Loader

อยากได้ตรีเพชร หรือ กระบอง ของหนุมานครับ

Started by Steve-Aon, March 05, 2011, 21:56:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คุณเหมือนว่า การที่เทพจะมีเมียหลายคนนั้นแปลกมากหรือยังไงคะ

ถ้าจำไม่ผิดคุ้นๆว่าเคยอ่านเจอว่า ที่จริงแล้ว พระแม่คงคา พระแม่ลักษมี พระแม่สุรัส เป็นชายาของพระนารายทั้งสามเลยนะคะ แต่เกิดเหตุวิวาทต่างๆนาๆบลาๆๆๆ

ขี้เกียจจะยก ทำให้พระนารายณ์มอบๆๆให้ไป เหลบือแค่พระแม่ลักษมีองค์เดียว

ถ้าจำไม่ผิดพระศิวะก็มีมากกว่า 1 นะชายาน่ะ

แล้วทำไมหรอคะ มันผิดศีลธรรมแล้วยังไงล่ะคะ ศีลธรรมของศาสนพุดมันใช้กะฮินดูได้หรอคะ เห็นคนฮินดูมีเมียหลายคนก็เยอะไปนะคะ

หรือว่าคุนอิจฉาที่พระองค์ท่านมีได้ แต่คุณมีไมไ่ด้ ถ้าคุณอยากมีคุณก็มีไปสิคะ ใครจะไปด่าว่าคุณได้ วิจารณญาณและสติเท่าัน้นแอหละค่ะ

ถ้าคุณไม่มีมันมากนัก ก้น่าจะหามันมาประดับสมองไว้บ้างนะคะ โลกทัศน์จะได้กว้างขึ้น

ขออภัย ดิฉันอายุแค่ 17 ปีและเป็นกะเทย การจะสรรหาคำที่สุภาพออกมาจากปากดิฉันแล้ว โดยปกตินั้นยากมาก ดิฉันขัดเกลาภาษาได้แค่นี้

หากใครคิดว่าแรงไปก็ขอโทษด้วย

Quote from: อินทุศีตาลา on March 06, 2011, 16:39:59
และขออภัยถึงคุรเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะที่มีส่วนทำให้กระทู้นี้กลายเป็ฯสนามรบไป

อันที่จริงเมื่อวานนี้จะตอบอะไรกับคุณเหมือนกันแต่ลืมไปเสียสนิท กราบขออภัยอีกรอบ

จะขออนุญาตแนะนำว่าคุณเล็งไว้ในใจหรือเปล่าคะว่าอาวุธที่ต้องการนี้ คุณอยากได้เป็ฯวัสดุอะไร ฝีมือปราณีตเพียงใด

สถานที่มีตั้งแต่วัดราชนัดดาราม ไปจนถึงพาหุรัดเลยค่ะ เริ่มตั้งแต่เรซิ่นไปจนถึงสำริด ทั้งนี้ราคาและคุรภาพก็ต่างกัน

เข้าใจว่าบางร้านสามารถสั่งซื้อได้ แต่อาจต้องพิจารณาให้ถ้วนถี่เล้กน้อยค่ะ

ขอบพระคุณและกราบขออภัยอีกครั้ง

ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ  ผมเองต่างหากที่ต้องกราบขอบพระคุณเป็นแอย่างสูง  ตอนนี้ผมได้หาซื้อกระบองหนุมานมาเรียบร้อยแล้วครับได้จาก
ที่วัดราชนัดดาเป็นทองเหลืองครับ ราคา 400 บาท  ไม่ทราบว่าแพงไปรึเปล่า  ^^
ขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าก่อนที่ผมจะตัดสินใจเข้ามาเป็นสมาชิกของ HM นี้ ผมเองได้อ่านศึกษามาสักระยะหนึ่งแล้วครับ เห็นว่าที่นี่มีข้อมูลอย่างดีให้ผมสามารถเก็บเกี่ยวไปประดับความรู้ได้ แต่ที่สำคัญที่ผมตัดสินใจเข้ามาเป็นส่วนหนึ่ง เพราะผมเห็๋นว่าที่นี่มีแต่คนที่รักพระเจ้าอย่างจริงใจ  แต่ผมก็รู้นะครับว่ามีบางท่านที่มักจะสร้างกระแสให้กับตัวเอง ด้วยการปั่นกระทู้ หาเรื่องโจมตีผู้อื่น อวดฉลาดทั้งที่บางทีโง่เขลา ผมได้เตรียมใจมาล่วงหน้าแล้วล่ะครับ ว่าไม่ช้าก็เร็วต้องโดน  แต่ผมไ่ม่สนหรอกครับ เพราะมันไม่มีค่าแก่การจดจำ ผมจะจดจำแต่สิ่งดีๆ และมิตรภาพที่หลายๆท่านมอบให้ ทำให้ครอบครัวนี้อบอุ่น ด้วยความหวังดีที่มีให้แก่กัน  เห็นมูลก็อย่าเอาไม้ไปแหย่ หรือเอามือไปจับเลยครับ เปรอะเปื้อนเปล่าๆ
ใครบางท่านในที่นี้ อ้างว่า ให้ไหว้พระเจ้า ไม่ใช่ไหว้ศาสตราวุธ ผมว่าปัญญาระดับเด็ก ป. 2 ก็คงเข้าใจในเจตนาของผมนะครับ ว่าการหาศาสตราวุึธมาถวายเทพเป็นการแสดงออกถึงความรักและเคารพบูชาต่อองค์เทพ ซึ่งไม่ได้หามาเพื่อไหว้แทนเทพ  ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย จึงต้องพยายามสอบถามข้อมูลจากผู้รู้  ผมเคารพคนที่มีปัญญาที่แท้จริง และมิตรภาพครับ  ผมไม่ได้เคารพที่ความอาวุโส  หากเด็กประถมมีความรู้มากกว่าผม ผมเองก็พร้อมที่จะน้อมรับฟังด้วยความเคารพ  แต่ถ้าบางท่านแม้จะอาวุโสกว่าแต่วุฒิทางปัญญาด้อย ผมเองก็ไม่เคารพเหมือนกัน ซึ่งการแสดงถึงความด้อยทางวุฒิปัญญา ยกตัวอย่างนะครับ การหลงตัวเองว่าเป็นศูนย์กลางแห่งจักรวาล  การหลงคิดว่าตัวเองถูกทั้งที่ผิดและคิดว่าคนอื่นผิดทั้งที่ถูก
การหลงตัวเองคิดว่าความรู้แน่นแต่ที่แท้ปัญญาแค่หางอึ่ง  และการดูหมิ่นความคิดของผู้อื่น  นี่คือตัวอย่างของผู้ด้อยวุฒิทางปัญญา่ ผู้มีปัญหาทางสุขภาพจิต หรืออาจจะมีปัญหาทางครอบครัว
ก็อย่างที่ผมกล่าวไว้ว่า ผมถวายเพราะความเคารพต่อองค์เทพ และความชอบส่วนตัว ไม่ได้ยึดตามหลักใดๆทั้งสิ้น  จากการที่มีผู้กล่าวอ้างถึง ปุราณะ ยอมรับตามตรงว่าผมไม่มีความรู้ในด้านนี้  แต่อยากจะบอกว่า ถึงอย่างไรก็ตามมันก็เป็นเพียงสิ่งที่มนุษย์แต่งขึ้นมาจากความเชื่อของบุคคล  ไม่ได้เกิดจากพระเจ้าท่านทรงมีพระบัญชา ในการออกข้อบัญญัติต่างๆไว้ ว่าสิ่งใดชอบ สิ่งใดไม่ชอบ  ก็อย่างที่บอกไปนะครับ ถ้าคุณ chai นั้นได้รับพระบัญชาจากพระเจ้าในการออกข้อบัญญัติต่างๆ ก็ขอให้นำหลักฐานมาพิสูจน์ครับ แล้วจะน้อมรับฟังแต่โดยดี.....

ปล. รักและเคารพ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านที่มีไมตรีจิต และความมีเหตุมีผล แต่หากท่านใดร้ายมาก็ขออนุญาตร้ายตอบนะครับ คงไม่ว่ากัน เพราะคุณดูหมิ่นผมมากเกินไป....

กระบองพระหนุมาน ขนาดประมานไหนอ่ะคะ เราคิดว่า 400 มันแพงอยู่นะ -*- ขอทราบขนาดด้วยค่า

ส่วนตรีเพชรของพระหนุมานนี่ น่าจะใช้ตรีศูลของพระศิวะแทนกันได้นะคะ ถ้าหาไม่ได้

เพราะหนุมานเป็นภาคหนึ่งของพระศิวะ ตรีเพชรที่หมายถึงน่าจะเป็นตรีศูลนี่ละค่ะ บางปกรณ์ของพระศิวะ ก็ถือตรีศูลด้ามสั้นอยู่นะคะ

- - - - หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วย

อ่อ ขนาดก็ประมาณ 11 นิ้วครับ  หน้ากว้างปะรมาณ 3นิ้ว ครึ่ง ครับ

พอดีไปเดินดูที่พาหุรัดมาก่อนครับ ไม่ค่อยจะมี แต่มีร้านหนึ่งราคา 500 ครับ แต่งานค่อนข้างมีตำหนิเยอะไปหน่อย ก็เลยไปดูที่วัดราชนัดดาก็ไม่ค่อยจะมีเหมือนกัน เจอร้านแรกราคา 600 บาท เดินไปเดินมาเจอร้านนี้เข้า ต่อมาได้ 400 ครับ  ไม่ทราบเหมือนกันว่าแพงไปรึเปล่าเพราะนานๆจะไปทีเลยไม่ค่อยรู้เรื่องราคาเท่าไรครับ

เอ๊อ ถามนิดหนึ่ง ครับ พอดีผมอยากทราบข้อมูลรายละเอียดของเศียรหนุมานนะครับ เศียรใหญ่อยากได้มาบูชาบ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงบ้างถ้าได้นำมาบูชาแล้ว วันนี้ไปเจออยู่ มีราคา 1200 , 1300 , และ 1500 ครับ  ราคา 1500 ที่ร้าน แดง ครับ สวยมากครับ อยากได้มาบูชาบ้าง แต่ไม่มีความรู้เลย   

