Loader

การตั้งพระพิฆเณศและพระแม่ลักษมีครับ

Started by anita, March 22, 2011, 01:20:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตอนนี้ผมกำลังจัดหิ้งพระใหม่อะครับ อยากทราบว่าสามารถตั้งพระพิฆเณศสูงกว่าพระแม่ลักษมีได้มั้ย

รู้แต่ควรตั้งพระแม่ลักษมีอยู่ขวามือองค์พระพิฆเนศค่ะ

คิดได้2แบบนะครับ  ตามที่ผมพอทราบนะ
แบบแรกคือ  แบบพระคเณศคือเทวประทานของหิ้งคุณ  ก็ตั้งสูงกว่าได้ครับ  เคยเจอหลายท่านจัดแบบนี้(ดูตามภาพเก่าๆนะครับ)
แบบที่2  คือตั้งคู่กัน  คือให้พระลักษมีอยู่ทางขวามือของพระคเณศครับ
อีกแบบนี่ผมว่าน่าจะดี  คือเพิ่มพระสรัสวตีอีกสักองค์ครับ  ครบถ้วน3พระองค์  ศุภลาภเลยครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อ๋อ คือผมตั้งแยกโต๊ะกันอ่าครับหิ้งข้างซ้ายจะสูงกว่า หิ้งซ้ายเป็นพระคเณศ ส่วนหิ้งขวาจะต่ำกว่าประมาณ 2-3 นิ้ว หิ้งนี้เป็นหิ้งพระแม่ลักษมีครับ

น้องที่รู้จักเคยทำรูปแบบมาให้ดูครับ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับผังการตั้งหิ้งของรีบนอยู่นิดนึงตรงที่ทำไมตั้งพญาครุฑสูงกว่าองค์พระแม่ลักษมีและพระแม่สุรัสวดีหรอ

มีข้อสงสัยครับเรื่องการเบิกเนตร ผมมีรูปภาพพระแม่ลักษมี กับ องค์เทวะรูป อยากทราบว่าต้องเบิกเนตรที่รูป หรือว่า องค์เทวะรูปครับ

ถ้าจะเบิกเนตร เเล้วเเต่เราคับ เบิกได้ทั้งเทวรูป เเละรูปภาพคับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

ผมว่า ควรตั้งพญาครุฑไว้ที่หมายเลข 9 จะเหมาะสมที่สุดนะครับ
.

สงสัยเพราะท่านเป็นสัตว์พาหะของพระนายรายครับเลยถือว่าสูงกว่าพระลักษมี
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ก็คงเหมือนเาลาที่ท่านบรรทมศิล(อนันตนาคราช)เทพทุกพระองค์(รวมพระแม่ลักษมีด้วย)ก็ต้องไหว้พระนารายที่กำลังบรรทมบนอนันตนาค(อันนี้คิดตามจิตกรรมต่้างๆครับ)
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

แต่พระนารายณ์บรรทมศิลนี่เราพอเข้าใจนะแต่ที่รีทีเค้าแสดงผังจัดหิ้งบอกนี่เราคิดว่าน่าจะเป็นพญาครุฑตั้งเดี่ยวนะ เราก็เลยงงๆ เพราะพระแม่ลักษมีเป็นพระชายาของพระนารายณ์แล้วก็เป็น1ใน3แห่งพระแม่ตรีศักติ

ผมคิดว่าพญาครุฑเป็นพาหนะขององค์พระนารายณ์ก็จริง แต่ก็ยังคงทิพยสภาวะเป็นกึ่งเทพกึ่งเดรัจฉาน ยังคงต้องทำความเคารพในองค์พระแม่ลักษมีซึ่งทรงเป็นหนึ่งในสามของพระตรีศักติ (พระแม่เจ้าแห่งจักรวาล) ก็เหมือนกับกรณีของพระนันทิ เทพพาหนะขององค์พระศิวะมหาเทพนั่นแหละครับ ที่ยังคงแสดงความเคารพพระแม่อุมามหาเทวี ผิดถูกอย่างไรร่วมแชร์กันครับ

ขอแจมด้วยครับ อันนี้ฟังมานะครับ ตามประวัติพราหมณ์ องค์พระนารายณ์ได้ต่อสู้กับพญาครุฑ แต่หาผู้แพ้ชนะกันไม่ได้จึงมีการตกลงกันว่า ถ้าพระนารายณ์เสด็จไปไหน พญาครุฑก็จะยอมเป็นพาหนะให้ แต่เมื่อมีการประชุมเทพ พญาครุฑจะอยู่เหนือพระนารายณ์ครับ

เอแล้วตกลงตั้งแบบไหนถึงจะสมควรละเนี่ยะ

เอาง่ายๆเลยละกันครับ
คุณไม่ได้มีพญาครุฑใช่ไหมครับ
เรามาคิดแค่  พระคเณศ กับ พระลักษมี  ดีกว่า  อิ อิ(ตามหัวข้อ)
ผมว่าจริงๆแล้วน่าจะตั้งรวมกันเลยดีกว่าครับ  พระคเณศกับพระลักษมี
หรือไม่ก็ขยับโต๊ะให้ชิดติดกันเท่าๆกัน  หรือถ้าคุณต้องการจริงๆก็ให้ตั้งตามแบบที่คุณต้องการก้ได้ครับ
ถือว่าพระคเณศเป็นประทานของหิ้งที่คุณไหว้ก็แล้วกันนะครับ  มีหลายๆท่านที่ตั้งพระคเณศสูงกว่าองค์อื่นๆก็มีครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมว่านะ ตั้งพระพิฆเนศสูงกว่าก็ไม่เป็นไรหรอก  เพราะท่านได้รับการประทานพรจากมหาเทวะ ให้ได้รับการเอ่ยพระนามกราบไหว้ก่อนองค์อื่น

ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ  ถูกผิดขออภัย....

อันนี้อยู่ที่ว่าใครจะเลือกองค์ไหนเป้นประธานครับ แต่เอาง่ายๆครับ ตั้งคู่กันเลยก็ไม่เป้นไรครับ เพราะพระแม่ลักษมีเปรียบเสมือนแม่เลี้ยงของพระคเณศอยู่ครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

มีข้อสงสัยอยากจะถามคือถ้าจะบูชาแบบตรีเอกานุภาพหรือ พระคเณศ พระแม่ลักษมีและพระแม่สุรัสวดี นี่จำเป็นต้องเอาเทวรูปทั้ง3พระองค์เรียงชิดกันไหมหรือว่าตั้งแยกได้เพียงแต่ให้อยู่ภายในหิ้งบูชาเดียวกันหรอ

จะเรียงแบบไหนก็ได้ครับแล้วแต่จะอัญเชิญองค์ไหนเป้นประธาน ส่วนใหญ่ที่เจอในรูปภาพมักจะนำพระแม่ลักษมีขึ้นประธาน ขนาบด้านซ้อยมือเราเป้นพระแม่สุรัสวดี พระคเณศอยู่ด้านขวามือเราครับ เอางี้ครับ ตั้งเรียงกันเลยครับง่ายดีครับ ถ้าสะดวกพระแม่ลักษมีเป็นประธานสูงขึ้นมาก็ได้ครับผม
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

อันนั้นเราพอเข้าใจจ้าแต่ที่ถามคือเราจะตั้งแบบนี้ เป็น   

พระแม่อุมา  พระแม่ลักษมี  พระแม่สุรัสวดี            

พระคเณศ         

แบบนี้จะเรียกว่าตั้งแบบตรีเอกานุภาพได้ไหมนะเพราะเราอยากให้พระแม่ศักติทั้ง3อยู่ใกล้กันอ่า

ได้ครับผม

ตามความเห็นเรา อยากจะเรียงยังไงก็เรียงไปเถอะค่ะ จะตั้งยังไงก็ตามแต่คุณ จขกท พิจารณาเห็นสมควร เทวรูป ของเรา หิ้งของเราเอง เราตั้งแบบไหนแล้วเห้นแล้วสบายใจ ก็ตั้งไปเถอะค่ะ ถึงเราจะตั้งต่ำกว่าสูงกว่าแต่ถ้าเราบูชาสวดเท่าๆกันมันก็ไม่ต่างอะไรกันไม่ใช่หรอคะ