Loader

รบกวนครับ อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับ พระแม่ปางมหาเคารี กับ พระแม่ปางสิทธิธาตรีหน่อยครับ

Started by Steve-Aon, March 06, 2011, 19:59:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ตอนนี้ผมกำลังทำวิจัยเกี่ยวกับ คติความเชื่อที่มีต่อองค์เทพในศาสนาฮินดู อยู่น่ะครับ ก็เลยอยากได้่ข้อมูลจากทุกท่านหน่อยครับ รบกวนด้วยนะครับ ^^

มีใครสามารถให้ข้อมูลได้บ้างมั้ยครับ ต้องใช้ทำงานวิจัยอ่ะครับ จะส่งแล้วอ่ะ รบกวนด้วยนะครับ

น่าจะเป็นปางหนึ่งของพระแม่นวทุรคามั้งครับ (ฟังจากเพลงๆนึงมาครับ อิอิ=ที่ร้องว่า โอมนวดุรกานะมะฮา โอม..(ร้องไม่เปนงับ)..นะมะฮา)

ครับ  พอทราบประวัติ หรือตำนานอะไรบ้างมั้ยครับ  อยากได้ไปทำงานวิจัยครับ

ผมก็ไม่ทราบอ่าครับ แต่เอาเพลงไปฟังก่อนละกันนะครับ

ระหว่างรอพี่ๆท่านอื่นมาตอบไป

http://www.mediafire.com/?hiwx2zvzekz

(เพลงนี้แหละครับที่พูดถึง)

Maha Gauri :

The Eighth Durga is "Maha Gauri." She is as white as a conch, moon and Jasmine. She is of eight years old. Her clothes and ornaments are white and clean. She has three eyes. She rides on bull She has four hands. The above left hand is in "Fearless - Mudra" and lower left hand holds "Trishul." The above right hand has tambourine and lower right hand is in blessing style. She is calm and peaceful and exists in peaceful style. It is said that when the body of Gauri became dirty due to dust and earth while observing penance, Shiva makes it clean with the waters of Gangas. Then her body became bright like lightening. There fore, she is known as "Maha Gauri"

Siddhidatri :

Ninth Durga us Siddhidatri. There are eight Siddhis , they are- Anima, Mahima, Garima, Laghima, Prapti, Prakamya, Iishitva & Vashitva. Maha Shakti gives all these Siddhies. It is said in "Devipuran" that the Supreme God Shiv got all these Siddhies by worshipping Maha Shakti. With her gratitude the half body of Shiv has became of Goddess and there fore his name "Ardhanarishvar" has became famous. The Goddess drives on Lion. She has four hands and looks pleased. This form of Durga is worshiped by all Gods, Rishis-Munis, Siddhas, Yogis, Sadhakas and devotees for attaining the best religious asset.

พระแม่มหาเคารีหรือพระแม่เคารี เป็นปางหึ่งของพระอุมา เป็นเทวีแห่งความสุข ตำนานมีอยู่ว่าเมื่อพระแม่อุมาบำเพ็ญตบะถึงพระศิวะอย่างหนักจนพระวรกายเปลี่ยนเป็นสีดำ พระทรงพอใจจึงประทาน้ำคงคาให้พระแม่อาบ หลังจากนั้นพระแม่ก็ขาวพราวพิสทธฺหรือทองนี่แหละ จึงเรียกพระแม่ปางกายสีขาวหรือทองว่า มหาเคารี จะเห็นได้จากที่พระแม่ใส่ส่าหรีสีขาว ประทับบนโคสีชาวครับ

ในเรื่องรามายณะยังมีเรื่องราวของพระแม่เคารีตอนที่ นางสีดาไปขอพรต่อพระแม่ที่เทวาลัยก่อนเข้าพิธีเลือกคู่พระแม่ก็มาปรากฏและมอบพวงมาลัยให้นางสีดาไว้ใช้สวมให้แก่ชายที่ตนต้องการจะให้มาเป็นคู่ครอง ซึ่งนางสีดาก็ได้สวมมาลัยให้แก่พระรามหลังจากที่พระรามเสี่ยงทายยกคันธนูของพระศิวะ ในตำนานของพระกฤษณะก็ยังมี ตอนที่นางรุกมินีต้องการจะเป็นชายาของพระกฤษณะ แต่ถูกพี่ชายขัดขวาง นางรุกมินีจึงไปขอพรต่อพระแม่เคารีที่เทวาลัยเพื่อให้สมหวังในความรักกับพระกฤษณะ หลังจากนั้นพระกฤษณะก็ขับราชรถมาพานางรุกมินีหนีไปครองคู่กันได้สำเร็จ
            ตามทัศนคติของผมคิดว่า พระแม่น่าจะเป็นเทวีแห่งความรักด้วยเพราะจากตำนานที่พระแม่มีความรักมากมายต่อพระศิวะและช่วยเหลือผู้อื่นให้สมหวังในความรักด้วย

ส่วนพระแม่สิทธิทาตรี เป็นเทวีแห่งสิทธิ 8 ประการ,ความสำเร็จ, การป้องกันการค้าที่เสี่ยงภัยให้มีผลกำไร มีตำนานกล่าวว่าเมื่อพระพรหมมาทุลขอให้พระศิวะสร้างสตรีเพศ  พระองคืได้แบ่งครึ่งหนึ่งของพระวรกายด้านซ้ายเป็นเทพนารี ในปางอรรถนารีศวร ซึ่งพระแม่อีกครึ่งหนึ่งนั้นก็คือพระแม่สิทธิทาตรีหรืออุมาเทวีนั้นเองครับ