คนไทยสมัยโบราณไม่ได้รู้จักเทพมากมายหรอก
อย่าว่าแต่พระกฤษณะเลย คนที่รู้ดีคงเป็นกลุ่มที่มีความรู้พอสมควร
ตาสีตาสาคงไม่รู้จัก
แต่โบราณมา
ศาสนามักถูกใช้เป็นเครื่องมือในการเมืองการปกครอง
ล้างสมองประชาชน
บทบัญญัติในศาสนาถูกเอามาใช้เป็นกฎหมายใช้ปกครองคน
เอาความเชื่อทางศาสนามาล้างสมอง
จะบูชาเทพถ้าไม่มีการอิงปุราณะ ก็จะกลายเป็นทำผิดๆถูกๆ
ถ้าอ้างอิงมันซะทุกเล่มทุกบรรทัด ฮินดูบ้านเมืองอื่นจะถือว่าทำผิดรึเปล่า???
คนฮินดูในบาหลีก็ไม่ได้เน้นเรื่องแต้มแจิมผงชาติ ไม่ได้เน้นเรื่องการถวายอารตี
หมายความว่าคนฮินดูบาหลีที่ไหว้เทพทำไม่ถูก ทำผิดแบบแผน ไม่ตรงปุราณะ......จะอ้างแบบนั้นก็ไม่ได้หรอก
จะมาอิงกับปุราณะตลอดมันไม่ได้
ปุราณะไม่ใช่หนังสือเรียนที่เอามาอ้างอิงการบูชาเทพ
หรืออ้างอิงแล้วบูชาถูกต้อง
แต่สมัยนั้นจะบูชายังไงก็สอนกันในครอบครัว หรือถามผู้รู้ที่อยู่ใกล้ตัว
เพราะสมัยก่อนก็มีพิธีเข้ารีตอยู่แล้ว
และสมัยโบราณไม่มีแม้แต่เรื่องอหิงสาด้วย
เพราะการเซ่นบูชาสมัยโบราณทำโดยการก่อไฟ ถวายดอกไม้ เทพโปรดการดื่มเหล้า หนักๆหน่อยก็บูชาด้วยชีวิต
มีพิธีกรรมฆ่าสัตว์บูชายัญ ถ้าพวกวรรณะกษัตริย์ก็ทำพิธีอัศวเมธ
เทพบางองค์ก็อยู่ในพวก ghost floor city เช่น พระวาสุเทพ พระราฆพ พระวายุบุตร เป็นตัวแทนของวีรบุรุษ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์พื้นเมือง
ตอนพระราฆพเดินทางไปเมืองกีษกินธา เห็นชนเผ่าวานร แล้วได้ชนเผ่าวานรมาเป็นกำลังพลของพระราฆพ
....
ตอบให้ตรงกระทู้หน่อย
ตรีเพชรเนี่ย
เอาแบบมาจากอาวุธ2อย่าง ไม่ตรีศูล ก็ วัชระ
เทพแบบไทยบางองค์ก็วาดวัชระเป็นตรีศูล
วาดตรีศูลเป็นวัชระ
ตรีเพชร แปลตรงๆคือ เพชรแบบ3อัน(เพชร-วัชระ)
...
จะบูชาเทพ
สนใจด้วยหรอว่าราคาแพง
ผมเชื่อว่าถ้าคุณศรัทธาอย่างใจจริง
ราคาไม่ควรเป็นปัญหา
400-500เป็นเรื่องเล็กๆสำหรับคนที่ศรัทธาจริงๆ
ถ้าศรัทธา เชื่อมั่นว่าคงสามารถเก็บหอมรอมริบเพื่อให้ได้เทวรูปงามๆมาครอง
ศรัทธาที่มาจากใจ ต่อให้ราคาแพงแค่ไหนคงไม่ใช่ปัญหานะครับ

ถ้า 11 นิ้ว 400 ก็โอเคอยู่ค่ะ ไม่แพงไปสักเท่าไหร่นัก

ส่วนเรื่องเศียรนี่ไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่อ่ะคะ

ร้าน แดง ที่หมายถึง ใช่ ร้าน ใหญ่ แดง ที่วัดราชรึป่าว ที่คนขายเป็นผชทีี่ออกสาวๆหน่อยป่ะคะ ใส่ชุดสีแรงริดมากแต่ละวัน

ถ้าเป็นร้านนั้นมีอะไรก็ถามเขาได้เลยค่ะ พี่นนใจดี ตอบทุกคำถามค่ะ 

ที่คุณได้กล่าวอ้างมามันก็ถูกครับ ว่าการที่เราศรัทธาต่อองค์เทพไม่ว่าราคาเท่าไรก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา
แต่อย่างไรก็๋ตาม ผมเป็น พุทธ-ฮินดู  นับถือพระพุทธเจ้าสูงสุด แต่ก็รักและเคารพองค์เทพ 
เพราะฉะนั้นจะทำอะไรก็ควรที่จะยึดหลักแห่งความเป็นจริง หลักแห่งเหตุ และผล  เพราะไม่อย่างนั้นจากศรัทธา มันจะกลายเป็นความงมงายครับ
อย่่างร่างทรงองค์เจ้าต่างๆ ศรัทธามาก แต่ศรัทธาไม่ถูกวิธีก็กลายเป็นความลุ่มหลงงมงาย  ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าคุณเกิดต้องการจะซื้อรถสักคัน คุณเกิดศรัทธาในรถคันนี้ อยากได้มาครอบครอง แต่ราคาสูงกว่าปกติ กลับรถอีกคันที่ดีกว่า สวยกว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า แต่ราคาเท่ากับรถคันแรก เป็นคุณคุณจะเลือกซื้อคันไหนครับ หรือถ้าคุณยังศรัทธาในรถคันแรก ต้องการได้มาครอบครอง คุณจะไม่ต่อราคาให้เหมาะแก่ความเป็นจริงหรือครับ
ถ้าอย่างนั้น คุณช่วยบอกผมหน่อยครับว่าคุณชอบสิ่งใดบ้าง ผมจะได้หามาขายฟันกำไรคุณงามๆ  นี่คือการยกตัวอย่างนะครับ ไม่ใช่การเปรียบเปรย.....

