Loader

สงสัยเรื่องรูปเคารพพระพฤหัสบดี และพระศุกร์ 2ท่านนี้เป็นฤๅษี แต่ทำไมรูปเคารพเทพนพเคราะห์

Started by chai, February 13, 2011, 17:26:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ทั้งที่ความจริง2ท่านนี้เป็นฤๅษีและเป็นอาจารย์ของเทวดาและอสูร
แต่ทำไมรูปเคารพท่านทรงเครื่องกษัตริย์ครับ ขอบคุณครับ

คุณชัยหมายถึงเวรูปแบบไทยๆใช่ไหมครับ

อาจเป็นอย่างนี้ไหมครับ ผมสันนิษฐานว่า ในฝ่ายไทยเรา มีการกล่าวถึงพระนพเคราะห์สองสามแบบ แบบหนึ่งก็อิงตามปุราณะฮินดู แต่มีคัมภีร์ที่ออกแนวๆท้องถิ่นเราเอง หรือได้อิทธิพลของพื้นบ้านทางอินเดียใต้ เช่นพวกคัมภีร์พระไสยศาสตร์ ซึ่งเหมือนจะไปอีกแบบ อาจทำเทวรูปตามคัมภีร์ประเภทหลังรึปล่าวครับ  หรือสุดจะเป็นไปตามพระราชนิยม และ ที่รับมาจากกรุงเก่า

vอย่างในพระราชพิธีสิบสองเดือน ร.5 ท่านยังพระนิพนธ์ไว้ว่า เรื่องสีตามวัน ซึ่งจะใช้เป็นสีเครื่องทรง มีมติต่างกัน พระยาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ท่านจะถือตามหลักของฮินดู อย่างที่ใช้ในปัจจุบัน แต่มีขุนนางท่านนึง ซึ่งเป็นชาวพนักงานภูษามาลา ยืนยันจะให้ใช้อีกแบบ ท่านก็ทรงยอมตาม เพราะขุนนางท่านนั้นสืบเชื้อสายชาวภูษามาลามาตั้งแต่สมัยสมเด็จพระเพทราชา ซึ่งท่านก็บอกว่าในสมัยกรุงเก่าใช้แบบนั้น

หมายถึงแบบฮินดูหรือเปล่าครับ  เพราะใส่ชุดแบบที่ว่าเหมือนกันครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

หมายถึงแบบฮินดูอะครับ
ที่วัดแขกก็ทำแบบทรงเครื่องครับ
ทำไมพระพฤหัส พระศุกร์ ไม่ทำแบบชฏามงกุฎอะครับ