดีกว่าครับ

ขอพระแม่โปรดนำทางครับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ถ้าองค์นี้ซ้ายสุด ผมนึกชื่อไม่ออก  เดี๋ยวหาก่อนนะครับ
แต่ไม่ใช่พระกาลีไม่ใช่พระทุรคาครับ  แต่ลองเทียบกับอีกองค์สิครับ  ขวาสุดเหมือนกันเลย  แต่แต่งคนละเเบบเท่านั้นเอง
แบบนี้วัดราชมีเยอครับ    ไว้ผมหาข้อมูลก่อนนะครับว่าชื่ออะไร  ถ้าท่านใดเจอก่อนขอความกรุณาด้วยครับ

ผมหมายถึงสีแบบนี้น่ะครับ แต่ไม่ใช่องค์นี้ อยากได้เป็นปางทุรคาน่ะครับ แล้วปางทุรคามีองค์สีฟ้าใช่มั้ยครับ ที่ชื่อไวษณวี

เท่าที่ทราบไม่น่าจะมีนะครับ  ต้องถามผู้รู้ปกรณ์อีกทีนะครับ
แต่ถ้าเป็นผมคงจะหาแบบที่ชอบเอามาทำสีเองมากกว่าครับ  แบบว่าถูกใจดี

aim hrim shrim vaishnavi matru devi shrI pAdukAM poojayaam

องค์สีฟ้าน่าจะเป็นพระแม่ชากุมบารี มั้งครับ ไม่แน่ใจ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ขอตอบหน่อยล่ะกัน เป็นความเห็นส่วนตัวหน่ะ
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p> </o:p>
ชาวภาระตะจริงๆเขาไม่สนใจหรอกว่า เทวรูปจะผ่านพิธีเบิกพระเนตรที่ไหน เห็นเขาทำขึ้นมาก็เอาขึ้นแท่นบูชากันเลย เคยถามเจ้าของร้ายเทวรูปที่เป็นชาวอินเดียแถวพาหุรัดอยู่หลายคน เขาก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องทำอยู่ที่ใจมากกว่า เทวรูปที่เขาขายๆเขาก็สวดมนต์ตราทุกวันอารตีทุกวัน (เคยเห็นเขาทำก่อนปิดร้าน)
แต่ถ้าถามว่า เทวรูปที่เบิกพระเนตรกับที่ไม่ได้เบอกพระเนตร อันไหนดีกว่า
ตอบ...เทวรูปที่ผ่านพิธีกรรมการเบิกพระเนตร การเทวาภิเษกการพุทธาภิเสกโดยถูกต้อง เวลาการทำพิธีต่างๆเขาจะเชิญพลังของเทวะเชิญมนตราต่างๆ ประจุธาตุต่างๆ เช่น ดิน น้ำ ลม ไฟ ประจุอาการทั้ง32ประการ และมนต์ตราเป็นมงคลมากมากมาย ทำให้เทวรูปมี บุญฤทธิ์และอิธิฤทธิ์ต่างๆครับ ดังนั้นเทวรูปที่ผ่านการเบิกพระเนตรย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

เพราะผู้บูชาจะได้สบายใจและมีกำลังใจมากขึ้นด้วย  ส่วนทำไมเทวรูปที่ไม่ได้เบิกพระเนตรถึงดีน้อยกว่า เพราะเทวรูปที่ไม่ได้ผ่านพิธีกรรมใดๆเลย อาจเป็นสื่อให้อย่างอื่นแทนสื่อพลังเทพเจ้าน่ะสิครับ เช่น สัมภเวสีต่างๆ และต้องอาถรรพ์ได้ ทางที่ดีน่าจะนำเทวรูปไปเบิกพระเนตรจะดีกว่า แต่ห้ามนำไปให้ตามตำหนักต่างๆทำเด็จขาดครับ
<o:p> </o:p>
ในความคิดส่วนตัวเอง จะพิถีพิถันในเรื่องนี้มาก เทวรูปของผมจะผ่านการเบิกเนตรโดยพราหมณ์ก่อนทุกองค์แล้วจึงไปผ่านพิธีอื่นๆอีก มีพิธีเทวาภืเษกที่ไหนที่อยากจะไปก็จะข่นไปหมด เพราะชอบเน้นเรื่องขลังด้วยครับ( เป็นความคิดเห็นและความเชื่อส่วนบุคคล)<o:p></o:p>
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถ้าจะเบิกเนตร ก็เทพมณเฑียร หรือไม่ก็ เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ ล่ะนะ

อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ
-ถ้าเรามีโอกาสไปที่วัดเทพมณเทียรก็น่าจะเอาไปอภิเษกเลยครับ
-แต่ถ้าอยู่ไกลหรือต่างจังหวัดก็สามารถที่จะบูชาได้เลยเพราะไม่สะดวกจริงๆ
แตที่สำคัญคือถ้าเราเอามูรติของพระไปเบิกอย่างผิดแบบแผนตามตำหนักแล้วผมว่าไม่ควรครับ

นี่เป็นพระทุรคาที่พอจะมีอยู่ครับ  ยังไม่เจอแบบผิวสีฟ้าเลย  ส่วนใหญ่เป็นพระกาลีที่ผิวสีฟ้าหรือม่วงอ่ะครับ

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on February 13, 2011, 00:21:15

ถ้าองค์นี้ซ้ายสุด ผมนึกชื่อไม่ออก  เดี๋ยวหาก่อนนะครับ
แต่ไม่ใช่พระกาลีไม่ใช่พระทุรคาครับ  แต่ลองเทียบกับอีกองค์สิครับ  ขวาสุดเหมือนกันเลย  แต่แต่งคนละเเบบเท่านั้นเอง
แบบนี้วัดราชมีเยอครับ    ไว้ผมหาข้อมูลก่อนนะครับว่าชื่ออะไร  ถ้าท่านใดเจอก่อนขอความกรุณาด้วยครับ

พระแม่ท่านคล้ายพระแม่ชากุมบารีในรูปมากเลยครับ

ตามที่พี่คิมบอก ส่วนมากจะมีแต่พระกาลีที่เป็นสีฟ้า น้ำเงิน หรือม่วง

ใช่เเล้วน้องกะตัง  ในรูปเป็นพระชากุมบารี  แต่ที่พี่เจ้าของกระทู้บอกหมายถึงอยากได้สีแบบนี้อ่ะครับ

ส่วนรูปที่น้อง มาตาศรี มารีอัมมัน                          เอามาลงเป็นการใช้คอมแต่งสีใหม่มากกว่านะพี่ว่า

เอ่อ...   มาต่ออีกหน่อยนะครับ  ถ้า  พระไวษณวี  น่าจะอยู่ใน  พระแม่ 7 พระองค์นะครับ Sapta-Matrika อันนี้อ่ะครับ

shakthi-vishanav  ชื่อภาพครับ

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on February 13, 2011, 02:37:04
เท่าที่ทราบไม่น่าจะมีนะครับ  ต้องถามผู้รู้ปกรณ์อีกทีนะครับ
แต่ถ้าเป็นผมคงจะหาแบบที่ชอบเอามาทำสีเองมากกว่าครับ  แบบว่าถูกใจดี

อันนี้ผมหมายถึงทำสีแบบถูกปกรณนะครับ  เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
เพราะถึงจะชอบแค่ไหนผมก็เห็นว่าสมควรให้ถูกปกรณ์เป็นหลักครับ

ขอถามต่อหน่อยนะครับ ว่าถ้าผมวางเทวรูปพระแม่ไว้ข้างพระพุทธรูปบนชั้นเหนือเตียงนอน แต่ไม่ติดกันนะครับ ไว้คนละฝั่ง จะทำได้มั้ยอะครับ เหมาะสมรึเปล่า

Quote from: Vaishnavi on February 13, 2011, 22:06:26
ขอถามต่อหน่อยนะครับ ว่าถ้าผมวางเทวรูปพระแม่ไว้ข้างพระพุทธรูปบนชั้นเหนือเตียงนอน แต่ไม่ติดกันนะครับ ไว้คนละฝั่ง จะทำได้มั้ยอะครับ เหมาะสมรึเปล่า