ขอโทดนะคะ 400-500 ถ้าศรัทธาจริงๆอาจจะใช่

แต่เวลาดิฉันเช่าเทวรูป ขอโทดนะคะ พาหุรัดขนาดที่ดิฉันเช่าอยู่ก็ใหญ่อยู่ เขาบอกราคามา2 แสนงี้ ทั้งๆที่เรารู้ว่าต้นทุนมันมาแค่ แสนต้นๆกันเชียว เราจะซื้อมั้ยล่ะคะ ถ้าเราไม่ต่อ บางร้านราคาเกินงามก็ขอบายค่ะ ดิฉันพูดเพื่อที่จะให้คนที่ต้องการคำแนะนำได้ซื้อได้เช่าเทวรูปและสิ่งต่างๆได้ในราคายุติธรรมที่สุด

ดิฉันซื้อเช่าเทวรูป ดิฉันก็พอจะรู้อยู่ว่า เขาขายกันยังไง บางร้านก็ตั้งราคาโอเว่อเกินพอดี ณ ปัจจุบัน ราคาทองเหลืองที่ขายๆกันอยู่ถ้าเป็นงานกิโล

ก็รู้ว่ามันราคาอยู่กิโลละ 5-600 บาท เวลาจะซื้ออะไรดิฉันก็ชั่งน้ำหนักบวกลบคูณหาราคาตรงนั้น แล้วบวกกำไรให้เขาไปตามพอสมควรแล้วค่อยต่อ

บางร้านงี้ชั่งไป 2 กิโล บอกมาที 4-5พัน ก็โดนฉันสวดด่าเข้าให้ทีละค่ะ จะเอากำไรที 3 พันมันมากไปมั้ย บางร้านงี้ ขอโทดนะคะ บอกมาที 2 หมื่น เอาจริงๆ เอาเงินไปวางหมื่นหน่อยๆเขาก็รีบขว้าไม่ทันแล้วล่ะค่ะ บอกมา 8 พันค่ะๆๆ ต่อไปที 4พันกว่า จะเอาไม่เอา

ก็คนมันรู้ราคาอยู่ พอจะเดินออกจากร้านเขาก็แทบจะกราบให้เข้าไปซื้อแล้วล่ะค่ะ

ใช่ค่ะที่ว่าหากศรัทธาอย่างใจจริง ราคาไม่ควรเป็นปัญหา แต่ถ้าพ่อค้าเอาศรัทธามาหากินกันแบบทุกวันนี้ ก็ไม่ไหวหรอกคะ ไม่ได้ผลิตเงินเองได้นะคะ

ศรัทธามาจากใจ แต่ถ้าอยากได้เทวรูปราคา 3 หมื่นอย่างงี้ ทั้งๆที่ถ้าจะต่อดิฉันสามารถต่อให้ได้ 2หมื่นอย่างงี้ เป็นคุณ คูณจะซื้อ 3 หมื่นมั้ยล่ะคะ

ส่วนเรื่องตรีเพชร บอกไปแล้วว่าไม่มีความรู้ แค่แนะนำ ผิดพลาดก็ขอโทษด้วย คุณไม่มีสิทธิที่จะมาโจมตีดิฉันนะคะ

[HIGHLIGHT=#FFFF00]ดิฉันรู้ค่ะว่าคุณฉลาด คุณล้ำเลิศ คุณมีสมอง สติปัญญาดี แต่ถ้าคุรยังนำมันไปใช้ในทางที่ผิดแบบนี้ ก้คงต้องบอกคำเดียวค่ะ

ว่า เสียดายความรู้ดีๆที่ต้องเข้าไปอยู่ในสม
องของคนอย่างคุณ

[/HIGHLIGHT]

ถึงคุณ yeney คุณอยู่แถวๆพาหุรัดหรือครับ
ผมอยู่คลองถม แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเช่าเทวรูปอ่ะครับ
อีกไม่นานผมก็จะย้ายไปอยู่บ้านใหม่ที่ จรัญฯ แล้ว มีหิ้งบูชารอพร้อมอยู่
อาจจะต้องขอความกรุณา คุณ yeney หรือท่านที่อยู่ใกล้ๆแถวนั้น ช่วยไปดูเป็นเพื่อนหน่อย นะได้มั้ยครับ ^^

เอาเป็นว่ากระทู้นี้ถ้าอ่านและทำความเข้าใจดีๆก็จะมีประโยชน์อยู่นะครับแต่ว่าจะดีกว่านี้

ถ้าผู้ที่มาตอบกระทู้ไม่เอานิสัย อารมณ์ ความรู้สึกของตัวเองมาตัดสินมาตอบนะครับ

ทุกคนก็ใจเย็นๆเข้าไว้นะครับอย่าใช้อารมณ์กันเลย ผมรู้ว่าพี่ๆทุกท่านก็มีความศรัทธาต่อ

พระผู้เป็นเจ้าที่ตนเองรักอยู่มากมายเหลือคณานับจริงมั๊ยครับแต่การที่เราไม่ชอบหรือไม่ศรัทธา

ต่อเทพเจ้าองค์ใดก็อย่าได้แสดงออกมาเลยนะครับเพราะว่าคนที่ศรัทธาก็มี ส่วนเรื่องการที่นำ

ศาสตราวุธมาถวายนั้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่เกิดจากโบราณการ หรือ ปัจจุบันก็ตาม ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ

เพราะถ้าผมเป็นพระองค์ ผมก็จะรู้สึกว่า สาวกผู้นี้ศรัทธาต่อพระองค์แม้ว่าสิ่งๆนั้นจะมีราคาค่างวดมากเท่าใด

หรือใช้เวลาหานานซักเท่าใดก็เป็นสิ่งที่สาวกนำมาถวายด้วยความจริงใจ...พี่ๆว่าจริงมั๊ยครับ

(อาจจะวกไปวนมาไปนิดนะครับเพราะผมเพิ่ง14เองเลยยังเรียบเรียงไม่ค่อยเป็น)

น้อมรับฟังสิ่งดีๆที่ได้จาก คุณน้อมบูชาพระแม่ทุรคา ครับ ^^
ผมเองก็ต้องขอโทษนะครับ ที่อาจจะมีการตอบกระทู้ด้วยอารมณ์นิดนึง
ก็ขอบคุณน้องครับ ที่ช่วยเตือนสติ แหะๆ ^^

ยังมีคนที่เด้กกว่าเราอีกเยอะนะนเี่ย 5555+

บ้านไม่ได้อยู่แถวพาหุรัดหรอกค่ะ แต่เดินไปได้สะดวกอยู่เหมือนกัน แล้วเป็นคนที่ชอบเช่าเทวรูป เลยไปพาหุรัดบ่อยมากกก 5555+

ชอบไปต่อๆๆๆกับพวกเพื่อนพี่ๆ และคนรู้จัก แต่ถ้าจะให้พาไปชม และต่อ ลดราคาก็โอเคค่ะ พอจะนำไปได้ 555+

อ่ะ ขอบพระคุณมากครับ ^^

ยังไงถ้ามีโอกาสจะขอรบกวนนิดนึงนะครับ แหะๆ ^^

คุณ chai น่าสงสารจัง  โดนรุมว่า อยู่คนเดียว   ไม่เป็นไรนะครับ  ผมจะอยู่เป็นกำลังใจให้คุณ จนกว่า คุณจะถูกพระเป็นเจ้าลงโทษ ให้ตกนรกหมกไหม้นะ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอนำดอกไม้มามอบให้แด่ท่าน อินทุศีตาลา สำหรับทุกๆความคิดเห็นในกระทู้นี้ครับ     

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สรุปว่า ใครศรัทธาก็บูชาไป ใครไม่ศรัทธาก็ไม่ต้องบูชา

