Loader

อยากได้ตรีเพชร หรือ กระบอง ของหนุมานครับ

Started by Steve-Aon, March 05, 2011, 21:56:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่่ทราบว่าสามารถหาได้ที่ไหนบ้างครับ  รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แนะนำหน่อยครับ

ปกติไม่มีใครไหว้ขนาดนี้หรอกครับ
ถึงขนาดซื้อกระบองตรีเพชร ดูแปลกๆอยู่
ผมว่าบูชาแบบปกติดีกว่านะครับ
คนไหว้พระราม ก็ไม่ได้ซื้อธนู ลูกศร มาไหว้พระราม
คนไหว้พระกฤษณะ ก็ไม่ได้ซื้อขลุ่ยมาถวาย

ประทานโทษนะคะ คุณ chai ทราบได้ยังไงคะว่าคนบูชาพระกฤษณะไม่ได้ซื้อขลุ่ยไปถวาย
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ผมกลับเคยได้ยินธรรมเนียมเรื่องการถวายขลุ่ยมาซะด้วยสิครับ
เชื่อกันว่าเป็นการถวายแด่พระเจ้าที่เขารักกันนะครับ

ส่วนเรื่องกระบองนี่ก็ต้อง  พาหุรัต  หรือไม่ก็  วัดราช  ครับผม
เคยเจอมาอยู่บ้า่งครับ  รู้สึกว่าร้า่นรัตนาจะมีนะครับ  ราคาไม่แพงวันนี้เพิ่งไปมาครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

งั้นถ้าพระกฤษณะซื้อขลุ่ยได้
คนที่ไหว้พระราม ต้องไปหาซื้อธนู ลูกศร มาถวายพระรามรึเปล่า???
แล้วซื้อของถวายเทพ เป็นบทบัญญัติรึเปล่า? ปุราณะบอกหรอ?
ผมไม่อยากให้คนที่บูชาคิดเองเออเอง ว่าเทพชอบนั่น เทพชอบนี่

ธรรมเนียมถวายขลุ่ยมีรึเปล่าผมไม่สนใจ
แต่เทพองค์อื่นว่าไงละครับ???
แล้วคนที่นับถือพระกฤษณะทั่วโลก ก็มีพิธีถวายขลุ่ยด้วยนะสิ

แปลกดีนะคะ ในกระทู้เรื่องใบกระเพรา เขาพูดถึงการถวายใบไม้แด่พระเป็นเจ้าซึ่งเป็นกิจที่คัมภีร์ต่างๆรับรอง มีตำนานบอกเล่าชัดเจน คุณบอกไม่ต้องไปใส่ใจ

แต่กระทู้นี้คุณถามว่าปุราณะไหนพูดถึง ตำนานไหนรับรอง ตอนเขาจะบูชาตามระบอบคุณบอกไม่ต้องไปใส่ใจ แต่เวลาอย่างนี้คุณบอกห้ามคิดเองเออเอง

เรื่องระบบระเบียบนี้ดิฉันไม่ทราบหรอกค่ะ ดิฉันคงจะโง่กว่าคุณ แต่ดิฉํนเชื่อว่าดิฉันมีจุดยืนมากกว่าคุณ ชัดเจนในความคิดมากกว่าคุณค่ะ

สำหรับเรื่องการหาเทพศาสตรามาถวายพระผู้เป็นเจ้านี้ ดิฉันจะหาคำตอบจากแหล่งที่เชื่อถือได้มาตอบคุณในเร็ววัน แต่ประเด็นที่ติดใจคือคุณรู้ได้อย่างไรว่าไม่มีการกระทำแบบนีกัน ดิฉันสนับสนุนให้คนในบอร์ดนี้ พูด ทำ และคิดอะไรอยู่บนหลักเหตุและผลค่ะ ดังนั้นขอเหตุผลจากคุณ chai ด้วยค่ะ ว่าคุณทราบได้อย่างไรว่าคนบูชาพระกฤษณะไม่ได้ซื้อขลุ่ยไปถวาย

จากประสบกาสรณือันน้อยนิด ดิฉํนได้เคยร่วมเหตุการณ์ซึ่งผู้บูชานำขลุ่ยมาถวายเทวรูปพระกฤษณะที่เทวสถานเทพมณเฑียร บัณฑิตท่านหนึ่งรับขลุ่ยนั้นแล้วเชิญไปใส่ไว้ในพระหัตถ์แทนขลุ่ยเลาเดิมของพระองค์ค่ะ

หากเป็นเช่นนั้น คุณ Chai คิดว่าบัณฑิตท่านนั้นทำผิดปุณาณะใด คัมภีร์ใด โปรดชี้แจง

ขอบพระคุณค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ผมไม่ได้ว่าท่านทำผิดที่ถวายขลุ่ย
แต่การถวายขลุ่ยมันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของคนที่นับถือพระกฤษณะหรอรึเปล่า??? หรือเป็นแค่ความเชื่อบางกลุ่มที่เกิดขึ้นภายหลัง
เพราะรูปพระกฤษณะเป่าขลุ่ยก็มีมาทีหลัง ถ้าโบราณหน่อยก็ปางปราบนาค ปางยกภูเขา
ส่วนเรื่องใบไม้
อยากบอกว่าเมืองอื่นที่เป็นฮินดูก็ไม่ได้เชื่อแบบฮินดูอินเดียเท่าไร

ถวายขลุ่ยเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่ม เหมือนกับที่คนถวายน้ำแดงกับเทพต่างๆหรือถวายของดำกับพระราหู

Quote from: chai on March 05, 2011, 23:03:05
ปกติไม่มีใครไหว้ขนาดนี้หรอกครับ
ถึงขนาดซื้อกระบองตรีเพชร ดูแปลกๆอยู่
ผมว่าบูชาแบบปกติดีกว่านะครับ
คนไหว้พระราม ก็ไม่ได้ซื้อธนู ลูกศร มาไหว้พระราม
คนไหว้พระกฤษณะ ก็ไม่ได้ซื้อขลุ่ยมาถวาย

ประเด็นที่ยกมาคุณแสดงความไม่เห็นด้วยอย่างชัดเจน คุณจะบอกว่าคุณไม่ได้ว่าผิดได้อย่างไรคะ คำว่า "ดูแปลกๆอยู่ ผมว่าบูชาแบบปกติดีกว่าครับ" น้ คิดว่าใครก็คงทราบดีว่าคุณหมายความว่าอย่างไร

การถวายข้าวของพวกนี้ไม่ได้แปลว่าเราต้องถวายท่านทุกวัน หรือถวายทุกครั้งที่บูชานะคะ หากคุณไม่เห็นด้วย คิดว่าเป็นสิ่งปรกติ คุณคิดอย่างไรกับการถวายเสื้อผ้า พัตราภรณ์ เครื่องสำอางค์ และข้าวของอื่นๆในพิบูชาซึ่งคณะพาหมณ์จัดขึ้น

ในเมื่อคุณไม่ได้ให้เชื่อแบบคนอื่น ไม่อยากให้เชื่อตามใคร แล้วเมื่อเขาเชื่อตามวิถีของเขา คุณโจมตีเขาเพื่ออะไร

และกรุณามอบวิทยาทานต่อพวกเราด้วยข้อมูลและหลักฐานที่น่าเชื่อถือด้วยนะคะว่าเทวรูปพระกฤษณะแบบทรงขลุ่ยนี้ มีทีหลังแบบอื่นๆนั้น ใครเป็นคนศึกษา และศึกษาจากอะไร และเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น

คุณนี่แปลกดีนะคะ เวลาเขาอยากเป็นอินเดียคุณบอกให้เป็นตัวเอง เวลาเขาเป็นตัวเองคุณบอกให้ดูคนอินเดีย ดิฉันชอบคุณจังค่ะ

ถวายขลุ่ยเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่ม เหมือนกับที่คนถวายน้ำแดงกับเทพต่างๆหรือถวายของดำกับพระราหู

ถ้าเช่นนั้นรบกวนคุณ chai บอกกับคนโง่อย่างดิฉันด้วยว่า คุณทราบได้อย่างไรว่าเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่ม กลุ่มไหน เริ่มต้นได้อย่างไร เมื่อไร และมีหลักฐานได้ยืนยัน

ขอบพระคุณค่ะ

ถ้าอินเดียแล้วดูเพี้ยนก็อย่าไปทำตาม
แบงค์500 ก็มีพระราชดำรัสสั้นๆอยู่นิครับ ตรงรูปเรือสำเภา
ถ้าอยากให้การบูชามันเป๊ะๆ ก็ต้องไปค้นปุราณะ18เล่มกันเลยทีเดียว
ถ้ามันเป็นธรรมเนียมที่ต้องปฏิบัติ
งั้นเทพองค์อื่น พระศิวะ คนไหว้ต้องเดินเที่ยวหาซื้อตรีศูลมาเปลี่ยนทุกปีเลยหรอ???
คนไหว้พระราม ต้องไปซื้อธนู ลูกศร มาถวายหรอ???
ไหว้พระขันทกุมาร ก็ต้องไปตระเวณหาซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์มาถวาย ต้องซื้อหอกมาถวายเยอะแยะเลยหรอ???
ส่วนการถวายอื่นๆ เสื้อผ้า อาภรณ์ รวมไปถึงขนม นม เนย เป็นการถวายพื้นฐานของคนที่บูชา
แล้วทำไมพระกฤษณะต้องทรงขลุ่ย??? ท่านชอบเป่าขลุ่ยเป็นชีวิตจิตใจ??? งั้นหรอ???

เอ่อ....คือว่าผมไม่ได้ต้องการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้คนทะเลาะกันนะครับ  ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับคำแนะนำ และข้อคิดเห็นดีๆ
จากทั้งคุณอินทุศีตาลา  คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี  และคุณ chai นะครับ  แต่ที่ผมต้องการหามาถวายแด่องค์เทพหนุมาน ก็เพราะความชอบส่วนตัว อยากหามาถวายแด่องค์เทพที่เราเคารพบูชา  ซึ่งผมคิดว่ามันคงไม่ต้องไปยึดหลักความเชื่อใดๆทั้งสิ้น  เพราะอย่างที่บอกมันเป็นความชอบส่วนตัวและไม่ได้ไปหลบหลู่ดูหมิ่นใดๆต่อองค์เทพ  คงไม่ผิดอะไรใช่มั้ยครับ  แน่นอนสิ่งที่เราเห็นชอบบางท่านอาจจะไม่เห็นชอบ  มันเป็นเรื่องปกติคงไปบังคับจิตใจใครไม่ได้  แต่อยากให้ตระหนักถึงคำว่า "ความเชื่อ" ครับ  ความเชื่อเกิดจากการศรัทธาของมนุษย์ที่มีต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่ทำแล้วเกิดความสบายใจ และไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้แก่ใคร  ซึ่งผมก็หวังว่าความชอบส่วนตัวของผมคงไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อนนะครับ  และผมเื่ชื่อว่าทุกท่านที่บูชาองค์เทพก้เกิดจากใจรักและความชอบ สบายใจที่ได้บูชา เสมือนเป็นที่พึ่งทางใจ  ซึ่งนี่ก็เป็นความเชื่ออย่างหนึ่ง  และพระเจ้าเองก็คงไม่ได้บัญญัติำว้แต่แรกว่า
ชอบนั่นชอบนี่  อย่างที่ คุณ chai ได้กล่าวอ้างมา  การบูชาองค์เทพเองแท้จริงแล้วก็เกิดจากความเชื่อของมนุษย์ที่คิดว่าพระเจ้าชอบนั่นชอบนี่ 
และความศรัทธาที่ต้องการทำอะไรเพื่อพระเจ้าที่ตนรักด้วยใจบริสุทธิ์แก่พระเจ้าของเราเพื่อความเป็นสิริมงคล และความอบอุ่นทางใจ  ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าพระเจ้าได้บอกข้อบัญญัติใดๆให้ไว้กับ คุณ chai หรือเปล่า  ถึงดูเหมือนจะเข้าใจพระเจ้าดีเหลือเกิน ว่าพระองค์โปรดสิ่งใด ไม่โปรดสิ่งใด ถ้าเป็นอย่างนั้นผมก็คงต้องขอคำแนะนำดีๆจาก คุณ chai ล่ะครับ  สุดท้ายนี้ยังไงก็ต้องขอขอบพระคุณ คุณcahi เ็ป็นอย่างยิ่งนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ 
ขอบพระคุณ คุณบุตรมาเตศวรีมหาอุมาเทวี นะครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ^^  ขอบพระคุณ คุณอินทุศีตาลา  นะครับ แหล่งเช่าบูชา  เดี๋ยวไำว้พรุ่งนี้ผมจะไปตามคำแนะนำนะครับ  ^^   

ปล. ถ้าผู้ดูแลเห็นว่ากระทู้นี้ไม่สมควร หรือผมได้ทำอะไรที่ผิดกฎก็ตักเตือน หรือลงโทษได้เลยนะครับ ลูกผู้ชายกล้าำกล้ารับ  จะขอน้อมรับไว้ด้วยความยินดีครับ

ยินดีครับผม  พอดีวันนี้เพิ่งไปมา  ถ้าทราบล่วงหน้าจะถามราคามาให้ด้วยอ่ะครับ
ยังไงดูหลายๆร้านก่อนตัดสินใจนะครับ  ราคามันขึ้นอยู่กับสีหน้าเรา
ถ้าอยากได้มากราคามันจะแพงครับ  อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อ่อๆ  ต้องทำหน้าเบื่อโลกเข้าไว้ใช่มั้ยครับ ^^

พอดีว่า เข้ามาอ่านนานแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสมา่ร่วมแชร์สักที

เห็นคอมเม้นต์ของคุณบ่อยครับ  อ่านไปฮาไป ^^

เหอๆ  กลับมาเหมือนเดิมเลยนะค่ะ ไม่เปลี่ยนเลยจริงๆสำหรับคุณปลาวาล คุณแต่ก็มิได้นำพา หรือคุณตรีศังกุ ในภาคใหม่ว่า chai

อย่างไรก็ขอให้ใช้เหตุและผลในการถกันนะค่ะ  ดิชั้นเชื่อดีว่าพระเป็นเจ้าจะทรงรู้ดีที่สุดว่าอะไรเปนอย่างไร ใครมีเจตนาอย่างไร

ศานติ คะ

จริงเหรอครับ  คุณศรีมหามารตี
ผมว่าแต่ก่อนพี่เขามีสาระมากกว่านี้นะครับ
แต่ผมเห็นด้วยกับ  คุณศณีมหารมารตีมากๆเลย  อิ อิ

Quote from: ศรีมหามารตี on March 06, 2011, 06:55:08
เหอๆ  กลับมาเหมือนเดิมเลยนะค่ะ ไม่เปลี่ยนเลยจริงๆสำหรับคุณปลาวาล คุณแต่ก็มิได้นำพา หรือคุณตรีศังกุ ในภาคใหม่ว่า chai

อย่างไรก็ขอให้ใช้เหตุและผลในการถกันนะค่ะ  ดิชั้นเชื่อดีว่าพระเป็นเจ้าจะทรงรู้ดีที่สุดว่าอะไรเปนอย่างไร ใครมีเจตนาอย่างไร

ศานติ คะ

แปลกจังครับ พระกฤษณะเเบบโบราณท่านไม่ถือขลุ่ย แป็นปางปราบนาค ยกภูเขา  เเสดงว่าขลุ่ยไม่มีความสำคัญกับพระกฤษณะ ที่สำคัญกว่าต้องเป็นนาคกาลียะ กับภูเขา ใช่หรือป่าวครับ อันนี้ก็ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆครับ เพราะไม่ได้บูชาพระกฤษณะไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องของท่านเท่าไรครับ  แต่พระกฤษณะท่านเป็นเทพเเห่งความสุขรื่นเริงบันเทิงใจ  เเล้วขลุ่ยมันเป็นเครื่องดนตรีชนิดนึงเมื่อเป่า[HIGHLIGHT=#ffffff]เล้วก็แสดงถึงความสุขความรื่นเริงบันเทิงใจเหมือนกัน การถวายขลุ่ยแก่พระกฤษณะก็ไม่เป็นการ[/HIGHLIGHT]สมควรใช่ไหมครับ แต่ขลุ่ยมันก็มีอะไรที่ตรงกับท่านพระกฤษณะไม่ใช่หรอครับ  ถ้าถวายอะไรที่มันเป็นสิ่งที่ตรงและสอดคล้องกันกับทิพยภาวะของท่านก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ

ทางทีมงานขอเืตือนคุณ chai (หรือในอดีตคือ พิษประจิม ตรีศังกุ แต่ก็มิได้นำพา คุณครูไม่ใหญ่ และปลาวาฬ) หากคุณยังไม่หยุดพฤติกรรมการตอบกระทู้ที่ก่อกวน ทางทีมงานก็จำเป็นต้องดำเนินการกับคุณขั้นเด็ดขาดตามกฏระเบียบของเว็บ และจะไม่มีการให้โอกาสอีกไม่ว่ากรณีใดๆ และไม่ว่าคุณจะสมัครมาในยูสเซอร์ใดๆอีกทั้งสิ้น

จึงเรียนมาเพื่อทราบและขอให้นำไปพิจารณา

ทีมงาน HinduMeeting
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ถ้าพาหุรัดอ่ะนะ เราจะพาดูให้ได้นะคะ ลดได้เยอะได้ เพราะผ่านสังเวียนการต่อราคาที่พาหุรัดมาเยอะมากเเล้ว 5555+

ถึงคุึน chai อีกครั้ง คุนเป็นคนที่มองโลกแคบจริงๆค่ะ

การที่เราจะถวายศาสตราของพระองค์ท่านให้แก่พระองค์มันเป็นเรื่องผิดหฟรอกหรือ????

หอยสังข์ที่เห็นกันอยู่ๆๆ ไม่ได้ถวายพระนารายณ์หรอกหรือ ??? หรือว่าคนฮินดูเขาเอาสังข์มาลอยน้ำเล่นกัน

ตรีศูลของพระศิวะ เขาไม่ได้นำมาถวายพระองค์กันหรอกหรือ แล้วการทำอลังการั่มของชาวฮินดูแค่นำตรีศูลมาวางพาดข้างหน้าพระแม่ก็ถือเป็นการเปลี่ยน

เป็น กาลีอัมมัน แล้ว ตรีศูลไม่มีค่าหรือยังไง ในเมื่อเป็นศาสตราวุธของท่าน

พระกฤษณะเป่าขลุ่ย คุนบอกว่าท่านปราบพญานานค ยกภูเขาก็มี อยากทราบว่า ถ้าท่านจะปราบพญานาคเหยียบหัวอสูรนั้นพระองค์ท่านจะเอาขลุ่ยขึ้นมาเป่ามั้ยล่ะ ?

ยกภูเขา พระองค์ท่านเขาจะมีมือมาเป่าขลุ่ยหรือเปล่า ?

แล้วพระแม่ลักษมีถือดอกบัว ทำไมคนเขาถวายดอกบัวกันล่ะ คุนคิดว่าเขาถวายเพราะหาดอกไม้ดอกอื่นไม่ได้แล้วหรือยังไง ??

ศาสตราวุธของพระองค์ท่านทุกพระองค์ท่านล้วนมีความสำคัญยิ่ง เราจะให้ความสำคัญกับพระองค์ท่านโดยการถวายสิ่งที่แทนองค์ท่านไมไ่ด้หรือไง

อย่างตอนที่พระศิวะถวายจักรพระนารายณ์ ก็บอกได้แล้วว่าอาวุธทุกชิ้นล้วนมีความสำคัญไม่ใช่หรือไง เราไม่ต้องพูดกันถึงพิธีถวายอะไรนั้นหรอก พิธจำเ

เป้นต้องมีหรอถึงจะถวายได้ ถ้าอย่างนั้นก็เสนอแนะนำให้ทำพิธีถวายดอกบัวพระแม่ลักษมีเป็นไง เราถวายของเราไม่ได้เดือดร้อนใคร แต่ทำไมคุนถึง

พูดเหมือนว่าตัวคุนจะเป็นแกนโลกของทุกสิ่งอย่าง อะไรไม่ถูกตามความต้องการของคุณคุณถือว่าสิ่งนั้นผิดงั้นหรือ

ขอโทษด้วยถ้าหากพูดแรง พอดีเป็นคนตรง   

Quote from: chai on March 06, 2011, 00:05:42
ถ้าอินเดียแล้วดูเพี้ยนก็อย่าไปทำตาม
แบงค์500 ก็มีพระราชดำรัสสั้นๆอยู่นิครับ ตรงรูปเรือสำเภา
ถ้าอยากให้การบูชามันเป๊ะๆ ก็ต้องไปค้นปุราณะ18เล่มกันเลยทีเดียว
ถ้ามันเป็นธรรมเนียมที่ต้องปฏิบัติ
งั้นเทพองค์อื่น พระศิวะ คนไหว้ต้องเดินเที่ยวหาซื้อตรีศูลมาเปลี่ยนทุกปีเลยหรอ???
คนไหว้พระราม ต้องไปซื้อธนู ลูกศร มาถวายหรอ???
ไหว้พระขันทกุมาร ก็ต้องไปตระเวณหาซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์มาถวาย ต้องซื้อหอกมาถวายเยอะแยะเลยหรอ???
ส่วนการถวายอื่นๆ เสื้อผ้า อาภรณ์ รวมไปถึงขนม นม เนย เป็นการถวายพื้นฐานของคนที่บูชา
แล้วทำไมพระกฤษณะต้องทรงขลุ่ย??? ท่านชอบเป่าขลุ่ยเป็นชีวิตจิตใจ??? งั้นหรอ???

จะบอกว่าค้นไปสิสัก 200 เล่มมันก้ไม่เป๊ะหรอก

พระศิวะ คนไหว้ก็ซื้อตรีศูลมาถวายนะ หรือคุณว่าไม่จริง

ไหว้พระราม อันนี้ข้อผ่าน เพราะไม่ค่อยจะเห็นคนบูชาแบบจริงจังสักเท่าไหร่นัก

การถวายเสื้อผ้าอาภรณ์ อยากทราบว่า อาวุธยุทธปกรณ์นั้นมันก็ถือว่าเป็นหนึ่งในอาภรณ์นะ  อาภรณ์แบ่งได้หลายอย่าง

เครื่องประดับเพชรพลอยก็เป็น อาภรณ์ที่ถูกเรียกต่างกัน ศิราภรณ์ 

อย่างเสื้อผ้าก็จะเรียก พัสตราภรณ์ ซึ่งก็มาจากคำสองคำ พัสตรา+อาภรณ์ ซึ่งอาภรณ์แปลว่าของสวมใส่

อาวุธก็เป็นอาภรณ์อย่างหนึ่งที่ถูกเรียกต่างออกไป ตามการสนธิของคำ ศาสตราภรณ์ ศาสตรา + อาภรณ์

ดังนั้น อาวุธก็ถือว่าเป็น อาภรณ์อย่างหนึ่งตามหลักภาษาไทย และ ภาษาบาลี สันสกฤต ดังนั้น เราสมควรที่จะถวายอาภรณ์แก่พระองค์ท่าน เราจำเป็นต้องเลือกถวายเฉพาะเสื้อ อย่างด้วยหรือไม่

ก็ขอให้คุน chai เก็บเอาไปคิด แกนโลกมันอยู่ใจกลางโลกนะคะ ซึ่งคุนไม่ได้อยู่ใจกลางโลก คุนไมไ่ด้เป็นแกนโลก เอาความคิดของคุนคนเดียวเป็นใหญ่แล้วมาว่ากล่าวติเตียนผู้อื่น ไม่ได้ 

Quote from: ศรีมหามารตี on March 06, 2011, 09:15:13
แร๊งงงคะ ... คุณบุตรมาเตฯ ... 555

ป่าวแรงนะคับพี่
แต่จริงๆแล้วตะก่อนนี้ผมก็ชอบพี่เค้านะตรงที่พี่เค้ามีความรู้มาแบ่งปันในหลายๆแง่มุมอ่ะคับ

เออ หรอครับ

งั้นก็ซื้อให้หมดเลยแล้วกันนะครับ
เทพถืออาวุธอะไร ซื้อมาให้หมดเลยแล้วกัน
ก็ซื้อ คทา จักร สังข์ ให้พระวิษณุ
ซื้อขอช้างอังกุศ บาศ งา แบบที่ถวายขนม ไม่ใช่ซื้อแต่ขนม
พระแม่ทุรคามีสิบมือ ก็ซื้ออาวุธมาให้ครบสิบมือก้ได้ ไม่ใช่ซื้อแต่ตรีศูล
แล้วเทพที่รู้ว่าผู้หญิงมีสามีแล้ว แอบเข้าไปในห้องขณะที่สามีนางไม่อยู่ ถือเป็นตัวอย่างที่ดีหรือไม่???

เถียงข้างๆคูๆ ใช้สติในการตอบด้วยนะคะ

เราไม่เคยบอกว่าให้ซื้อมาถวายทั้งหมด แต่ถ้าบ้านคุณมีกำลังทรัพย์มากพอ จะซื้อมาถวายสัก 10 พระกรใครจะว่าได้ล่ะ ก็ไม่มี นอกจากคุณ

เราแค่บอกว่าการจะถวายศาสตราวุธมันก็ถวายได้ ไม่ผิด ไม่จำเป็นต้องมีพิธีรีตรอง ไม่ได้ทำอะไรที่ไม่ดี อยู่แล้ว

กำลังทรัพย์ใครมีพอจะถวายก็ถวายแล้วแต่สิทธิของเขา เราได้แค่ให้คำแนะนำ ไม่ใช่ว่าไปติเตียนโจมตีว่าสิ่งที่คนอื่นเขาทำเป็นสิ่งไม่ดี ทั้งๆที่มันเป็นสิ่งที่ปกติ

ที่คนอื่นเขาก้ทำกันแม้กระทั่งพราหมณ์เขาก็ทำกัน เพราะการจะถวายอาวุธให้แด่องค์ท่านนั้น ก็ถวายไปสิคะ หากพระองค์ท่านชอบท่านก็ใช้ หากท่านไม่ชอบท่านก็ไม่ใช้ จะไปเสียหายอะไร จิงหรือไม่

หรือคุนจะให้พรนะแม่ทุรคา 10 มือเปล่าๆไม่ถืออาวุธเลยกระนั้นสิ นั่นก้ผิดหลักปกรณ์ในกระทู้อื่นที่คุนบ่นหนักหนา

เราอยากจะถวายอะไร ก็ถวาย หากมันเป็นสิ่งดีแล้วล่ะก็ หากคุณจะเถียงต่อว่ารู้ได้ไงว่าสิ่งใดดีไม่ดี ก็ขอตอบว่าคุนโตมากี่ปีแล้วพิจรณาเองไม่เป็นหรือว่า

สิ่งใดดีไม่ดี ไม่มีใครรู้หรอกว่าพระองค์แท้จริงแล้วโปรดสิ่งใด เราก็ได้แค่ทำตามึความศรัทธาของเราที่เรามี พระองค์ท่านคงไม่โกรธเราเป็นฟืนเป็นไฟ

หรอกถ้าเกิดเราถวายแค่ถวายอาวุธผิด

แล้วอีกอย่าง.. กระทู้อื่นนั้น คุณบอกว่าเทวรูปมีตำหนิไม่ได้ กราบไหว้ ตรีศุลแทนหรือศิวลึงแทนดีกว่า คุนเองก็กราบไหว้บูชาศาสตราวุธอยู่เหมือนกันไม่ใช่หรือยังไง คิดว่าข้อนี้คุณคงจะเถียงไมไ่ด้เพราะหลักฐานมีอยู่ทนโท่ เว้นซะแต่คุนจะไปลบกระทู้นั้นทิ้งซะ

แล้วที่คุนบอกว่า ถือเป็นตัวอย่างมที่ดีหรือไม่ ?? อันนั้น ในความคิดของเรา เราคิดว่ามันเป็นการดูหมิ่นเกียรติและศักดิ์ศรีของพระองค์ท่านนะคะ ความคิดคนอื่น

จะยังไงก็แล้วแต่ แต่เราเคารพท่าน บูชาท่านด้วยศรัทธา ไม่ใช่ว่าบูชาเพื่อจะมาทำตามแบบอย่าง หรือคุนบูชาเทพเจ้าเพราะเขาเป้นแบบอย่างของคุณ

ถ้าเกิดมีงูเข้าบ้าน คุนก็จะไปปราบงูงั้นสิ มีศัตรูมารบราฆ่าฟันบ้างเมืองเรา คุณจะเหาะไปต่อสู้กับพวกเขาไม๊ละคะ หรือหากมีคนมาขอเงินคุน คุนก็ให้ไปเลยโดยไม่มีผลตอบแทน

หากมีคนมาขอของวิเสดคุน คุนก็จะเสกให้เขางั้นสิ เราบูชาด้วยความเคารพ ศรัทธา ใช้สติ ไม่ใช่ว่า บูชาเพราะอยากจะเป้นแบบพระองค์ท่าน

หากคุณมีความเห็นอื่นใดอีก ก็ใคร่ขอความกรุณา แก้มาเป้นข้อๆเลยค่ะ ไม่ใช่เถียงข้างๆคูๆแบบนี้

ขออภัยด้วยหากผิดพลาดหรือรบกวนใคร หากคุณทีมงานเห็นว่าไม่สมควรจะลงโทาก็ได้ค่ะ ดิฉันไม่ว่า ดิฉันอดไม่ได้จริงๆ

ไม่ได้ไหว้ตรีศูล อาวุธ อะไรทั้งสิ้น
จบมั๊ย

แสดงว่าคุณคงยังไม่เคยอ่านตอนนี้จริงๆ
อยากให้ลองอ่านเรื่อง ลิลิตนารายณ์สิบปาง พระราชนิพนธ์ร.6
ว่าท่านคิดยังไงกับกรณีนี้ ท่านยังแอนตี้สุดๆ
เหตุผลที่แอนตี้ก็สมควรอยู่
หรือคิดว่าการที่ลักลอบเข้าไปในห้องสตรีที่มีสามีแล้ว เป็นเรื่องที่ถูกที่ควร หรือมองว่าไม่เป็นอะไร???
และมั่นใจว่าคนที่บูชา ส่วนใหญ่ไม่ทราบตอนนี้มาก่อน

บางเรื่องเห็นว่าเรื่องเล็กๆ

แต่กลับมองข้ามคิดว่าไม่สำคัญ

อย่างเรื่องเทวรูป

คิดจะบูชาทั้งที

คิดว่าบูชาอะไรก็ได้

เทวรูปมีตำหนินิดนึงไม่เป็นไร

ไหว้ๆไปเถอะ......คงไม่ต่างอะไรกับการไหว้ก้อนหิน

ถ้าไหว้แบบนั้น

สู้ไหว้สัญลักษณ์แทนองค์ยังดีกว่า เช่น ไหว้ตรีศูล ไหว้ศิวลึงค์

แต่จะไหว้รูปเคารพยังไม่ให้ความสำคัญ

ทั้งที่เรื่องรูปลักษณ์ เรื่องพระปฏิมา เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ

ข้างบนนี้ คุนเป็นคนตั้งกระทู้ถูกมั้ย........ คุนบอกว่าไหว้สัญลักษณ์แทนองค์อย่างดีกว่า ตรีศูลงี้ สัญลักษณ์แทนองค์ เราจะเอาสัญลักษณ์แทนองค์มาถวายพระองค์ท่าน ผิดหรือไม่ ?

คุนบอกเรื่องรูปลักาณ์ พระปฏิมา สำคัญมาก เทวรูปผิดปกรร์ ไม่ดี ไม่ควรบูชา การที่ผิดปกรณ์นั่นคืออะไร อาวุธไม่ครบ อาวุธไม่ถูกตามปกรณ์ ลักษณะไม่ถูกตามปกรณ์ใช่หรือไม่ ?

คุึณยังจะเถียงอีกหรือไม่ ว่าคุณไม่ได้ให้ความสำคัญกับอาวุธเหมือนกัน ............

แก้มาเลยค่ะ พร้อมรับฟัง

เราไม่รู้หรอกนะคะ ไม่เคยอ่านค่ะ

แต่เราก็พอจะรู้นะคะ ว่าเทพฮินดูหลายๆพระองค์ ไอเรื่องลักลอบเขาห้องนอนสตรีที่มีสามีแล้วมันเป็นเรื่องปกติค่ะ

เพราะรู้สึกว่าจะมีมากกว่านั้นด้วยซ้ำ แต่เราจะไม่กล่าวถึง

เรากล่าวถึงว่า เราบูชาท่าน ไม่ใช่เพราะจะเอาท่านมาเป็นแบบอย่าง ทุกคนรู้ดีว่าสิ่งใดดีไม่ดี สิ่งใดควรทำไม่ควรทำ

เราบูชาท่าน เพราะศรัทธาก็เท่านั้น ไม่ได้มีความต้องการที่จะลอกเลียนแบบใดๆ แล้วก็คิดว่าคงจะไม่มีใครเลียนแบบด้วย

เพราะมันเลียนแบบกันไม่ได้

ไอเรื่องลักลอบ มีใครไม่รู้บ้างไหมคะว่ามันผิด ไม่มีค่ะ ทุกคนรู้หมดว่าผิด แต่ถ้ามันผิด เราจะไปลอกเลียนแบบมันทำไมละค่ะ

เราไมไ่ด้สนับสนุน ถามว่าเราแอนตี้มั้ยเรื่องลักลอบเข้าห้องผญที่มีสามีแล้ว เราก็แอนตี้อยู่

แต่เราก็ทำอะไรไมไ่ด้ เราไม่มีสิทธิแม้แต่จะไปว่าเขา แล้วเราสมควรแล้วหรือที่จะไปด่าว่าพระองค์ท่าน

พระองค์ท่านเป็นเทพ แต่ก็ยังมีกิเลศเหมือนมนุษย์นะคะ พระองค์ไม่ใช่พระพุทธเจ้า -/*- ไม่ใช่พระ

แต่ผมก็ไม่ได้บูชานิ
แค่ยกตัวอย่างเฉยๆ
...
เทพที่ว่า หลายองค์ องค์ไหนบ้างที่เป็นแบบนี้???
และคิดว่าถ้ามี คงโดนเมียตนเองสาป เช่น พระพรหม
แล้วผู้หญิงที่ท่านไปหา แต่งงานมีสามีแล้ว และลักลอบอยู่กินกันแบบคนรัก ทั้งที่ฝ่ายหญิงมีสามี ไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิดศีลธรรมหรอกหรอ???
สามีนางก็เป็นคนหมู่บ้านเดียวกับนางนี่เอง
เรื่องอื่นๆที่ไม่ปลื้มก็เยอะ
ตอนพิธีขึ้นครองราชท้าวยุธิษฐิระ ท่านก็มางาน และศิศุปาลก็มางานด้วย
แล้วตัดคอศิศุปาลในงานพิธี.......ศิศุปาลคงไปพูดจี้อะไรบางอย่างเข้า เลยโดนปิดปาก
ตอนก่อนทำสงคราม บอกว่าตนเองจะไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ไม่จับอาวุธ ประกาศกับ2ตระกูล
ท่านมอบกองทัพท่านเองให้ฝ่ายเการพ ส่วนอรชุนขอให้ท่านมาเป็นสารถีขับรถ

อันที่จริงดิฉันไม่ได้ต้องการจะหาเรื่องนะคะ แต่กระทู้ที่ผ่านมานั้นอยากจะสะกิดเตือนเพื่อนๆในบอร์ดที่รักว่า การจะแนะนำหรือกล่าวถึงอะไรนั้น ควรอยู่บนพื้นฐานของการศึกษาอย่างมีเหตุมีผล ที่ผ่านมาปัญหามากมายเกิดขึ้นที่บ้านหลังนี้ก็เพราะเราขาดหลักนี้ไปค่ะ อย่างไรก็ตามหลักเหตุและผลนั้นก็ควรตั้งอยู่บนพื้นฐานของมารยาทอันดีในการสื่อสารออนไลน์ด้วยค่ะ

ดิฉันเคยได้สนทนากับคุณ chai นี้หลายครั้งทั้งผ่านระบบออนไลน์และทางโทรศัพท์ เรียนตามตรงว่าโลกทัศน์คุณยังแคบไปสำหรับการฟันธงอะไรๆ และที่สำคัญที่สุดคุณออกจากเป็ฯคนประเภท 'มะนาวไม่มีน้ำ' ไปสักหน่อย ซึ่งนั่นเป็ฯผลเสียต่อตัวคุณเองและอาจจะส่งผลเสียถึงคนอื่นๆด้วยค่ะ

ยกตัวอย่างในกระทู้นี้ คุณแสดงความเห็นทุกเรื่องจากการคิดตีความเอาเอง โดยไม่มีหลักเหตุและผล หรือหลักฐานใดรองรับ ทราบมาแค่ไหนก็คิดว่านั่นคือทั้งหมดแล้ว ที่ดิฉันขอให้คุณแสดงเหตุผลและหลักฐานนั้นต้องการจะขอให้คุณแสดงว่าคุณมีความรู้กว้างไกลแค่ไหน แต่คุณทำไม่ได้เลย กลับแสดงให้เห็นว่าคุณมีความเข้าใจโลกนี้อย่างคับแคบ แต่พยายามจะใช้โลกแคบของคุณกำหนดโลกของคนอื่นตามไปด้วย

ดิฉันได้สนทนากับบัณฑิตผู้ใหญ่สองท่านเมื่อไม่นานมานี้ ท่านกล่าวไว้ประเด็นหนึ่งน่าสนใจว่า 'คนไม่รู้ไม่น่ากลัวเท่าคนไม่รู้ที่พยายามบอกคนอื่นว่าตัวรู้'

ประเด็นเรื่องพระกฤษณะนี้ คุณโจมตีท่านมาโดยตลอด โดยยกพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 6 มาอ้างทุกครั้ง แต่คุณก็ทราบเรื่องนี้ไกลที่สุดก้แค่รัชกาลที่ 6นี่แหละค่ะ ก่อนหน้านี้คุรไม่รู้เลย พระเจ้าอยู่หัวพระองค์นั้นท่านก็แสดงอย่างชัดเจนว่า 'โดยส่วนพระองค์' ท่านไม่โปรดพระอุปนิสัยบางอย่างของพระกฤษณะ ท่านก็ไม่ได้บอกว่าทุกคนต้องเกลียดตามท่าน

ก่อนที่คุณจะสรุปอะไรคุณรู้รอบแล้วหรือ ลึกแล้วหรือ ควรแล้วล่ะหรือที่คุณแนะนำคนอื่น

คุณแสดงตัวมาโดยตลอดว่าคุณอ่านปุณาณะมาเยอะ คุณอ่านฉบับไหนคะ ภาษาไหน คุณอ่านเอาจากเล่มจริง ภาษาจริงเลยหรือไม่ หรือได้แค่อ่านบทแปล แล้วคุณเชื่อได้อย่างไรว่าบทแปลนั้นถูกต้องตรงตามความในต้นฉบับ

ดิฉํนแนะนำด้วยความหวังดีว่าคุณควรกลับไปศึกษาวิชา มนุษยวิทยา ศาสนวิทยา สังคมศาสตร์ ประวัติศาสตร์ มาก่อนดีกว่านะคะ ก่อนจะมาพยายามทำความเข้าใจกับเทววิทยา

ขอบคุณค่ะ

จริงๆแล้วคุณน่าจะพอรู้นะครับ  ว่าเรื่องเหล่านี้มีหลายครั้งที่แต่งขึ้นเพื่อทำลายเทพอีกฝ่าย
ก็จะละเลงลงไปจนเทพอีกฝ่ายเสียหายอย่างมากมาย

ผมว่าที่เราไหว้เพราะว่ากวามกรุณาที่พระองค์มีต่อผู้บูชา  ไม่ได้วไหว้ที่มีชายากี่องค์
ไม่ได้ไหว้ที่ไปได้กับลูกเขาเมียใคร  แทนที่จะศึกษาด้านดีด้วย  คุณกลับหาแต่ข้อที่ติเตียน
ถึงคุณไม่ได้บูชา  ผมก็เชื่อว่าผลแห่งการกระทำย่อมส่งถึงคุณแน่นอน
พระผู้เป็นเจ้าทรงสถิตทุกที่  และที่แน่ๆ

"พระองค์ทรงสถิตอยู่ในใจของผู้ที่ศรัทธาพระองค์ทุกคน"

ขอพระกาลีผู้ยิ่งใหญ่โปรดทำลายมายาและประทานความศานติด้วยเทอญ

และขออภัยถึงคุรเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะที่มีส่วนทำให้กระทู้นี้กลายเป็ฯสนามรบไป

อันที่จริงเมื่อวานนี้จะตอบอะไรกับคุณเหมือนกันแต่ลืมไปเสียสนิท กราบขออภัยอีกรอบ

จะขออนุญาตแนะนำว่าคุณเล็งไว้ในใจหรือเปล่าคะว่าอาวุธที่ต้องการนี้ คุณอยากได้เป็ฯวัสดุอะไร ฝีมือปราณีตเพียงใด

สถานที่มีตั้งแต่วัดราชนัดดาราม ไปจนถึงพาหุรัดเลยค่ะ เริ่มตั้งแต่เรซิ่นไปจนถึงสำริด ทั้งนี้ราคาและคุรภาพก็ต่างกัน

เข้าใจว่าบางร้านสามารถสั่งซื้อได้ แต่อาจต้องพิจารณาให้ถ้วนถี่เล้กน้อยค่ะ

ขอบพระคุณและกราบขออภัยอีกครั้ง

แต่ผมก็ไม่เคยบอกนะว่าอ่านปุราณะ
เพราะรู้ดีว่าปุราณะมันเป็นแค่เทพนิยาย
แล้วถ้าไม่มีปุราณะ เทพคงไม่มีความขลัง
ฮินดูไม่ได้มีแค่อินเดีย ทมิฬ
แต่ยังมี บาหลี บังคลาเทศ เนปาล ทำไมไม่ค่อยพูดถึงละ???
บาหลีก็เป็นฮินดูทั้งเกาะ ก็ไม่ได้เชื่ออะไรแบบที่อินเดียเชื่อ
แต่โดนส่วนตัวคนบาหลีนับถือศาสนาฮินดู

ไหว้เพราะมีความกรุณา อืมมม มีเหตุผลดี
ส่วนเรื่องร.6 อยากให้ดูสำนวนที่ท่านเขียนในหนังสือ
ไม่ใช่แค่ไม่โปรดเฉยๆ

ท่านว่าไว้ยังไงล่ะค่ะ หนังสือคุณเล่มเดียวกับดิฉันหรือเปล่า ท่านห้ามคนไทยบูชา ทรงสาปแช่งผู้บูหรือ หรือว่าท่านบังคับพสนกนิกรไม่ให้บูชา พระราชนิพนธ์เล่มนี้ทรงไว้ปีไหน แล้วก่อนหน้านี้คุณคิดว่าคนไทยคิดอย่างไรก็พระกฤษณะล่ะค่ะ

คุณคิดว่าเพราะอะไรรัชกาลที่ 6ถึง 'ไม่โปรด (ยังยืนยันคำนี้อยู่ค่ะ) ล่ะคะ ? เอ๊ะ....คุณวิเคราะห์เป็ฯไหมหนอ'

เรื่องนี้ไม่ได้แต่งเพื่อทำลายเทพเลย
เรื่องนี้ก็แต่งโดยสาวกท่านเองนี่แหละ
อย่างพระแม่รา... ถ้าใครเคยอ่านเรื่องพระกฤษณะแบบเต็มๆคงพอจะทราบ
จนร.6ท่านนิพนธ์ลิลิต
และหน้าท้ายๆ มี"คอมเม้น"มากมาย มีการยกตัวอย่าง
เรื่องพระกฤษณะไม่ได้มีแค่มหาภารตะหรือภควัทคีตา

และตอนนี้หนังสือไม่อยู่กับตัว เพราะให้คนยืมอ่านแล้วเขาทำหาย
และก่อนหน้านี้คนไทยไม่รู้จักพระกฤษณะด้วยมั้ง คนไทยเป็นพุทธกันอยู่
ไม่มีแม้แต่สร้างศาลพระพรหม
ข้อความนั้นก็มีบอกชื่อ อายัณโฆษ สามีนางรา....
เล่มอื่นๆที่กล่าวถึงพระกฤษณะก็มีบอก บอกชัดเจนว่านางเป็นสามีภรรยา มาก่อนที่เจอพระองค์

และท่านเองบอกชัดเจนนิ และเปรียบเทียบเหตุการณ์ นั่นนู่นนี่นั่น
ไม่ใช่ลงไว้แค่สองสามบรรทัด แต่ยาวหน้าสองหน้า......หรือท่านแค่ยกตัวอย่างเฉยๆ สงสัยผมคิดไปเอง

แต่ผมก็ไม่เคยบอกนะว่าอ่านปุราณะ
เพราะรู้ดีว่าปุราณะมันเป็นแค่เทพนิยาย
แล้วถ้าไม่มีปุราณะ เทพคงไม่มีความขลัง
แต่ยังมี บาหลี บังคลาเทศ เนปาล ทำไมไม่ค่อยพูดถึงละ???
บาหลีก็เป็นฮินดูทั้งเกาะ ก็ไม่ได้เชื่ออะไรแบบที่อินเดียเชื่อ
แต่โดนส่วนตัวคนบาหลีนับถือศาสนาฮินดู

อย่านะคะ อย่าพูดเช่นนั้น คุณโจมตีปุราณะเสมอ อ้างถึงเรื่องราวจากปุณาณะเสมอๆ วิพากษณ์อย่างนั้น วิพากษณ์อย่างนี้ แต่คุณกำลังจะบอกว่าการวิพากษ์วิจารณ์ของคุณเกิดจากพื้นฐานที่คุณไม่เคยศึกษาปุราณะเลยอย่างนั้นหรือ คุณกำลังพูดถึงการศึกษาศาสตร์ต่างๆโดยไม่เคยทำความเข้าใจหลักฐานเลยอย่างนั้นหรือ  แม่เจ้า

อินเดียคือต้นธารของศาสนาฮินดูและอีกหลายศาสนานะคะ แต่คุณกำลังบอกว่าคุณจะตีความศาสนาฮินดูโดยการศึกษาผ่าน 'กลางทาง' และ 'ปลายทาง' แต่เชิ่ดใส่ 'ต้นทาง' อย่างนั้นหรือคะ คุณพระคุณเจ้าช่วย

ดิฉันนึกว่ากำลังคุยกับผู้รู้ หรือผู้ใฝ่รู้คนหนึ่งอยู่ ถ้าเป้นอย่างนี้ เห็นทีจะต้องจรลีแล้วล่ะค่ะ

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

ป.ล. ถึงท่านทั้งหลายและคุณ chai ด้วยนะคะ ที่คุณ Chai บอกว่าคนไทยก่อนหน้ารัชกาลที่ 6 ไม่รู้จักพระกฤษณะนั้น เป็ฯความเข้าใจที่ผิดมหันตืและแสดงให้เห็นโลกทัศน์อันคับแคบของผู้พูดนะคะ คุณ Chai คงมัวแต่หลงไหลพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 6 มากไป จนละเลยตำราภาพเทวรูปและเทวดานพเคราะห์ซึ่งสันนิษฐานว่าเขียนขึ้นในรัชกาลที่ 4 และมีเค้าว่าอาจนำมาจากตำราอันเก่าแก่กว่านั้นก็เป็นได้ หรือคุณ chai คงมัวแต่อ่านลิลิตนารายณ์สิบปางเพลินจนไม่มีเวลาไปเยี่ยมชมจิตรกรรมในพระอุโบสถวัดบวรสถานสุทธาวาสเลยนะคะ

ถ้ามีเวลาลองหาดูนะคะจะได้เข้าใจอะไรๆได้กว้างขึ้นสักนิด

โอ๊ยยย เซงงงงง วัยรุ่นเซงงงง สนทนากับคนแบบนี้แล้วปวดหัวววววววว

ดิฉันอายุ 17 ปี ความรู้อะไรก็ไมไ่ด้มากมายนัก หากมีอะไรไม่พอใจก็ขอโทษด้วย แล้วก็ขอโทษที่ต้องตอบเพราะมันอดไม่อยู่ มันคันปากมากมายเหลือเกิน
Quote from: chai on March 06, 2011, 16:40:21

จา่กข้อความตรงนี้ ไม่ว่าบุคคลจากส่วนใดของประเทศไทยที่อ่านภาษาไทยออก สามารถตีความได้ไว้

คุณแทบไม่ได้มีความศรัทธาอะไรใดๆในเทพเจ้าฮินดูเลย และไม่เคยใช้สติใดๆในการไต่ตรอง มีแต่ปากเพื่อสรรหาวาจาและอ้างหลักฐานที่มาจากความคิดของ

บุคคลผู้อื่น บางคนบูชาเทพ แต่ก็ไม่ได้สนใจในปุราณะมากมายที่กำหนดมา เวลาบูชาจะมีกี่คนกันที่คิดว่าบูชาองค์นี้เพราะขลังดี ถ้ามีก็คงบูชาแบบขาดสติ

Quote from: chai on March 06, 2011, 16:43:23
ไหว้เพราะมีความกรุณา อืมมม มีเหตุผลดี
ส่วนเรื่องร.6 อยากให้ดูสำนวนที่ท่านเขียนในหนังสือ
ไม่ใช่แค่ไม่โปรดเฉยๆ

ไหว้เพราะความกรูณา ใช่ค่ะเหตุผลดี หรือคุณไหว้เพราะอยากได้ของที่พระองค์ท่านจะมอบให้เวลาเราขอหรืออย่างไร

ร.6 คุณอยากให้ดูสำนวนอะไรล่ะคะ กอปมาเลย อย่างมากก้แค่เกลียด แล้วทำไมหรอคะ ร.6 เขาไม่ชอบพระกฤษณะแล้วยังไงหรอค่ะ

เกี่ยวอะไรกับเรา เราต้องเชื่อตามพระราชนิพนธ์ที่พระองค์ท่านแต่งมาจากความคิดส่วนตัวกระนั้นซิ หลักฐานที่มีความคิดของตนเข้าไปเกี่ยวข้องย่อมเป็นหลักฐานที่ไม่มีความน่าเชื่อถือ

คุนอ่านพระราชนิพนธ์ ร.6 เกลียด แล้วทำไมคุณไม่อ่าน ภควคีตา ไม่อ่านเล่มอื่นๆที่บอกว่าพระองค์ท่านดีบ้างล่ะ

เทพทุกพระองค์ก็ย่อมมีกิเลศเหมือนมนุษย์ จะให้ยกตัวอย่างก็ได้เยอะอยู่ แต่ขอไม่ยก

ถ้าคุณรับรู้มาจนครบทุกพระองค์แล้ว คุณก็คงจะต้องแอนตี้ทุกๆพระองค์กันเลยทีเดียว

พระศิวะ ท่านก็มีสิ่งที่เคยทำผิดพลาด

พระแม่สุรสวตี ท่านก็มี

พระนารายณ์ ท่านก็เยอะ

พระพรหม ท่านก็มาก

พระแม่อุมา ท่านก็ใช่ว่าจะไม่มี

และเทพองคือื่นๆอีก ทุกองค์ล้วนเคยผิดพลาดกันทั้งนั้น พระองค์เป็นเทพเจ้า มีกิเลศ มีตัณหา พระองค์ไม่ใช่พระ ไม่ใช่พระพุทธเจ้า

แล้วอีกอย่าง เรื่อง รัชกาล ดิฉันไม่ค่อยอยากจะพูดนัก หนังสือบางเล่มที่เขียนออกมาดี ก็ถูกเผาถูกทำลาย หนังสือหลายๆเล่มที่เขียนข้อมูลที่เป็นความจริง

ก้ถูกสั่งรื้อ สั่งเก็บ นับประสาอะำไรกับแค่พระราชนิพนธ์ที่มาจากวิจารณญาณของพระองค์ท่านเอง

ไปไกลแล้ว ขออภัยด้วย ก็แค่อยากบอกให้คุณ CHai รู้ว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า คุณไม่ใช่แกนโลก

คนที่มีความรู้แต่ไม่อวดความรู้นั่นแหละคือคนฉลาดที่แท ้จริง

แต่คนที่มีความรู้แต่อวดความรู้ นั่นแหละ คือคนโง่ที่โง่ซะยิ่งกว่าคนที่ไม่รู้