Loader

พระพิฆเนศวัดปริวาศ และ พระแม่อุมาเทวีหน้าบิ๊กซีราชดำริ

Started by Putthanan, March 06, 2011, 23:10:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เป็นปางตรีมุขติทรงประทับพญานาคครับ สวยงามมาก อยูที่วัดปริวาสราชสงครามครับ

ส่วนนี่เป็นพระแม่อุมาเทวีที่หน้าห้างบิ๊กซีราชดำริครับ เทวปกรณ์ค่อนข้างแปลกครับ บทสวดบูชาก็ไม่เคยเห็นมาก่อน
แถมยังห้ามถวายดอกบัวด้วยเลยค่อนข้างงง ว่าพระแม่อุมาเทวีนี่ห้ามถวายดอกบัวให้ท่านหรือครับ

ผมก็ส่งสัยอยู่เหมือนกันว่าเป็นปางไหนของพระแม่ครับ

รอด้วยคนนะครับ

เป็นปางของพระแม่อุมาเหรอครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ธิเบตเรียก ดอล.มา.คาร.โม. จีนเรียกแปะโต๋วบ้อพระโพธิสัตว์ดาราขาว ถือกำเนิดพร้อมกับพระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ ด้วยความเศร้าที่พระอมิตาภะพุทธเจ้าทรงเห็นสรรพสัตว์ลุ่มหลงอยู่แต่ในห้วงทุกข์ น้ำตาที่ไหลออกมาข้างขวาเป็นพระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ ข้างซ้ายเป็นดาราขาวโพธิสัตว์ เมื่อโพธิสัตว์ทั้ง 2 องค์บรรลุธรรมแล้วได้เป็นกำลังสำคัญในการโปรดสรรพสัตว์ พระองค์ทรงเป็นหนึ่งในพระโพธิสัตว์ผู้ประทานอายุวัฒนะพระแม่ดาราขาวมีดวงตาเจ็ดดวง ฝ่ามือสองดวง ฝ่าเท้าสองดวง กลางหน้าผากหนึ่งดวง ดวงตาปกติสองดวง พระแม่ดาราขาวได้ชื่อเรียกอีกชื่อว่า พระแม่เจ็ดตาอนิสงฆ์ในการปฏิบัติธรรมในองค์พระแม่ดาราขาว คือความมีอายุวัฒนะ สุขภาพที่ดี หายป่วยจากโรคภัย

นึกแล้วว่าต้องไม่ใช่พระแม่อุมา.....แต่เป็นพระโพธิสัตว์ดาราขาว

ผมเคยได้ยินมาแต่พระแม่ตาราอ่าครับ ไม่ทราบว่าพระองค์เดียวกันป่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร้าบบบบบบบ

Quote from: น้อมบูชาพระแม่ทุรคา on March 07, 2011, 17:12:04
ผมเคยได้ยินมาแต่พระแม่ตาราอ่าครับ ไม่ทราบว่าพระองค์เดียวกันป่ะครับ

แต่พระแม่ตาราของอินเดียจะคล้ายพระแม่กาลีมากเลยคับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

เป็นพระโพธิสัตว์ตาราครับ  ( แต่ไม่แน่ใจ ... ว่าพระนางตาราขาวหรือพระนางตาราเขียว ?? )  ซึ่งเป็นคนละองค์กับพระอุมาเทวี

Quote from: �เฟิร์ส—♀คิต} on March 07, 2011, 17:20:07
Quote from: น้อมบูชาพระแม่ทุรคา on March 07, 2011, 17:12:04

แต่พระแม่ตาราของอินเดียจะคล้ายพระแม่กาลีมากเลยคับ

พระตารา กับพระกาลี ทั้งเทวรูป ทั้งสิ่งที่พระองค์อุปถัมภ์ คนละเรื่องกันเลยครับ

ในรูปเป็นพระนางตาราเขียวหรือกรีนตารานะครับเป็นพระโพธิสัตว์องค์หนึงในสายวัชรญานครับผม

ก็ว่าอยู่ คนทำน่าจะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

เห็นเขาเรียกพระแม่ปารวตีอวโลกิเตศวร ภาคพระโพธิสัตที่มีพระ อมิตาอยู่บนเศียร์ขององค์พระแม่คับอันนี่จะเป็นของจีนหือทิเบตคับ