Loader

อยากเช่าบูชาพระนารายณ์เปิดโลกหนะคับ บูชาได้ที่ไหนบ้างครับ

Started by osungz, March 09, 2011, 11:46:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากบูชามากๆครับ แต่หาไม่ได้สะที
อยากได้้แบบพกติดตัวด้วยครับ
ผูรู้แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

แล้วต้องทำการเบิกเนตรยังไงหรอคับ
และบูชาอย่างไรบ้าง คือผมไม่เคยบูชาเทพครับ
พอดีมีคนบอกผมว่าน่าจะบูชาองค์นี้

อัญเชิญไปเบิกเนตรได้ที่ วัดเทพมณเฑียร ครับ
ส่วนการบูบาองค์พระนารายณ์เปิดโลกนี้ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

ต้องเรียนถามเจ้าของกระทู้ว่าท่านอยากได้องค์เทวรูปเนื้อแบบไหนครับ

ถ้าเนื้อเรซิ่นก็วัดราชนัดดาครับแต่ต้องดูหลายๆๆร้านนะครับเพราะบางร้านจะขายแพงเว่ร์ๆๆ

แต่พอมาอีกร้านกลับถูกกว่า อันนี้เป็นประสบการณ์จริงที่พาเพื่อนไปเช่าเทวรูป และที่วัดราชนัดดาก็มีงานทองเหลืองแต่จะเป็นงานของไทย

ถ้าต้องการงานของอินเดียก็ที่พาหุรัตน์เลยครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

วัดราชนัดดามีครับ ลองไปดู
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

พกติดตัว มารายเปิดโลก ไม่น่าจะมีนะคะ

ถ้าขนาดตั้งโต๊ะก็จะมีหลายขนาดอยู่เท่าที่เห็นขนาดเล็กสุดก็น่าจะสูงสัก 8-9 นิ้ว แต่เปนงานอินเดีย ราคาแพงอยู่ ต่อแล้วด้วยนะคะ

แต่ถ้างบน้อย ก็แนะนำเรซิ่น วัดราชเลยค่ะ ไม่แพง แต่ขนาดจะใหญ่ติดตัวไม่ได้แน่นอนค่ะ 

ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรอครับ
แล้วที่วัดราชนี่ เทวรูป เบิกเนตร แล้วใช่ไหมครับ หรือว่าผม ต้องไปทำการเบิกเนตร
แล้วบูชาอย่างไรหรอครับ ผมไม่เคยบูชาเทพมาก่อนเลย

เทวรูปต้องนำไปเบิกเนตรเองครับ    ถ้าเป็นเนื้อเรซิ่นราคาจะถูกกว่าครับ  แต่อยู่ด้วยว่าคุณต้องการขนาดไหน
บ้านผมอยู่แถววัดราชนัดดา  ถ้าจะให้ไปเป็นเพื่อนได้นะครับ  แต่เรื่องราคาคงต้องถามจากผู้รู้ก่อนดีกว่าครับ - " -

ผมมีงบไม่เยอะหนะคับ ยังไม่ได้ทำงานเลย
คงได้แต่องค์เล็กหนะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ

พรุ้งนี้ไปจะสอบถามราคามาให้นะครับ
มีทั้งที่  พาหุรัต  และก็ท่าพระจันทร์ครับ
ท่าพระจันทร์มีองค์ใหญ่เดวจะถามราคามาให้นะครับ 

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

จริง ๆ ที่เทพมณเฑียร จะไม่เรียกว่าเบิกเนตร แต่เท่าที่ศึกษาในเว็บนี้มา น่าจะเรียกว่าการสถาปนาเทวรูปครับ

ส่วนเทวรูป ที่มีให้เช่าบูชา ที่วัดราชนัดดานั้น จะเป็นเหมือนตลาด ไม่ใช่เทวรูปที่ทางวัดราชนัดดา ให้เช่าบูชา

ส่วนเทวรูป หรือมูรติของพระนารายณ์เปิดโลก ที่วัดราชนัดดา นั้นเท่าที่เคยเดินดู จะเห็นมีแต่องค์ใหญ่ครับ

วันเสาร์นี้ผมจะไป เดินดู เหมือนกัน ไปด้วยกันไหมล่ะครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ที่พาหุรัดมีครับ  วันนี้ไปเดินพบมา แต่เสียดายลืมถามราคามาให้ ขอโทษด้วยนะครับ TT_TT

องค์สูงประมาณ 10 นิ้ว ครับ  มีทั้งทองเหลือง กับ สำริด ครับ  งานสวยมากครับ

แต่ราคาองค์ทองเหลืองก็น่าจะหลายพันอยู่ครับ

ราคาท่าพระจันทร์วันนี้ถามมาพบว่า3500บาทครับ  น่าจะงานแบบเดียวกับวัดราชอ่ะคับ
แต่ไม่มีของให้ดูวันนี้  สงสัยจะหมดอ่ะคับ  พาหุรัตอาจจะร่วมหมื่นเลยที่เดียว
เพราะจากการเช่าพระเมื่อไม่กี่วันนี้องค์สูงสิบนิ้ว  งานเรียบง่ายกว่านี้ก็สองพันกว่าแล้วครับ
งานนี้ถ้าแบบที่ชอบคงไม่ต่ำกว่า5000แน่นอนครับ  อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

พี่คิน  วันนี้เดินสนามหลวงมา เจอองค์พิฆเนศองค์ยืน 4 กร ถือศาสตราวุธ  ประมาณ ฟุตครึ่ง
เนื้อเหมือนงาช้างมากเลย  แต่ถามคนขาย เค้าบอกว่าเป็นเรซิ่น สวยมากๆครับ  4500 บาท  พี่ว่าแพงมั้ย ผมอยากได้
อยากให้พี่เห็นจัง

เรซิ่น 4500 ถือว่าแพงมากมายค่ะ แต่ถ้าถูกใจมากก็สุดแล้วแต่ค่ะ

ของพาหุรัด ถ้านารายเปิดโลกสูงปะมาน 9-10 นิ้วถามมาแล้ว ราคาแบบยังไม่ได้ชั่งน้ำหนัก และ ต่อราคาใดๆทั้งสิ้น อยู่ที่ 6000 บาท ถ้าต่อก็คงได้ไม่เกิน 4500 ละมั้งคะ

ครับ  คนขายบอกว่าเรซิ่น  แต่ผมเข้าไปยืนดูใกล้ๆ
งานเหมือนงานแกะมากกว่างานปั้นอ่ะครับ   รายละเอียดชัดเจนทุกส่วน
เนื้อสีออกขาวเหลืองนวลๆนิดๆอ่ะครับ  คล้ายๆสีงาช้าง หรือไข่ไก่จางๆ  เนียนมากๆครับ
คนขายบอกว่า งานเด็กศิลปากร  ผมดูแล้วมันไม่เหมือนงานเรซิ่น  เอาไว้ถ้ามีโอกาส ผมจะลองถ่ายรูปมาลงให้นะครับ ไม่รู้คนขายจะอนุญาตหรือเปล่า 

ร้านนี้ไม่น่ามีปัญหานะพี่ว่า
พี่เคยไปกะเจ๊ที่รุจักกันเขายังขอถ่ายเลย
แต่ต้องเม้ากับเค้าสักพักเพื่อความเนียน  อิ อิ

ต้องดูรูปแล้วล่ะค่ะ ถ้าอย่างนั้น

ไม่แน่ งานอาจจะมีคุณภาพมากกว่า 4500 ก็ได้

ความเห็นส่วนตัว นะครับ ถ้าบูชา ในราคา 4,500 ผมว่าดูงานของศิลปากร ที่เป็นเนื้อสำริด หน้าตัก 5 นิ้ว 4,999 ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ก็ตรงท่าพระจันทร์ไง  ตรงข้ามวัดพระแก้วอ่ะ
มะวานยังมีโปสเตอร์ติดอยู่เลย

ตอบเจ้าของกระทู้ครับ แนะนำวัดราชนัดดาครับผม มีหลากเนื้อหลายราคา ส่วนเทวรูปนั้นสารถนำไปให้ทางวัดเทพมณเฑียรสถาปนาให้ได้ครับ
ตอบคุณ stave-on อืมคับ ผมเจอพระพิฆเณศวร แบบสีคล้ายงาช้างครับ เป้นงานไฟเบอร์ครับ ผมเคยเจอเจ้าของคนทำด้วยครับ แค่ 1800 เองครับ ถ้าผมมีเบอร์สามารถเจอกันได้ครับผม ขอค้นหาก่อน วันเสาร์นี้ผมไปวัดเทพมณเฑียรด้วยครับ
ตอบคุณ โอม กาลี โอม  ส่วนราคาทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นอยู่กับคนบุชาครับ ว่าเท่าไร แต่ที่สำคัญคือต้องพอดีตัวเองครับ ไม่ว่าเทวรูปจะแพงหรือขนาดใหญ่แค่ไหน มีศักดิ์เท่าเทียมกันครับ ถ้าคนบูชาศรัทธาและประกอบกรรมดีอันน่าให้ได้รับสิ่งประทาานมาจากพระเป้นเจ้าครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

ขอบพระคุณ ท่านTomino เป็นอย่างสูงครับ สำหรับเบอร์ เดี๋ยวไว้ผมจะโทรสอบถามพี่เค้านะครับ
ว่าแต่วันนี้เจอกัน ยังไม่ทราบเลยว่าท่านชื่อเสียงเรียงนามว่ากระไร  ผม อ้น นะครับ......

ที่วัดราชถามมานะครับ  เจอแต่โลหะ
สูง 20 นิ้ว  ราคา4500ครับ
แบบเรซิ่นยังไม่เจอเลย

โว๊ะ !!!!  โทดนะพี่คิมลืมไปเลยว่าต้องบอกเจ้าของกระทู้ ฮร่าๆๆ

ในที่สุดก็ได้เหรียญพระนารายณ์เปิดโลกมาบูชาติดตัวครับ ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำนะครับ

เป็นแบบโลหะหรือเหรียญล็อกเก็ตครับ

ลงให้ครับผม

อ่อครับผม งานพระอาจารย์อึ่งวัดเชิงหวาย วัดท่านอยู่ใกล้สน.เตาปุนครับ ผมเองก็อยากได้เหรียญนี้มาบุชาเช่นกันครับแต่ตอนนี้ไม่แล้วครับผม ผมมีหัวครูพระพิราพของพลวงพ่อครับ ท่านให้มากับมือเลยครับตอนนี้เลี่ยมไว้แล้วหนะครับผม ตอนนี้ผมกะว่าไว้ว่าจะทำพระนรสิงห์แจกกับคนทำบุญให้แก่เด็กกำพร้าหนะครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน