ตุลาคม 20, 2020, 18:55:47
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  พระพิฆเนศวัดปริวาศ และ พระแม่อุมาเทวีหน้าบิ๊กซีราชดำริ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิฆเนศวัดปริวาศ และ พระแม่อุมาเทวีหน้าบิ๊กซีราชดำริ  (อ่าน 10899 ครั้ง)
Putthanan
พรหมปาริสัชชา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:10:51 »

เป็นปางตรีมุขติทรงประทับพญานาคครับ สวยงามมาก อยูที่วัดปริวาสราชสงครามครับ

ส่วนนี่เป็นพระแม่อุมาเทวีที่หน้าห้างบิ๊กซีราชดำริครับ เทวปกรณ์ค่อนข้างแปลกครับ บทสวดบูชาก็ไม่เคยเห็นมาก่อน
แถมยังห้ามถวายดอกบัวด้วยเลยค่อนข้างงง ว่าพระแม่อุมาเทวีนี่ห้ามถวายดอกบัวให้ท่านหรือครับ

�เฟิร์ส—♀คิต}
มหาพรหมา
*

เฟิร์ส—คิ๊ด+แคท

title5555@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:58:09 »

ดูออกแนวจีน ธิเบตเลย

No one is PERFECT
susu
ยามา
*

su_tai@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:50:47 »

ผมก็ส่งสัยอยู่เหมือนกันว่าเป็นปางไหนของพระแม่ครับ

รอด้วยคนนะครับ
sikhareshwara
ปรนิมมิตวสวัตดี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:29:33 »

นี่คือพระศรีตาลาของธิเบตนี่คับ

มหาพรหมา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:34:40 »

เป็นปางของพระแม่อุมาเหรอครับ

sikhareshwara
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:57:13 »

ธิเบตเรียก ดอล.มา.คาร.โม. จีนเรียกแปะโต๋วบ้อพระโพธิสัตว์ดาราขาว ถือกำเนิดพร้อมกับพระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ ด้วยความเศร้าที่พระอมิตาภะพุทธเจ้าทรงเห็นสรรพสัตว์ลุ่มหลงอยู่แต่ในห้วงทุกข์ น้ำตาที่ไหลออกมาข้างขวาเป็นพระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ ข้างซ้ายเป็นดาราขาวโพธิสัตว์ เมื่อโพธิสัตว์ทั้ง 2 องค์บรรลุธรรมแล้วได้เป็นกำลังสำคัญในการโปรดสรรพสัตว์ พระองค์ทรงเป็นหนึ่งในพระโพธิสัตว์ผู้ประทานอายุวัฒนะพระแม่ดาราขาวมีดวงตาเจ็ดดวง ฝ่ามือสองดวง ฝ่าเท้าสองดวง กลางหน้าผากหนึ่งดวง ดวงตาปกติสองดวง พระแม่ดาราขาวได้ชื่อเรียกอีกชื่อว่า พระแม่เจ็ดตาอนิสงฆ์ในการปฏิบัติธรรมในองค์พระแม่ดาราขาว คือความมีอายุวัฒนะ สุขภาพที่ดี หายป่วยจากโรคภัย

tang99
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:11:05 »

นึกแล้วว่าต้องไม่ใช่พระแม่อุมา.....แต่เป็นพระโพธิสัตว์ดาราขาว
น้อมบูชาพระแม่ทุรคา
พรหมปุโรหิตา
*

สวัสดีครับผม Top ครับ

895093549 topzazaza555@hotmail.com ยศพนธ์ yosapon_top@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:12:04 »

ผมเคยได้ยินมาแต่พระแม่ตาราอ่าครับ ไม่ทราบว่าพระองค์เดียวกันป่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้าบบบบบบบ
มหาพรหมา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:20:07 »

ผมเคยได้ยินมาแต่พระแม่ตาราอ่าครับ ไม่ทราบว่าพระองค์เดียวกันป่ะครับ

แต่พระแม่ตาราของอินเดียจะคล้ายพระแม่กาลีมากเลยคับ

Naga
ดุสิต
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 14:00:03 »

เป็นพระโพธิสัตว์ตาราครับ  ( แต่ไม่แน่ใจ ... ว่าพระนางตาราขาวหรือพระนางตาราเขียว ?? )  ซึ่งเป็นคนละองค์กับพระอุมาเทวี
Fluorine
*

สิ้นหวังแล้ว สิ้นหวังกับโลกที่มีแต่ความทุกข์แล้ว

mayt_o@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 16:55:49 »

แต่พระแม่ตาราของอินเดียจะคล้ายพระแม่กาลีมากเลยคับ

พระตารา กับพระกาลี ทั้งเทวรูป ทั้งสิ่งที่พระองค์อุปถัมภ์ คนละเรื่องกันเลยครับ
coconung
จาตุมหาราชิกา
*

พระแม่คือที่สุดแห่งดวงใจข้าพเจ้า

muruga_26@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:42:02 »

ในรูปเป็นพระนางตาราเขียวหรือกรีนตารานะครับเป็นพระโพธิสัตว์องค์หนึงในสายวัชรญานครับผม
เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 20:14:50 »

ก็ว่าอยู่ คนทำน่าจะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
มหาพรหมา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:55:36 »

พระพิฆเนศวัดปริวาศ และ พระแม่อุมาเทวีหน้าบิ๊กซีราชดำริ

เห็นเขาเรียกพระแม่ปารวตีอวโลกิเตศวร ภาคพระโพธิสัตที่มีพระ อมิตาอยู่บนเศียร์ขององค์พระแม่คับอันนี่จะเป็นของจีนหือทิเบตคับ

Aladdin
ดุสิต
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:51:15 »

พระคเณศสวยสง่ามากๆครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  พระพิฆเนศวัดปริวาศ และ พระแม่อุมาเทวีหน้าบิ๊กซีราชดำริ