ตุลาคม 27, 2020, 21:24:43
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  นามท่านได้แต่ใดมา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: นามท่านได้แต่ใดมา  (อ่าน 9175 ครั้ง)
poppuri
สุภกิณหา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 13:05:36 »

คือไม่อยากให้บอร์ดเงียบเหงาอ่ะนะคะ จึงอยากทราบว่าชื่อที่พี่ๆน้องตั้งขึ้นมาในบอร์ดเอามาจากไหนเพราะอะไรทำไมใช้ชื่อนี้อ่ะคะ อย่างมิเชลล์ใช้ poppuri ก็มาจาก popular ภาษาอังกฤษค่ะ แต่เอามาดัดแปลงให้น่ารักคิขุเหมือนญี่ปุ่นค่ะ

อย่างชื่อหลายคนมีแต่เพราะๆทั้งนั้นเลย และอยากรู้ที่มากับความหมายอ่ะค่ะ

โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย
laduhmotak
ยามา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 13:31:18 »

ชื่อที่ผมใช้ มาจากชื่อขนมที่พระพิฆเณศ ทรงโปรดปราน คือขนมลาดู และขนมโมทกะ ครับ ยังไม่เคยกิน แต่อยากกินมาก ยังไม่มีโอกาสไปพาหุรัดเลย สั่งทางเน็ตก็แพง ยังไม่มีตังซื้อ

โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ
Steve-Aon
ยามา
*

โอม เจ หนุมานะ กีเจ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 13:45:58 »

จะบอกว่า ขนมลัดดู หรือลาดู  อร่อยมากครับ ที่พาหุรัดเลยครับ มันจะมีอยู่สองร้าน ถ้าเข้าตรงซอยข้างๆเดินไปเรื่อยๆจะเจออยู่ร้านนึงอยู่ในตู้แต่อยู่ในร้าน ร้านนี้ขายชิ้นละ 10 บาท แต่รสชาติไม่ค่อยอร่อย เดินตรงเข้าไปอีกนิดหน่อยจะเจออีกร้านใกล้ๆกับร้านโอมศิวะตั้งขายอยู่ตรงหน้าร้านเลยครับ ชิ้นละ 15 บาท อร่อยครับ คอนเฟริ์ม  อย่างอื่นก็อร่อยครับ กัสกุรา กุหลาบยามูน บราฟี่  ราคาเดียวทั้งร้านครับ ^^
kalika
ดุสิต
*

โอม ฮรีม กลีม ทูม ทุรคา ชัยนมัส

Shee_joy@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 14:11:56 »

ก็คิดชื่ออยู่นานเลยล่ะ แต่ในระหว่างที่คิดเนี่ย...ได้ยินเสียงมาจากข้างในหัวแว่วๆ มาว่า kalika ประมาณ 3 ครั้ง
ก็เลยตกลงใช้ชื่อนี้เลยแหละตามความประสงค์...Jai Kali Maa !!

Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด
บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อากิญจัญญายตน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 16:29:50 »

ชื่อของผมก็มาจากพระเทวีที่ผมรักเป็นที่สุดครับ
แต่ผมรักท่านเหมือนแม่  เลยอยากจะขอเป็นลูก
ทั้งที่รู้ว่าไม่เหมาะสม  แต่ก็ขอสักนิสสสสสสสสสสส^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 20:03:22 »

อิอิ ^^ ใครๆก้อเป็นลูกพระแม่ได้ทั้งนั้นแหละค่ะ แต่ชื่อ เพราะจิงๆ

โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย
บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อากิญจัญญายตน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 21:00:20 »

อิอิ ^^ ใครๆก้อเป็นลูกพระแม่ได้ทั้งนั้นแหละค่ะ แต่ชื่อ เพราะจิงๆ

จ้า....พี่ว่าความหมายดีไงเลยอยากใช้ชื่อนี้อ่ะ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
DANDAYUDHAPANI
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:49:54 »

dandayudhapani  คือ หนึ่งใน พระนามของพระขันธุ์กุมาร คร้บผม
khowoat
ยามา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:42:58 »

ขอร่วมด้วยคนนะคับ

Khowoat  อ่านว่า  ข้าวโอ๊ตคับ  (แต่ทับศัพท์เล็กน้อยถึงมาก)

ชื่อนี้มีที่มายาวคับ  ตั้งแต่สมัยโจ้เรียนมัธยมต้นอ่ะคับ
พอดีว่าแอบปลื้มเพื่อนคนนึงอ่ะคับ  เลยเอาชื่อเขามาทำเป็น  E-mail
จากนั้นก็เริ่มใช้จนติดมาจนทุกวันนี้อะคับ  (แต่ก็ไม่ลืมชื่อตัวเองนะคับเลย _ joe เข้าไปด้วย)

เอาพอหอมปากหอมคอนะคับ  (เรื่องจริงยาวคับ  อิอิ)

Nice to meet you.
poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:30:22 »

พูดถึงข้าวโอ๊ตมิเชลล์เคยได้ดูหนังอินเดียเรื่องหนึ่งจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้วอ่ะค่ะซึ่งเป็นทางใต้อ่ะค่ะ คือเขาข้าวโอ๊ตมาหุงในหม้อดินเผาแล้วถวายพระแม่มารีอัมมันอ่ะค่ะ แล้วพระแม่ในเรื่องก็โปรดที่จะเสวยมากๆด้วย

khowoat
ยามา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:42:09 »

พูดถึงข้าวโอ๊ตมิเชลล์เคยได้ดูหนังอินเดียเรื่องหนึ่งจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้วอ่ะค่ะซึ่งเป็นทางใต้อ่ะค่ะ คือเขาข้าวโอ๊ตมาหุงในหม้อดินเผาแล้วถวายพระแม่มารีอัมมันอ่ะค่ะ แล้วพระแม่ในเรื่องก็โปรดที่จะเสวยมากๆด้วย

อ่ะคับ  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  อิอิ
ไม่นึกเลยนะคับ  ว่าแค่ชื่อยูสเซอร์จะสามารถเชื่อมโยงไปมากมายหลายเรื่อง
น่าค้นหามากๆคับ

Nice to meet you.
พรศักติบารมี
นิมมานรดี
*

อย่าว่าพระเป็นเจ้า พรเจ็บ(ใจ)มาก

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 13:27:07 »

ขอแจมบ้างนะคะ นามว่า พรศักติบารมี หมายถึง ชีวิตทั้งชีวิตของลูกนี้ได้พรพระบารมีจากพระแม่ศักติ (ชื่อเล่นหนูก็ชื่อพรด้วยอะค่ะ)

วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  
poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 14:28:59 »

อืมชื่อเปี่ยมดูเหมือนได้รับพลังมาจากพระแม่เต็มๆ

Believe in God
ยามา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:04:49 »

เชื่อในพระองค์ค่ะ  แสดงออกตรงไปไหมคะ
poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:26:27 »

อืมค่ะ ทุกสิ่งจะต้องเกิดจากความเชื่อและศรัทธาในมหาเทพมหาเทวี แล้วเราจะได้เต็มๆ

ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:55:47 »

ชื่อของผม rama ก็มาจากพระนามของพระราม ผู้ทรงคุณธรรมและความกล้าหาญคับ และมีความซื่อสัตย์ในรักเดียวด้วย ผมชื่นชมท่านมากเลยคับ

ส่วน 19920 ตัด0ออก ก็มาจากปีค.ศ.เกิดผมเองคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:03:06 »

ชื่อก็นั่งๆคิดเล่นๆ เวลาคนมาวัด ถ้าไม่มีใครยกโต๊ะมาให้นั่ง จะนั่งฟังสวดกันยังงัย คงระเกะระกะแบบวัดไทยครับ ก็เลยเอาชื่อนี้หละ เด็กยกโต๊ะ ชอบๆ

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
harirak
ยามา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:26:39 »

ชื่อผมได้มาจากองค์วิษณุครับ คือ หริรักษ์ แปลว่าผู้ซึ่งมีพระวิษณุเป็นผู้ปกป้องรักษาครับ ชอบมากๆเลยครับชื่อนี้ความหมายดีด้วย
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  นามท่านได้แต่ใดมา