Loader

พระนฤบเดศวรลึงค์ เทวสถานเทพมณเฑียร

Started by อินทุศีตาลา, March 03, 2011, 12:18:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตามที่ทุกท่านคงได้ทราบข่าวการสถาปนาพระศิวลึงค์พระองค์ใหม่ของเทวสถานเทพมณเฑียรไปแล้ว ในระหว่างวันที่ 26 กุมภาพันธ์ - 2 มีนาคม 2554 ที่ผ่านมา และเชื่อว่าคงมีเพื่อนๆหลายท่านมีโอกาสไปร่วมพิธีบูชาและชื่นชมพระศิวลึงค์กันแล้วไม่มากก็น้อย

จากการสอบถามเพื่อนฝูง 2 - 3 คนได้ทราบว่าพวกเขายังหาได้ยลโฉมและความพิเศษของพระศิสลึงค์องค์นี้ไม่ อินทุศีตาลาจึงขออนุญาตนำภาพพระนฤบเดศวรลึงค์แห่งเทวสถานเทพมณเฑียรมาให้ชมกันค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พระนฤบเดศวรลึงค์ คือศิวลึงค์ซึ่งสร้างจากหินในแม่น้ำนรฺมทา ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นหินศักดิ์สิทธิ์ นิยมใช้ในการแกะเป็นศิวลึงค์ซึ่งจะเชื่อกันว่าเป็นศิวลึงค์ที่บริสุทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์ พระนฤบเดศวรลึงค์แห่งเทวสถานเทพมณเฑียรนี้คณะพราหมณืและกรรมการเทวสถานอัญเชิญมาจากประเทศอินเดีย มีน้ำหนักเฉพาะองค์พระศิวลึงค์มากกว่า 100 กิโลกรัม

สิ่งที่น่าสนใจก็คือ ด้านหนึ่งขององค์ศิวลึงค์ปรากฎลายหินตามธรรมชาติเป็นสีแดง ลากยาวพาดผ่านมองดูคล้ายตรีบูร ซึ่งผู้บูชาพระศิวะมักเขียนไว้บนหน้าผาก บัณฑิตแห่งวัดเทพมณเฑียรเล่าให้ฟังว่าหินบางก้อนก็มีลาย แต่ส่วนใหญ่ไม่มี และก้อนที่มีลายอยู่ตรงบริเวณที่พอเหมาะเช่นนี้ หายากมาก นับเป็นความอัศจรรย์ยอดยิ่ง

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

สงสัยต้องรบกวนท่านผู้ดุแลบอร์ดท่านใดท่านหนึ่ง พิจารณาด้วยค่ะว่ารูปดิฉันใหญ่ไปหรือเปล่า หากเป็นเช่นนั้นรบกวนช่วยแก้ไข จะย่อ ใส่ลายน้ำหรืออย่างไรก็สุดแท้แต่ค่ะ เรียนตามตรงว่าดิฉันทำไม่เป็น 5555555555555
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

นอกจากนี้ยังมีซุ้มประดิษฐานเทวรูปอีก 4 องค์และพระนนทิ ตามหลักปัญจายตนะเทวตา ของนิกายสมารตะ อันเป็นนิกายของเทวสถานแห่งนี้

พระคเณศ

พระวิษณุ

พระเทวี ในที่นี้คือพระปารวตี

พระสุริยาทิตย์

พระนนทิ

นอกจากนี้เทวสถานยังได้สั่งทำเครื่องประดับพิเศษถวายพระนฤบเดศวรลึงค์ด้วย คือ

ฉัตรเงิน

แส้จามรีด้ามเงิน

นาคราชเงิน

ซึ่งจะประกอบในพิธีสำคัญ

ทั้งนี้ ต้องขออภัยทุกท่านที่เก็บภาพมาได้ด้วยคุณภาพเท่านี้ แรกทีเดียวไม่คิดว่าจะเผยแพร่ภาพเหล่านี้นะคะ เพราะถ่ายมาด้วยฝีมือระดับล่างสุดเท่าที่มีการบันทึกภาพมาในประวัติศาสตร์ก็ว่าได้ นอกจากฝีมือของดิฉันจะแย่แล้ว วันที่ได้รับความกรุณาจากเทวสถานให้เข้าไปบันทึกภาพนี้เป็ฯเวลาที่เพิ่งเสร็จสิ้นจากการสถาปนาพระนฤบเดศวรลึงค์ ดังนั้นมหาชนจึงล้นหลาม

บัณฑิตสองท่านซึ่งดูแลมณฑปประดิษฐานพระศิวลึงค์ ต้องช่วยกันพื้นที่เพื่อให้ดิฉันสามารถเก็บภาพได้ในมุมที่ดีที่สุดแล้วที่สามารถทำได้ในขณะนั้น กราบขอบพระคุณบัณฑิตทั้งสองท่านมา ณที่นี้ด้วยค่ะ

ทั้งนี้เทวสถานเทพมณเฑียรได้มอบหมายให้แจ้งข่าวดังต่อไปนี้แด่ศาสนิกชนค่ะ

1. ศาสนิกชนที่ปรารถนาจะอภิเษกพระศิวลึงค์ด้วยตนเอง สามารถกระทำได้ในช่วงเวลาเช้า - เที่ยงทุกวัน นอกนั้นงดอภิเษก นอกจากการประกอบยัชญะพิธีโดยมีพราหมณืเป็นผู้นำในการประกอบพิธีเท่านั้น

2.นับแต่บัดนี้ เทวสถานเทพมณเฑียรขอความร่วมมือศาสนิกชนทุกท่านอย่าถ่ายภาพใดใดภายในเทวสถาน โดยเฉพาะภาพระเทวรูปทุกๆองค์ นอกจากได้รับอนุญาตเท่านั้น

ขอบพระคุณค่ะ

ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆ ที่ทรงคุณค่าครับ

ขอบคุณครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ถือเป็นภาพประวัติศาสตร์อีกหน้าหนึ่งจริงๆครับ

ขอบพระคุณมากๆนะครับคุณอินทุศีตาลา
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณมากๆครับ
ขอให้พระศิวะคุ้มครองนะครับ

ขอบคุณครับ ภาพงดงามมากครับ โอมนมัชศิวาย
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

แย่ที่ไหนเล่าครับ  ถ่ายออกมาได้สวยทีเดียวครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะแวะไปสักหน่อย อยู่ใกล้ๆบ้านนี่เอง ^^

โอม นมัช ชิวาย