ตุลาคม 20, 2020, 19:22:49
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากเช่าบูชาพระนารายณ์เปิดโลกหนะคับ บูชาได้ที่ไหนบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเช่าบูชาพระนารายณ์เปิดโลกหนะคับ บูชาได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 19343 ครั้ง)
osungz
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:46:54 »

ผมอยากบูชามากๆครับ แต่หาไม่ได้สะที
อยากได้้แบบพกติดตัวด้วยครับ
ผูรู้แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Steve-Aon
ยามา
*

โอม เจ หนุมานะ กีเจ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:54:32 »

ลองไปดูที่พาหุรัดรึยังครับ น่าจะมีแน่นอน...
osungz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:15:39 »

แล้วต้องทำการเบิกเนตรยังไงหรอคับ
และบูชาอย่างไรบ้าง คือผมไม่เคยบูชาเทพครับ
พอดีมีคนบอกผมว่าน่าจะบูชาองค์นี้
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:38:08 »

อัญเชิญไปเบิกเนตรได้ที่ วัดเทพมณเฑียร ครับ
ส่วนการบูบาองค์พระนารายณ์เปิดโลกนี้ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
sureya
*

your2jon@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 18:16:52 »

ต้องเรียนถามเจ้าของกระทู้ว่าท่านอยากได้องค์เทวรูปเนื้อแบบไหนครับ

ถ้าเนื้อเรซิ่นก็วัดราชนัดดาครับแต่ต้องดูหลายๆๆร้านนะครับเพราะบางร้านจะขายแพงเว่ร์ๆๆ

แต่พอมาอีกร้านกลับถูกกว่า อันนี้เป็นประสบการณ์จริงที่พาเพื่อนไปเช่าเทวรูป และที่วัดราชนัดดาก็มีงานทองเหลืองแต่จะเป็นงานของไทย

ถ้าต้องการงานของอินเดียก็ที่พาหุรัตน์เลยครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 19:11:29 »

วัดราชนัดดามีครับ ลองไปดู

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
yeney
ยามา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:00:38 »

พกติดตัว มารายเปิดโลก ไม่น่าจะมีนะคะ

ถ้าขนาดตั้งโต๊ะก็จะมีหลายขนาดอยู่เท่าที่เห็นขนาดเล็กสุดก็น่าจะสูงสัก 8-9 นิ้ว แต่เปนงานอินเดีย ราคาแพงอยู่ ต่อแล้วด้วยนะคะ

แต่ถ้างบน้อย ก็แนะนำเรซิ่น วัดราชเลยค่ะ ไม่แพง แต่ขนาดจะใหญ่ติดตัวไม่ได้แน่นอนค่ะ 
osungz
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:12:19 »

ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรอครับ
แล้วที่วัดราชนี่ เทวรูป เบิกเนตร แล้วใช่ไหมครับ หรือว่าผม ต้องไปทำการเบิกเนตร
แล้วบูชาอย่างไรหรอครับ ผมไม่เคยบูชาเทพมาก่อนเลย
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:19:48 »

เทวรูปต้องนำไปเบิกเนตรเองครับ    ถ้าเป็นเนื้อเรซิ่นราคาจะถูกกว่าครับ  แต่อยู่ด้วยว่าคุณต้องการขนาดไหน
บ้านผมอยู่แถววัดราชนัดดา  ถ้าจะให้ไปเป็นเพื่อนได้นะครับ  แต่เรื่องราคาคงต้องถามจากผู้รู้ก่อนดีกว่าครับ - " -
osungz
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:52:38 »

ผมมีงบไม่เยอะหนะคับ ยังไม่ได้ทำงานเลย
คงได้แต่องค์เล็กหนะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ
บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อากิญจัญญายตน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:37:49 »

พรุ้งนี้ไปจะสอบถามราคามาให้นะครับ
มีทั้งที่  พาหุรัต  และก็ท่าพระจันทร์ครับ
ท่าพระจันทร์มีองค์ใหญ่เดวจะถามราคามาให้นะครับ 

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:42:40 »

จริง ๆ ที่เทพมณเฑียร จะไม่เรียกว่าเบิกเนตร แต่เท่าที่ศึกษาในเว็บนี้มา น่าจะเรียกว่าการสถาปนาเทวรูปครับ

ส่วนเทวรูป ที่มีให้เช่าบูชา ที่วัดราชนัดดานั้น จะเป็นเหมือนตลาด ไม่ใช่เทวรูปที่ทางวัดราชนัดดา ให้เช่าบูชา

ส่วนเทวรูป หรือมูรติของพระนารายณ์เปิดโลก ที่วัดราชนัดดา นั้นเท่าที่เคยเดินดู จะเห็นมีแต่องค์ใหญ่ครับ

วันเสาร์นี้ผมจะไป เดินดู เหมือนกัน ไปด้วยกันไหมล่ะครับ

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 22:22:33 »

ที่พาหุรัดมีครับ  วันนี้ไปเดินพบมา แต่เสียดายลืมถามราคามาให้ ขอโทษด้วยนะครับ TT_TT

องค์สูงประมาณ 10 นิ้ว ครับ  มีทั้งทองเหลือง กับ สำริด ครับ  งานสวยมากครับ

แต่ราคาองค์ทองเหลืองก็น่าจะหลายพันอยู่ครับ
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 23:23:51 »

ราคาท่าพระจันทร์วันนี้ถามมาพบว่า3500บาทครับ  น่าจะงานแบบเดียวกับวัดราชอ่ะคับ
แต่ไม่มีของให้ดูวันนี้  สงสัยจะหมดอ่ะคับ  พาหุรัตอาจจะร่วมหมื่นเลยที่เดียว
เพราะจากการเช่าพระเมื่อไม่กี่วันนี้องค์สูงสิบนิ้ว  งานเรียบง่ายกว่านี้ก็สองพันกว่าแล้วครับ
งานนี้ถ้าแบบที่ชอบคงไม่ต่ำกว่า5000แน่นอนครับ  อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 23:30:39 »

พี่คิน  วันนี้เดินสนามหลวงมา เจอองค์พิฆเนศองค์ยืน 4 กร ถือศาสตราวุธ  ประมาณ ฟุตครึ่ง
เนื้อเหมือนงาช้างมากเลย  แต่ถามคนขาย เค้าบอกว่าเป็นเรซิ่น สวยมากๆครับ  4500 บาท  พี่ว่าแพงมั้ย ผมอยากได้
อยากให้พี่เห็นจัง
yeney
ยามา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:12:51 »

เรซิ่น 4500 ถือว่าแพงมากมายค่ะ แต่ถ้าถูกใจมากก็สุดแล้วแต่ค่ะ

ของพาหุรัด ถ้านารายเปิดโลกสูงปะมาน 9-10 นิ้วถามมาแล้ว ราคาแบบยังไม่ได้ชั่งน้ำหนัก และ ต่อราคาใดๆทั้งสิ้น อยู่ที่ 6000 บาท ถ้าต่อก็คงได้ไม่เกิน 4500 ละมั้งคะ
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:01:20 »

ครับ  คนขายบอกว่าเรซิ่น  แต่ผมเข้าไปยืนดูใกล้ๆ
งานเหมือนงานแกะมากกว่างานปั้นอ่ะครับ   รายละเอียดชัดเจนทุกส่วน
เนื้อสีออกขาวเหลืองนวลๆนิดๆอ่ะครับ  คล้ายๆสีงาช้าง หรือไข่ไก่จางๆ  เนียนมากๆครับ
คนขายบอกว่า งานเด็กศิลปากร  ผมดูแล้วมันไม่เหมือนงานเรซิ่น  เอาไว้ถ้ามีโอกาส ผมจะลองถ่ายรูปมาลงให้นะครับ ไม่รู้คนขายจะอนุญาตหรือเปล่า 
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 12:50:23 »

ร้านนี้ไม่น่ามีปัญหานะพี่ว่า
พี่เคยไปกะเจ๊ที่รุจักกันเขายังขอถ่ายเลย
แต่ต้องเม้ากับเค้าสักพักเพื่อความเนียน  อิ อิ

Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 12:54:43 »

หรอ  งั้นไว้เดี๋ยวผมเนียนๆมั่งดีกว่า ^^
yeney
ยามา
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 17:37:48 »

ต้องดูรูปแล้วล่ะค่ะ ถ้าอย่างนั้น

ไม่แน่ งานอาจจะมีคุณภาพมากกว่า 4500 ก็ได้
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 20:34:24 »

ความเห็นส่วนตัว นะครับ ถ้าบูชา ในราคา 4,500 ผมว่าดูงานของศิลปากร ที่เป็นเนื้อสำริด หน้าตัก 5 นิ้ว 4,999 ครับ

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 23:52:04 »

ที่ไหนหรอครับ.....
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 23:55:09 »

ก็ตรงท่าพระจันทร์ไง  ตรงข้ามวัดพระแก้วอ่ะ
มะวานยังมีโปสเตอร์ติดอยู่เลย

tomino
ดุสิต
*

ขอพรใดต้องมีเหตุผลที่ฟังขึ้น!

sirichaisachov754@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 00:00:17 »

ตอบเจ้าของกระทู้ครับ แนะนำวัดราชนัดดาครับผม มีหลากเนื้อหลายราคา ส่วนเทวรูปนั้นสารถนำไปให้ทางวัดเทพมณเฑียรสถาปนาให้ได้ครับ
ตอบคุณ stave-on อืมคับ ผมเจอพระพิฆเณศวร แบบสีคล้ายงาช้างครับ เป้นงานไฟเบอร์ครับ ผมเคยเจอเจ้าของคนทำด้วยครับ แค่ 1800 เองครับ ถ้าผมมีเบอร์สามารถเจอกันได้ครับผม ขอค้นหาก่อน วันเสาร์นี้ผมไปวัดเทพมณเฑียรด้วยครับ
ตอบคุณ โอม กาลี โอม  ส่วนราคาทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นอยู่กับคนบุชาครับ ว่าเท่าไร แต่ที่สำคัญคือต้องพอดีตัวเองครับ ไม่ว่าเทวรูปจะแพงหรือขนาดใหญ่แค่ไหน มีศักดิ์เท่าเทียมกันครับ ถ้าคนบูชาศรัทธาและประกอบกรรมดีอันน่าให้ได้รับสิ่งประทาานมาจากพระเป้นเจ้าครับ

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 22:36:09 »

ขอบพระคุณ ท่านTomino เป็นอย่างสูงครับ สำหรับเบอร์ เดี๋ยวไว้ผมจะโทรสอบถามพี่เค้านะครับ
ว่าแต่วันนี้เจอกัน ยังไม่ทราบเลยว่าท่านชื่อเสียงเรียงนามว่ากระไร  ผม อ้น นะครับ......
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 23:33:55 »

ที่วัดราชถามมานะครับ  เจอแต่โลหะ
สูง 20 นิ้ว  ราคา4500ครับ
แบบเรซิ่นยังไม่เจอเลย

Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 23:39:06 »

โว๊ะ !!!!  โทดนะพี่คิมลืมไปเลยว่าต้องบอกเจ้าของกระทู้ ฮร่าๆๆ

osungz
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:43:17 »

ในที่สุดก็ได้เหรียญพระนารายณ์เปิดโลกมาบูชาติดตัวครับ ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำนะครับ
Steve-Aon
ยามา
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 18:44:02 »

ขอชมหน่อยครับท่าน
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:04:21 »

เป็นแบบโลหะหรือเหรียญล็อกเก็ตครับ

osungz
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:29:23 »

http://www.buddhakhun.org/main//index.php?topic=565.0

แบบในเว็บข้างบนนี้เลยคับ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:51:50 »

ลงให้ครับผม

tomino
ดุสิต
*

ขอพรใดต้องมีเหตุผลที่ฟังขึ้น!

sirichaisachov754@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 23:50:17 »

อ่อครับผม งานพระอาจารย์อึ่งวัดเชิงหวาย วัดท่านอยู่ใกล้สน.เตาปุนครับ ผมเองก็อยากได้เหรียญนี้มาบุชาเช่นกันครับแต่ตอนนี้ไม่แล้วครับผม ผมมีหัวครูพระพิราพของพลวงพ่อครับ ท่านให้มากับมือเลยครับตอนนี้เลี่ยมไว้แล้วหนะครับผม ตอนนี้ผมกะว่าไว้ว่าจะทำพระนรสิงห์แจกกับคนทำบุญให้แก่เด็กกำพร้าหนะครับ

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  อยากเช่าบูชาพระนารายณ์เปิดโลกหนะคับ บูชาได้ที่ไหนบ้างครับ