Loader

สงสัยภาพวาด

Started by �เฟิร์ส—♀คิต}, March 03, 2011, 09:48:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

March 03, 2011, 09:48:57 Last Edit: March 04, 2011, 16:51:45 by กาลิทัส
ทำไมในรูปถึงเขียนว่ามหากาลินีเทวีอะครับ แล้วจิงๆคือพระแม่อะไรครับ

No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

สงสัยภาพนี้ด้วยครับว่าเป็นพระแม่อะไร ปางของพระแม่อะไร

พระแม่อนาคาเทวีอ่ะคับ

ไม่แน่ใจนะว่าเป็นของปางไหน

อ่านจากภาษาอังกฤษที่อยู่ใต้ภาพหน่ะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

เป็นภาพของคุณ tada tada ครับ

บังเอิญว่าผู้วาดอยู่ในเว็บ HM เช่นกัน

และเคยไต่ถามกันว่า ภาพบางภาพเกิดจากจินตนาการของจิตรกรผู้วาด บางครั้งอาจมิตรงตามเทวปกรณ์ครับ

แล้วบูชาเป็นพระแม่อุมาได้ไหมอะคับ

คิดว่าน่าจะเป็นพระแม่ทุรคาภาคที่ปราบมหิษาสูรนะคะ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

มองจากเทวลักษณ์แบบคร่าวๆ นะครับ แม้จะไม่ตรงเทวปกรณ์ แต่แว็บแรกทำให้ผมนึกถึงพระทุรคา เหมือนคุณ kalika ครับ

คับจะได้อัดใส่กรอปรูปเลย

พระแม่อนาฆาเทวี ถ้าเอาตามชื่อนั้นเป็นชายาพระทัตตเตรยหรือพระตรีมูรตินะครับ เป็นพระอวตารของพระแม่ลักษมี แต่ผมว่าพระแม่ไม่ได้มีเทวลักษณะแบบนี้นะครับ