Loader

ศิวะราตรี

Started by boompooh, March 01, 2011, 10:32:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบครับว่าศิวะราตรีพี่ๆไปไหนกันครับ

สำหรับผม คงไปไหว้ที่โบถ์พราหมณ์ จ.นครศรีธรรมราช แล้วก็บูชาเล็ก  ๆ ที่บ้านนะครับผม

ไหว้ที่บ้านคร้บ
เเต่ผมอยากรู้ว่า น้ำปัญจอมฤตทั้ง 5 ว่ามีอะไรบ้าง

ประกอบด้วย

ปัญจอมฤต (นมจืด,โยเกิร์ต,เนยบริสุทธ์หรือกี,น้ำผึ้ง,
น้ำตาล) น้ำอุ่น น้ำสะอาด และผ้าสะอาดสำหรับเช็ดองค์พระ

Quote from: boompooh on March 01, 2011, 17:41:35

ประกอบด้วย

ปัญจอมฤต (นมจืด,โยเกิร์ต,เนยบริสุทธ์หรือกี,น้ำผึ้ง,
น้ำตาล) น้ำอุ่น น้ำสะอาด และผ้าสะอาดสำหรับเช็ดองค์พระ

ผมอยากทราบว่าน้ำตาลที่ใช้สรงเป็นเเบบไหน
ครับ

น้ำตาลทรายธรรมดานี่แหละค่ะ...หรือจะเป็นน้ำอ้อยก็ได้ค่ะ