Loader

องค์อรรธนารีศวรจากอินเดีย

Started by tang99, February 16, 2011, 02:13:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีฝากให้เพื่อนดูองค์อรรธนารีศวรมาให้จากอินเดียค่ะรบกวนทุกท่านติชมกันได้น่ะค่ะ  
และอยากได้วิธีบูชาให้ถูกต้อง ว่าจะต้องนำไปเบิกเนตรที่ไหน ใช้บทสวดอะไร เพื่อจะได้ปฎิบัติให้ถูกต้องค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ                                                           

โอมศานติ โอมศานติ

ตอบได้ข้อเดียวครับ  อิ อิ
เบิกเนตรนี่ผมใช้คำว่าอภิเษกละกันนะคับ  ก็ไปได้ที่วัดเทพมณเฑียรครับ  หรือวัดวิษณุ  ยานนาวาก็ได้ครับ
ว่าแต่อยู่ไกล้ที่ไหนก็ไปที่นั่นเลยครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณค่ะ  แล้วจะแต่งองค์ท่านอย่างไรดีใครมีไอเดียบ้างค่ะ 

ต้องกระทู้นี้เลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1283.80 

แต่ถ้าพระงานสวยอยู่แล้วจะโชว์เนื้องานก็ดีนะครับ  ขัดทำความสะอาดก็สวยแล้วครับ  ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

มาดูมุมมองของผมซักนิดนะครับ สำหรับเพื่อนท่านใดก็ตามที่กำลังคิดจะแต่งองค์เทวรูป พระเป็นเจ้า

1. ต้องระลึกอยู่เสมอว่าพระองค์คือเทพเจ้า ไม่ใช่ตุ๊กตาบาบี้ ที่นึกจะหยิบเอามาแต่งองค์เมื่อไหร่ก้หยิบมา จะทาปากทาหน้าเติมเขี้ยวสีอะไรก็ได้ตามใจฉัน
ดังนั้นควรดูโอกาสอันเหมาะสมด้วยครับในการแต่งองค์แต่ละครั้ง

2. อย่าคิดเพียงแค่ว่าการแต่งองค์เทพเจ้านั้นเป็นแค่แฟชั่น แต่ให้ระลึกว่า เราทำถวายด้วยจิตอันเคารพและการกระทำที่ปราณีตอย่างแท้จริง (แต่อย่าลืมย้อนไปข้อ 1.)

3. เทวรูปส่วนมากนั้นมีความงดงามในเนื้องานอยู่แล้ว แม้ไม่แต่งอะไร หรือประดับอะไรก็ตามที ดังนั้นการแต่งองค์จึงไม่มีความจำเป็น เพียงแต่เป็นองค์ประกอบเสริมเพื่อความสวยงาม (แต่ต้องไม่ลืมย้อนไปข้อ 1. และ 2. )

** สุดท้าย ไม่ว่าเทวรูปจะงามขนาดไหน ทำจาทองประดับเพชรทั้งองค์ คงสู้ไม่ได้กับก้ิอนหินที่ได้รับการบูชาอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันอย่างแน่นอนครับ **

ฝากไว้เท่านี้

กาลิทัส

Quote from: กาลิทัส on February 16, 2011, 12:02:25
มาดูมุมมองของผมซักนิดนะครับ สำหรับเพื่อนท่านใดก็ตามที่กำลังคิดจะแต่งองค์เทวรูป พระเป็นเจ้า

1. ต้องระลึกอยู่เสมอว่าพระองค์คือเทพเจ้า ไม่ใช่ตุ๊กตาบาบี้ ที่นึกจะหยิบเอามาแต่งองค์เมื่อไหร่ก้หยิบมา จะทาปากทาหน้าเติมเขี้ยวสีอะไรก็ได้ตามใจฉัน
ดังนั้นควรดูโอกาสอันเหมาะสมด้วยครับในการแต่งองค์แต่ละครั้ง

2. อย่าคิดเพียงแค่ว่าการแต่งองค์เทพเจ้านั้นเป็นแค่แฟชั่น แต่ให้ระลึกว่า เราทำถวายด้วยจิตอันเคารพและการกระทำที่ปราณีตอย่างแท้จริง (แต่อย่าลืมย้อนไปข้อ 1.)

3. เทวรูปส่วนมากนั้นมีความงดงามในเนื้องานอยู่แล้ว แม้ไม่แต่งอะไร หรือประดับอะไรก็ตามที ดังนั้นการแต่งองค์จึงไม่มีความจำเป็น เพียงแต่เป็นองค์ประกอบเสริมเพื่อความสวยงาม (แต่ต้องไม่ลืมย้อนไปข้อ 1. และ 2. )

** สุดท้าย ไม่ว่าเทวรูปจะงามขนาดไหน ทำจาทองประดับเพชรทั้งองค์ คงสู้ไม่ได้กับก้ิอนหินที่ได้รับการบูชาอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันอย่างแน่นอนครับ **

ฝากไว้เท่านี้

กาลิทัส

เช่นกันค่ะ ต่อให้เทวรูปที่แพงมหาศาลทำจากของมีค่าเท่าใด ได้มาก็ไม่บูชาหรือบูชาไปอย่างขาดๆหายๆบูชาวันไม่บูชาวัน พระองค์ก็มีค่าแค่ภายนอก   สู้ไม่ได้กับดินไร้ค่าที่ถูกปั้นขึ้นให้กลายเป็นพระเป็นเจ้า ที่ได้รับการบูชาทุกวันเช้าเย็น อยู่ในที่สะอาด เทวรูปก็จะไร้ค่าภายนอกเท่านั้น

มิเชลล์ว่าไม่ต้องแต่งองค์ท่านหรอกค่ะเพราะว่างานศิลปะอินเดียที่เอามาให้ชมก็สวยดีแล้วนะคะ เน้นแนวคลาสสิคดีกว่านะคะ ที่บ้านมิเชลล์ยังไม่แต่งองค์เทวรูปเลย
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ขอขอบคุณทุกความเห็นค่ะ แต่อยากทราบว่าเป็นงานของอินเดียส่วนไหนเหรอค่ะ 

เจ้าของกระทู้ตั้งคำถามได้ดี

คงขอเชิญหลายๆ ท่านเข้ามาร่วมตอบกระทู้นี้ เพื่อเป็นการแสดงความคิดเห็น

บางคนอาจมุมมองต่างออกไปก็ได้ เทวรูปองค์นี้นะครับ ผมมองแว็บแรก คิดว่าเป็นงานของอินเดียใต้

แต่มาพิจารณาดีๆ ต้องถามท่านที่บูชาเอามาแล้วครับ ว่าเป็นศิลปะใดแน่ เพราะจากเทวลักษณะ

การจับศาสตราวุธ การวางพระหัตถ์ พระพักต์ค่อนข้างจะแปลกตาไปจากศิลปะอินเดียใต้

ขออภัยเจ้าของเทวรูปนะครับ ไม่ได้ตำหนิแต่อย่างใด เพียงออกความเห็น สุดท้าย จะศิลปะใดยังไงก็คือ พระผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสองอยู่ดี

ส่วนบทสวดใช้ อรรธนารีศวรอัฐกัม  และ อรรธนารีศวรสโตตรัม ก็ได้

ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

ค่ะขอบพระคุณมากค่ะไม่เป็นไรค่ะมีอะไรก็ตำหนิกันได้จะได้เป็นประโยชน์ของคนอื่นบ้าง แต่รบกวนขอบทสวดอรรธนารีศวรอัฐกัม  และ อรรธนารีศวรสโตตรัม ที่แนะนำหน่อยได้ไหมค่ะจะได้สวดบูชาให้ถูกต้อง 

ขอโทษนะค๊ะ   ไม่ค่อยมีความรู้ในการดูสักเท่าไรเลย..แต่เห็นด้วยกับคุณมิเชลไม่ต้องแต่องค์ท่านก็ได้ค๊ะ พระองค์สวยด้วยพระองค์เองอยู่แล้ว..((ท่วงท่าของท่าน นึกถึง สมัย ทาราวดี รูปปั้น ท่าทางอ่อนช้อย)) มาก ๆๆ
..jamatakee..

อรฺธนารีศฺวรสฺโตตฺรมฺ ..
..............................................
จามฺเปยเคารารฺธศรีรกาไย กรฺปูรเคารารฺธศรีรกาย .
ธมฺมิลฺลกาไย จ ชฏาธราย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 1 ..
กสฺตูริกากุงฺกุมจรฺจิตาไย จิตารชห์ปุญฺชวิจรฺจิตาย .
กฤตสฺมราไย วิกฤตสฺมราย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 2 ..
ฌณตฺกฺวณตฺกงฺกณนูปุราไย ปาทาพฺชราชตฺผณินูปุราย .
เหมางฺคทาไย ภุชคางฺคทาย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 3 ..
วิศาลนีโลตฺปลโลจนาไย วิกาสิปงฺเกรุหโลจนาย .
สเมกฺษณไย วิษเมกฺษณาย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 4 ..
มนฺทารมาลากลิตาลกาไย กปาลมาลางฺกิตกนฺธราย .
ทิวฺยามฺพราไย จ ทิคมฺพราย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 5 ..
อมฺโภธรศฺยามลกุนฺตลาไย ตฏิตฺปฺรภาตามฺรชฏาธราย .
นิรีศฺวราไย นิขิเลศฺวราย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 6 ..
ปฺรปญฺจสฤษฺฏฺยุนฺมุขลาสฺยกาไย สมสฺตส̊หารกตาณฺฑวาย .
ชคชฺชนนฺไย ชคเทกปิตฺเร นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 7 ..
ปฺรทีปฺตรตฺโนชฺชฺวลกุณฺฑลาไย สฺผุรนฺมหาปนฺนคภูษณาย .
ศิวานฺวิตาไย จ ศิวานฺวิตาย นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย .. 8 ..
เอตตฺปเฐทษฺฐกมิษฺฏท̊ โย ภกฺตฺยา ส มานฺโย ภุวิ ทีรฺฆชีวี .
ปฺราปฺโนติ เสาภาคฺยมนนฺตกาล̊ ภูยาตฺสทา ตสฺย สมสฺตสิทฺธิห์ .. 9 ..
อิติ ศฺรีมตฺปรมห̊สปริวฺราชกาจารฺยสฺย ศฺรีโควินฺทภควตฺปูชฺยปาทศิษฺยสฺย
ศฺรีมจฺฉ̊กรภควตห์ กฤเตา อรฺธนารีศฺวรสฺโตตฺรมฺ ส̊ปูรฺณมฺ ..

.. .. อรฺธนารีศฺวราษฺฏกมฺ
̊โภธรศฺยามลกุนฺตลาไย
ตฏิตฺปฺรภาตามฺรชฏาธราย |
นิรีศฺวราไย นิขิเลศฺวราย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 1||
ปฺรทีปฺตรตฺโนชฺวลกุณฺฑลาไย
สฺผุรนฺมหาปนฺนคภูษณาย |
ศิวปฺริยาไย จ ศิวปฺริยาย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 2||
มนฺทารมาลากลิตาลกาไย
กปาลมาลางฺกิตกนฺธราไย |
ทิวฺยามฺพราไย จ ทิคมฺพราย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 3||
กสฺตูริกากุงฺกุมเลปนาไย
ศฺมศานภสฺมาตฺตวิเลปนาย |
กฤตสฺมราไย วิกฤตสฺมราย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 4||
ปาทารวินฺทารฺปิตห̊สกาไย
ปาทาพฺชราชตฺผณินูปุราย |
กลามยาไย วิกลามยาย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 5||
ปฺรปญฺจสฤษฺฏฺยุนฺมุขลาสฺยกาไย
สมสฺตส̊หารกตาณฺฑวาย |
สเมกฺษณาไย วิษเมกฺษณาย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 6||
ปฺรผุลฺลนีโลตฺปลโลจนาไย
วิกาสปงฺเกรุหโลจนาย |
ชคชฺชนนฺไย ชคเทกปิตฺเร
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 7||
อนฺตรฺพหิศฺโจรฺธฺวมธศฺจ มธฺเย
ปุรศฺจ ปศฺจาจฺจ วิทิกฺษุ ทิกฺษุ |
สรฺว̊ คตาไย สกล̊ คตาย
นมห์ ศิวาไย จ นมห์ ศิวาย || 8||
อรฺธนารีศฺวรสฺโตตฺร̊ อุปมนฺยุกฤต̊ ตฺวิทมฺ |
ยห์ ปเฐจฺฉฤณุยาทฺวาปิ ศิวโลเก มหียเต || 9||
อิติ อุปมนฺยุกฤต̊ อรฺธนารีศฺวราษฺฏกมฺ || ||

สวย มาก คับบบบบบ

ด้วย บารมี ๆ