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ  คุณคงพอจะรู้อยุ่บ้างแล้วล่ะ
หันไปทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือ
ถ้าต้องอยู่หิ้งเดียวกันกับพระต้องต่ำกว่าพระ
ทางที่ดีควรแยกหิ้งอย่างที่คุณทำก็ดีแล้วครับ  แต่ผมงงตรงที่บอกว่าคนละฝั่งคือยังไงครับ
และโดยส่วนตัวผม  ถ้าต้องตั้งหิ้งไว้ในห้อง  ผมจะทำม่านปิดด้วย  เพราะบางครั้งเราอาจจะทำอะไรบางอย่างที่ไม่เหมาะสมได้
อันนี้คงพอจะเข้าใจความหมายของผมนะครับ

ถ้าคุณหันหิ้งถูกทิศ  และ  ไม่รวมกับหิ้งพระ  อยู่ในที่ๆเหมาะสมผมว่าก็โอเคแล้วครับ
ยังไงลองเปิดกระทู้เก่าๆดูใน  ชุมชนคนรักฮินดู  เพราะเคยมีคนโพสถามเรื่องนี้ไว้เช่นกันครับผม

ปล.ว่าแต่ได้แบบพระแม่ที่ถูกใจหรือยังครับ  อย่าลืมว่าถูกปกรณ์ด้วยนะ

Quote from: Vaishnavi on February 13, 2011, 22:06:26

คำว่า  "คนละฝั่ง" ของคุณ  หมายถึง  เทวรูป หันหน้าเข้าหา พระพุทธรูป หรือเปล่า ?  ถ้าใช้คุณต้องย้ายให้ไปอยู่ฝั่งเดียวกัน  (หันหน้าไปทิศเดียวกัน) วางใกล้กับพระพุทธรูปได้  โดยแยกเป็นแท่นพระพุทธรูป  กับแท่นเทวรูป  และเว้นช่องไฟให้ห่างกันเล็กน้อย  ก็จะหมดปัญหาเรื่องระดับสูงต่ำครับ !!

คือเป็นชั้นยาวน่ะครับ ว่าจะไว้พระแม่ฝั่งซ้าย พระพุทธรูปฝั่งขวา ส่วนทิศ รู้สึกจะหันหน้าไปทางตะวันออกเฉียงเหนือครับ ส่วนเรื่องทำไม่เหมาะสมนี่ถ้าไม่มีม่านปิดจะเป็นไรมั้ยอะครับ มันทำม่านไม่ได้ ขอบคุณครับ

อันนี้คงต้องแล้วแต่ความสะดวกของคุณเจ้าของกระทุ้ครับ
แต่โดยส่วนตัวผมจะแนะนำเพื่อนที่มีพระอยู่ในห้องให้ทำแบบนี้
อย่างน้อยก็น่าจะพอทำให้ดูไม่ค่อยน่าเกลียดคับ(ความเห็นส่วนตัวครับ^^)

แต่ถ้าหิ้งยาวน่าจะพอทำได้นะครับ  เช่นใช้ไม้ขนาดเล็กที่สูงพอพ้นองค์พระตั้งเสาสองข้าง  ขึงลวดหรือเชือกไว้
ซื้อผ้ามาตัดให้ขาดพอดีกันเย็บช่วงที่จะร้อยลวดให้เรียบร้อยแค่นี้ก็ทำได้แล้วครับ^^

ตัวอย่างคร่าวๆนะครับ  ลองดูนะ

พระแม่ชากุมบารีมีเป็นเทวรูปแบบตั้งโต๊ะบูชาไหมครับอยากได้ ที่วัดราชมีใช่ไหมครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ขอบคุณค๊ะ ..คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี   ..กำลังมีปัญหาเรื่องเดียวกับคุณVaishnavi ..กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าจะทำยังไงดี !! จะลองไปทำดู น่าจะทำได้ง่าย..ขอบคุณอีกครั้งค๊ะ
..jamatakee..