หากบูชาแล้วยังพูดดูหมิ่นปุราณะอันเป็นเครื่องแสดงความศักดิ์สิทธิ์ก็อย่าบูชาเลยคับ

บูชาไปก็ไม่มีผลดีอะไรกับคุณหรอกคับ  จะเป็นโทษซะเปล่าๆ

ผมคนนึงหล่ะที่เกลียดคนที่ดูหมิ่นสิ่งที่อันเป็นที่ศรัทธาของปวงชน

***เกลียดที่สุดคับ***

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ถ้าผมแสดงความคิดเห็นแรงไปก็ขอโทดนะคับ

ไม่ได้เจตนาอะไร แค่อยากแสดงความคิดเห็นเท่านั้นเอง

ถ้าแรงไปก็ขอประทานโทดจริงๆคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ทุกท่านครับ....

บูชากันตามศรัทธานะครับ

อะไรที่ไม่ใช่เรื่องเพ้อฝัน ก็ประกอบพิธีไปได้ตามความต้องการของตน

ใครใคร่ถวายขลุ่ย ใครใคร่ถวายธนู ใครใคร่ถวายโมทกะ ใครใคร่ถวายศรีศูล

ก็เชิญถวายด้วยความศรัทธาและเชื่อมั่น

ถ้าสิ่งที่ท่านทั้งหลายกระทำไปด้วยความศรัทธา และไม่เพ้อฝัน ก็ทำไปครับ

อย่าให้เด็กที่ไม่มีสัมมาคารวะเพียงคนเดียวมาทำให้ท่านต้องเสีย self ไป

อย่าให้เด็กคนหนึ่งที่มีแต่ความลังเลในชีวิต มาทำให้พวกท่านต้องลังเลสงสัยต่อองค์พระเจ้าไปด้วย

เด็กคนหนึ่ง...ที่ความรู้ท่วมหัว แต่เอาตัวไม่รอด (ซึ่งจะเป็นความรู้หรือความ "ฟูมฟาย" ก็ไม่แน่นะ)

ผมเชื่อพลังแห่งความศรัทธา ว่ามันยิ่งใหญ่เสมอ

ให้กำลังใจทุกท่านที่เชื่อมั่นอย่างไม่งมงายและหมกมุ่นครับ

ปล.1 - ผมขอ Like ให้คุณ chai เพราะผมประทับใจในความห้าวหาญ
ที่คุณเอาชื่อเสียงและกายเข้าแลกกับความเกลียดชังของผู้คน

ปล.2 - แต่ผมคนหนึ่งละที่ไม่ขอใช้วิธีอย่างคุณ

ปล.3 - เห็นรูปเจ้าปลาวาฬในเว็บ Palmplaza เด็กคนนี้เทพมากๆ ครับท่าน

ปล.4 - คนอะไรแสดงพฤติกรรมให้คนเกลียดชังได้ขนาดนี้ครับ ผมละงงจริงๆ

ใช่ว่ามีคนชอบผมนะ ผมก็มีคนเกลียดเยอะ
แต่เป็นความเกลียดชังที่หาเหตุผลมาโต้ตอบผมตรงๆ ไม่ค่อยได้
แต่คุณ chai นี่ สามารถทำให้ทุกท่านหาเหตุผลมาสนับสนุนความเกลียดชังได้อย่างไม่สิ้นสุด

ผมล่ะทึ่งคุณจริงๆ ครับ

ในชีวิตจริง ผมอยากเป็นเพื่อนกับคุณนะ

เพราะคงเป็นเกียรติมาก ที่ผมมีเพื่อนประเภท "ไร้เพื่อน" อย่างคุณ

หนึ่งจอกครับ....เิอื้อก!!!
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

โดยส่วนตัวคิดว่า การที่จะถวายเสื้อผ้าอาภรณ์ , เครื่องประดับ
หรือศาสตราวุธต่อองค์เทพนั้นก็เป็นเพราะความเคารพนับถือและ
ศรัทธาของผู้บูชาแต่ละคนอ่ะค่ะ ขึ้นอยู่ที่ว่าคุณ ๆ ศรัทธาต่อพระองค์
ท่านมากน้อยเพียงไรมากกว่า
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด