Loader

นามท่านได้แต่ใดมา

Started by poppuri, March 23, 2011, 13:05:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือไม่อยากให้บอร์ดเงียบเหงาอ่ะนะคะ จึงอยากทราบว่าชื่อที่พี่ๆน้องตั้งขึ้นมาในบอร์ดเอามาจากไหนเพราะอะไรทำไมใช้ชื่อนี้อ่ะคะ อย่างมิเชลล์ใช้ poppuri ก็มาจาก popular ภาษาอังกฤษค่ะ แต่เอามาดัดแปลงให้น่ารักคิขุเหมือนญี่ปุ่นค่ะ

อย่างชื่อหลายคนมีแต่เพราะๆทั้งนั้นเลย และอยากรู้ที่มากับความหมายอ่ะค่ะ

โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ชื่อที่ผมใช้ มาจากชื่อขนมที่พระพิฆเณศ ทรงโปรดปราน คือขนมลาดู และขนมโมทกะ ครับ ยังไม่เคยกิน แต่อยากกินมาก ยังไม่มีโอกาสไปพาหุรัดเลย สั่งทางเน็ตก็แพง ยังไม่มีตังซื้อ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

จะบอกว่า ขนมลัดดู หรือลาดู  อร่อยมากครับ ที่พาหุรัดเลยครับ มันจะมีอยู่สองร้าน ถ้าเข้าตรงซอยข้างๆเดินไปเรื่อยๆจะเจออยู่ร้านนึงอยู่ในตู้แต่อยู่ในร้าน ร้านนี้ขายชิ้นละ 10 บาท แต่รสชาติไม่ค่อยอร่อย เดินตรงเข้าไปอีกนิดหน่อยจะเจออีกร้านใกล้ๆกับร้านโอมศิวะตั้งขายอยู่ตรงหน้าร้านเลยครับ ชิ้นละ 15 บาท อร่อยครับ คอนเฟริ์ม  อย่างอื่นก็อร่อยครับ กัสกุรา กุหลาบยามูน บราฟี่  ราคาเดียวทั้งร้านครับ ^^

ก็คิดชื่ออยู่นานเลยล่ะ แต่ในระหว่างที่คิดเนี่ย...ได้ยินเสียงมาจากข้างในหัวแว่วๆ มาว่า kalika ประมาณ 3 ครั้ง
ก็เลยตกลงใช้ชื่อนี้เลยแหละตามความประสงค์...Jai Kali Maa !!
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

ชื่อของผมก็มาจากพระเทวีที่ผมรักเป็นที่สุดครับ
แต่ผมรักท่านเหมือนแม่  เลยอยากจะขอเป็นลูก
ทั้งที่รู้ว่าไม่เหมาะสม  แต่ก็ขอสักนิสสสสสสสสสสส^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อิอิ ^^ ใครๆก้อเป็นลูกพระแม่ได้ทั้งนั้นแหละค่ะ แต่ชื่อ เพราะจิงๆ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

Quote from: poppuri on March 23, 2011, 20:03:22
อิอิ ^^ ใครๆก้อเป็นลูกพระแม่ได้ทั้งนั้นแหละค่ะ แต่ชื่อ เพราะจิงๆ

จ้า....พี่ว่าความหมายดีไงเลยอยากใช้ชื่อนี้อ่ะ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

dandayudhapani  คือ หนึ่งใน พระนามของพระขันธุ์กุมาร คร้บผม

ขอร่วมด้วยคนนะคับ

Khowoat  อ่านว่า  ข้าวโอ๊ตคับ  (แต่ทับศัพท์เล็กน้อยถึงมาก)

ชื่อนี้มีที่มายาวคับ  ตั้งแต่สมัยโจ้เรียนมัธยมต้นอ่ะคับ
พอดีว่าแอบปลื้มเพื่อนคนนึงอ่ะคับ  เลยเอาชื่อเขามาทำเป็น  E-mail
จากนั้นก็เริ่มใช้จนติดมาจนทุกวันนี้อะคับ  (แต่ก็ไม่ลืมชื่อตัวเองนะคับเลย _ joe เข้าไปด้วย)

เอาพอหอมปากหอมคอนะคับ  (เรื่องจริงยาวคับ  อิอิ)
Nice to meet you.

พูดถึงข้าวโอ๊ตมิเชลล์เคยได้ดูหนังอินเดียเรื่องหนึ่งจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้วอ่ะค่ะซึ่งเป็นทางใต้อ่ะค่ะ คือเขาข้าวโอ๊ตมาหุงในหม้อดินเผาแล้วถวายพระแม่มารีอัมมันอ่ะค่ะ แล้วพระแม่ในเรื่องก็โปรดที่จะเสวยมากๆด้วย

Quote from: poppuri on March 24, 2011, 12:30:22
พูดถึงข้าวโอ๊ตมิเชลล์เคยได้ดูหนังอินเดียเรื่องหนึ่งจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้วอ่ะค่ะซึ่งเป็นทางใต้อ่ะค่ะ คือเขาข้าวโอ๊ตมาหุงในหม้อดินเผาแล้วถวายพระแม่มารีอัมมันอ่ะค่ะ แล้วพระแม่ในเรื่องก็โปรดที่จะเสวยมากๆด้วย

อ่ะคับ  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  อิอิ
ไม่นึกเลยนะคับ  ว่าแค่ชื่อยูสเซอร์จะสามารถเชื่อมโยงไปมากมายหลายเรื่อง
น่าค้นหามากๆคับ
Nice to meet you.

ขอแจมบ้างนะคะ นามว่า พรศักติบารมี หมายถึง ชีวิตทั้งชีวิตของลูกนี้ได้พรพระบารมีจากพระแม่ศักติ (ชื่อเล่นหนูก็ชื่อพรด้วยอะค่ะ)
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

อืมชื่อเปี่ยมดูเหมือนได้รับพลังมาจากพระแม่เต็มๆ

เชื่อในพระองค์ค่ะ  แสดงออกตรงไปไหมคะ

อืมค่ะ ทุกสิ่งจะต้องเกิดจากความเชื่อและศรัทธาในมหาเทพมหาเทวี แล้วเราจะได้เต็มๆ

ชื่อของผม rama ก็มาจากพระนามของพระราม ผู้ทรงคุณธรรมและความกล้าหาญคับ และมีความซื่อสัตย์ในรักเดียวด้วย ผมชื่นชมท่านมากเลยคับ

ส่วน 19920 ตัด0ออก ก็มาจากปีค.ศ.เกิดผมเองคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ชื่อก็นั่งๆคิดเล่นๆ เวลาคนมาวัด ถ้าไม่มีใครยกโต๊ะมาให้นั่ง จะนั่งฟังสวดกันยังงัย คงระเกะระกะแบบวัดไทยครับ ก็เลยเอาชื่อนี้หละ เด็กยกโต๊ะ ชอบๆ
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

ชื่อผมได้มาจากองค์วิษณุครับ คือ หริรักษ์ แปลว่าผู้ซึ่งมีพระวิษณุเป็นผู้ปกป้องรักษาครับ ชอบมากๆเลยครับชื่อนี้ความหมายดีด้วย