Loader

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการบูชา

Started by Gorgon, February 25, 2011, 00:38:45

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือถ้าหากที่หิ้งของเรามีเทวรูปของพระแม่อุมาเทวีอยู่แล้ว แล้วอบากจะอัยเชิญพระแม่มาริษาเทวีมาบูชาด้วยจะได้ไหมเพราะตามตำนานทั้งสองพระองค์ไม่ค่อยจะถูกกันสักเท่าไร แล้วถ้าบูชาได้จะต้องตั้งต่ำกว่าเทวรูปของมหาเทพและมหาเทวีด้วยหรือเปล่าใครมีความรู้เรื่องนี้รบกวนช่วยบอกทีนะ

ผมคิดว่าคุณพี่อย่าไปคิดถึงเรื่องปกรณ์เลยครับ

เรามาเน้นเรื่องการบูชาดีก่าคับ ท่านคงไม่คิดถึงเรื่องนี้หรอกคับ

ผมว่าท่านคงจะสนใจเรื่องที่ว่าเรารัก ศรัทธา

และเคารพท่านมากน้อยเพียงใดมากกว่าครับ

ไม่รู้ตอบแรงไปไหม แต่อดไม่ได้
เรื่องพระแม่มาริษาหรือพระแม่มนสาเทวี เคยฆ่าสามีผู้หญิงคนนึงเพียงเพราะไม่ยอมบูชานางมาแล้ว สุดท้ายนางจำยอมต้องบูชาเพื่อขอชีวิตสามีคืน.....พิจารณาเองเองแล้วกัน
แล้วพระแม่องค์นี้พวกชนกลุ่มน้อยอินเดียนับถือมาก โดยเฉพาะแถวๆเบงกอล

แก้....ที่ว่าผู้หญิง แก้เป็นผู้ชาย
จริงๆเขานับถือพระศิวะ แล้วนางก็ไปหาบอกให้บูชาตนเอง พอไม่เล่นด้วยนางจึงไปรังควาน และไปกัดลูกชาย6คนตายหมด สุดท้ายเลยจำใจบูชานางลูกชายถึงฟื้น

ตามตำนานกล่าวว่า เป็นธิดาของพระศิวะ กับพระชายาองค์หนึ่ง ผมเองก็ไม่ทราบพระนามหรอกคับ 

เท่าที่รู้กันมา พระแม่มนสาเทวี ไม่ค่อยจะลงรอยกับพระแม่ปารวตี (อุมาเทวี) ซักเท่าไหร่ นางจึงขออนุญาตพระ

บิดาศิวะเทพลงมายังโลกมนุษย์ กับเพื่อนซึ่งเป็นธิดาของพระศิวะอีกองค์นึงคือ เทวีเนตา  เมื่อนางลงมายังโลก

นางได้กระทำสิ่งดีงาม และคอยช่วยเหลือผู้คนมากมาย จนได้รับความเคารพสักการะจากมนุษย์ทั้งหลาย เหลือ

แต่เพียง เจ้าชายจานนท์ แห่งแคว้นจามปากะเท่านั้นที่ไม่สนใจบูชานาง    มนสาเทวีจึงหาทางทำให้จานนท์

บูชานางให้จงได้ ด้วยการไปเข้าฝันแล้วบอกว่า ให้หันมาบูชานางบ้าง  เจ้าชายจานนท์ไม่ยืนยอม นางจึงให้นาค

กาลี มากัดโอรสของจานนท์ที่มีอยู่ 6 คน ตายลงทีละคน และทุกครั้งที่โอรสของจานนท์ตาย มนสาเทวีก็จะ

มากระซิบบอกแก่จานนท์ว่า จงบูชาเราเสียเถิด แต่จานนท์ไม่ลดละความพยายาม มนสาเทวีก็เช่นกัน นางทราบ

อย่างหนึ่งว่า จานนท์มีสวนๆหนึ่งที่รักมาก นางจึงให้นาคบริวารไปทำลายสวนจนพินาศ เจ้าชายจานนท์รู้ว่าเป็น

ฝีมือของมนสาเทวี จึงให้เพื่อนซึ่งเป็นมายาวี(นักมายากล) ชื่อ ศังกร มาทำการชุบชีวิตและสร้างสวนให้สวยดัง

เดิม เทวีมนสาจึงสังหารศังกรตาย และทำให้เจ้าชายจานนท์อยู่ในเมืองไม่ได้อีก

เจ้าชายจานนท์จึงออกเดินทางไปค้าขายที่ต่างเมืองทางทะเล ในระหว่างทาง มนสาเทวีได้บันดาลให้

เกิดพายุใหญ่พัดเรือหายจะให้จมลง แต่เจ้าชายจานนท์ได้ทำการวิงวอนขอพระแม่เคารี(อุมาเทวี) ให้คุ้มครอง

ซึ่งพระแม่เคารีก็บันดาลให้เรือลอยอยู่ในพายุได้โดยไม่จม มนสาเทวีเห็นดังนั้นก็ไปเฝ้าพระศิวะบิดา ขอให้ห้าม

ไม่ให้พระแม่ปารวตี(อุมาเทวี)ไปยุ่งกับเรื่องของนาง พระศิวะเห็นใจธิดา จึงสั่งห้ามพระแม่ปารวตีไม่ให้คุ้มครอง

จานนท์อีกต่อไป เรือจึงจมลงกลางทะแล แต่มนสาเทวีไม่ได้ต้องการจะให้จานนท์ตาย เพียงแต่ต้องการให้จา

นนท์บูชานางเท่านั้น จึงบันดาลให้เกิด ปัทมาสน์(บัลลังก์ดอกบัว)ลอยมาใกล้ๆจานนท์ เจ้าชายเห็นก็ไม่ได้สนใจ

ว่ายน้ำต่อไป ซึ่งนางก็ให้ความคุ้มครองแก่เขาไปจนกระทั่งถึงฝั่ง ได้เจอเพื่อนรักคนหนึ่งเป็นพ่อค้าเหมือนกัน

เลยอาศัยสร้างเนื้อสร้างตัวอยู่ที่นั่นเอง มนสาเทวีไม่รุ้จะทำประการใดก็เลยไปหาเพื่อนซึ่งเป็นอัปสรอยู่บนสวรรค์

ให้ลงมาเกิดเป็นธิดาของพ่อค้าเพื่อนของเจ้าชายจานนท์ และให้อีกคนหนึ่งเกิดเป็นบุตรของจานนท์ ทั้งสองรับ

ปากและลงมาเกิดเป็นลักษมิณบุตรของจานนท์ และเพหุลาธิดาพ่อค้า เมื่อทั้งสองโตขึ้น จานนท์ได้จัดพิธีวิวาหะ

ให้แก่ทั้งสอง และได้ให้ช่างสร้างเรือนหอให้ทั้งสอง โดยสร้างด้วยโลหะทั้งหลัง ไม่มีหน้าต่าง ไม่มีรูอันใดเลย

และสั่งให้คนเอานกยูงกับพังพอน และโรยยาพิษไว้โดยรอบ เพราะจานนท์เกรงว่า มนสาเทวีจะมาทำอันตราย

ลักษมิณกับเพหุลา แต่มนสาเทวีรู้เข้า จึงไปขู่นายช่างให้เหลือรูเท่าเส้นผมเอาไว้ ไม่เช่นนั้นจะสังหารลูกเมียตาย

ทั้งหมด นายช่างจึงเหลือรูเท่าเส้นผมโดยเอาผงถ่านอุดรูเอาไว้ พอถึงเวลากลางคืน นาคบริวารของเทวีมนสาก็

เข้าไปในเรือนหอของลักษมิณกับเพหุลา ลักษมิณหลับไปด้วยความเหนื่อยเพลีย เหลือแต่เพหุลาที่นั่งเฝ้าสามี

ของนางอยู่ นางเห็นงูเข้ามาจึงเอานมให้งูกิน เมื่องูเผลอ ก็เอาบ่วงรัดงูไปห้อยไว้กับขื่อเรือน เป็นเช่นนี้อยู่สาม

ครั้ง จนถึงนาคกาลีตัวเดียวกับที่ทำลายสวนและสังหารศังกรเพื่อนของจานนท์เข้ามา เพหุลาโดนพิษงูเข้าที่ตา

เลยทำให้ดวงตาพร่ามัวและสลบไป นาคกาลีจึงกัดลักษมิณตาย เช้าต่อมาญาติๆทั้งสองฝ่ายมาดูเหตุการณ์ก็

ทราบว่าลักษมิณตาย ทั้งหมดกล่าวหาเพหุลาที่สังหารสามีของตน เพหุลานั้นเสียใจมาก และเล่าความจริงให้ฟัง

วมถึงให้ดูงูที่นางจับได้ถึงสามตัวที่แขวนอยู่บนขื่อเรือนด้วย ทั้งหมดจึงเชื่อในคำพูดนาง และทำการนำเอาศพ

ของลักษมิณ ลอยแพไป โดยมีความเชื่อกันว่า ถ้าเอาศพคนโดยงูกัดตายลอยแพไป เผื่อเจอหมอที่มีวิชาอาจ

ชุบชีวิตให้ฟื้นกลับคืนมาได้ เพหุลาขอลอยไปกับศพสามีของนางด้วย ถึงญาติๆของนางจะห้ามปรามอย่างไร

นางก็ไม่ฟัง นางให้ญาติของนางจุดประทีบในเรือนหอและปิดตายเรือนหอเอาไว้ ถ้าประทีบยังสว่างอยู่นั่นหมาย

ถึงนางยังมีความหวังที่ลักษมิณจะฟื้นอีกครั้ง เมื่อลอยไปซํกพักก็ผ่านหน้าบ้านของเนตาเทวี เพื่อนของเทวี

มนสา นางกำลังซํกผ้าอยู่ ข้างๆกันมีเด็กเล่นกันส่งเสียงดัง เนตาเทวีรำคาญใจจึงเอาเด็กมาหักคอเสียและซักผ้า

ต่อ พอซักผ้าเสร็จ นางก็เอาน้ำมนต์วิเศษพรมไปที่เด็ก เด็กคนนั้นก็ฟื้นคืนชีวิตอีกครั้งหนึ่ง เพหุลาเห็นดังนั้นก็

เข้าไปหาเนตาเทวีขอให้นางช่วย เนตาเทวีจึงบอกว่า จะช่วยได้แต่ต้องไปเฝ้าเทวดาบนสวรรค์ร่ายรำให้เทวดาดู

และให้จานนท์หันมานับถือมนสาเทวีก่อน ซึ่งนางก็ทำตามนั้น เพราะนางเคยเป็นอัปสรมาก่อน นางจึงร่ายรำได้

อย่างสวยงาม จากนั้นเพหุลาก็พาลักษมิณไปหาจานนท์ และขอร้องให้จานนท์หันมานับถือมนสาเทวี จานนท์จึง

ยอมตาม จากนั้นมาจานนท์ก็บูชาเทวีมนสามาตลอด แต่โปรยดอกไม้ด้วยมือซ้ายและไม่มองเทวีรูปเทวีมนสา

ด้วยไม่เต็มใจบูชาเท่าไหร่ ส่วนมือขวาจะโปรยดอกไม้บูชาพระศิวะและพระแม่อุมาเทวี จึงเป็นที่มาของการโปรย

ดอกไม้บูชาพระแม่มนสาเทวีด้วยมือซ้าย

เท่าที่ผมทราบก็มีเพียงแค่นี้ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็ไปหาอื่นได้นะคับ ในหนังสือ อมนุษยนิยาย ของ ส.พลาย

น้อย คับ  หวังว่าคงจะเป็นวิทยาทานให้กับคนอื่นที่สนใจในประวัติของเทวีมนสามากขึ้นนะคับ ผิดพลาดประการ

ใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

โอม ศรี เคารีปุตรายะ นะมะ (ขอพระคเณศบุตรแห่งพระแม่เคารีจงเจริญ)
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3338.0

ถ้าคุณนับถือตามเทวปกรณ์ก็ไม่ควรบูชาพระนางกับพระอุมา   แต่ถ้าคุณนับถือพระนางด้วยความศรัทธา การบูชาร่วมกันก็ไม่ใช่ปัญหา !!

อย่าคิดมากคับ นับท่านเป็นศักติ อวตาร องค์หนึ่งเหมือนกันคับ
บ้านผมก็มีคับไม่เป็นไร อย่ายึดติดกับปกรณ์คับ ท่านก็มาจาก   อธิปรศักติเหมือนกัน

โห ใหญ่โต
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

แล้วตอนนี้ จขกท. ได้บูชาพระแม่มาริษาเทวีหรือยังเอ่ย แล้วเช่าเทวรูปมาจากที่ไหนคะ

ตามความเป็นจริง ก้อจะบอกได้ว่า พระเจ้าองค์ใคก้อเหมือนกัน ไม่ต่างกัน เรา คือ มนุษย์น่ะครับ เพราะฉะนั้นสิ่งที่ควรทำ สำหรับผมเอง คือ หากว่าจะบูชา พระเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งก้อ ทำไปตามสมควร น่าจะเป็นการดีกว่า ให้มานั่งแตกแยกกัน เพราะหากไม่อย่างนั้น เทพบางองค์ อวตาร ลงมา ดุบ้าง ร้ายบ้าง ไม่ต้องมานั่งแบ่งกันหรือครับ ว่าองค์นี้ดีกว่า องค์นี้ไม่ดี ไม่ต้องบูชาแล้ว อยากให้ยึดถึงหลักศาสนาน่ะครับจะได้มีชีวิตที่ดีขึ้น น่ะครับ ยึดปัจจุบันเข้าไว้ครับผม