Loader

อินทุศีตาลาพาไปชม พิธีมหาศิวราตรีบูชาที่มูลนิธิพระพิฆเนศวร

Started by อินทุศีตาลา, March 04, 2011, 16:30:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คืนวันที่ 2 มีนาคม 2554 ที่ผ่านมา หลายท่านคงได้มีโอกาสไปร่วมงานมหาศิวราตรีบูชาซึ่งจัดขึ้นในหลายๆที่
หลังจากตัดสินใจอยู่หลายวัน ที่สุดดิฉันเดินทางไปร่วมงานบูชาที่มูลนิธิพระพิฆเนศวร ซึ่งมีพระครูญาณสยมภูว์ (ขจร นาคะเวทิน) เป็นประธานจัดขึ้น
ความน่าสนใจของงานที่นี่คือมีทั้งพิธีบูชาแบบไทยและแบบอินเดียค่ะ และจำนวนคนร่วมงานไม่มากนัก สถานที่กว้างขวางสะดวกสบาย ทำให้เราสามารถเห็ฯพิธีสำคัญได้อย่างใกล้ชิด ศึกษาได้อย่างสะดวก และที่สำคัญท่านผู้ประกอบพิธีเมตตาให้ผู้ร่วมงานทุกท่านได้ปฏิบัติบูชาตามขั้นตอนต่างๆได้ด้วยตนเองอย่างใกล้ชิดค่ะ

ทั้งนี้อินทุศีตาลาขออนุญาตนำภาพมาฝากกันนะคะ ตามเคยว่าภาพไม่สวยหรูนะคะ เพราะคนถ่ายภาพก็ไม่สวยด้วยค่ะ (555555)

เริ่มต้นด้วยเทวรูปพระอิศวรซึ่งประดิษฐานเป็นประธานในพิธีบูชาแบบไทย

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เริ่มต้นด้วยการบูชาแบบไทย ซึ่งมีขั้นตอนพิธีดังที่ได้เคยนำเรียนแล้วในการประกอบพิธีทีปาวลีค่ะ ดังนั้นจะขอนำเสนอแต่ภาพเฉยๆนะคะ หากสงสัยขั้นตอนคงต้องเปิดไปชมในกระทู้ดังกล่าว (เพราะบัดนี้อินทุศีตาลาแก่มากแล้ว ทนแสบตาไม่ไหวคะ)

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เอ่อ ขอประทานอภัยอีกครั้งค่ะ ลำดับภาพผิดไป พระครูญาณสยมภูว์ท่านจุดเทียนในรูปสุดท้ายนั่น ก่อนที่จะทำพิธีอื่นๆนะคะ เชื่อหรือยังคะว่าดิฉันแก่แล้ว

ต่อเลยนะคะ

เอ่อ ดิฉํนเข้าใจแล้วค่ะ ว่าอะไรผิดไป คือดิฉันเรียงลำดับภาพผิดพลาดไม่ตรงกับการอ่านค่าของระบบน่ะค่ะ กระทู้เมื่อกี้นี้เรียงลำดับภาพดังนี้นะคะ
ภาพที่ 2 แกว่งคันชีพ
ภาพที่ 4 หลั่งน้ำเทพมนตร์
ภาพที่ 3 เจิม
และภาพที่ 1 เจิมเทวรูปที่นำมาร่วมพิธี

ในการนี้ทางมูลนิธิพระพิฆเนศวรได้กรุณาให้อินทุศีตาลาเชิญเทวรูปพระอุมาสหิตามูรติมาประดิษฐานร่วมบนโต๊ะบูชา นับเป็นเกียรติและเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ ขอกราบขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย

เป็นอันสิ้นพิธีทางไทยเพียงเท่านี้นะคะ จากนั้นจะเริ่มพิธีแบบอินเดียค่ะ ซึ่งดิฉันขอติดไว้เป้ฯคราวหน้าค่ะ วันนี้ไม่ไหวแล้ว

หลังจากนั้นท่านบัณฑิตพรหม - มานัน ดวิเวดี จากเทวสถานเทพมณเฑียร ได้เดินทางมาประกอบพิธีบูชาพระศิวลึงค์ตามประเพณีอินเดีย โดยพระครูญาณสยมภูว์ เป็นประธานในการประกอบพิธีสำหรับขั้นตอนพิธีนั้น มีทั้งหมด 16 ขั้นตอน อธิบายคร่าวๆก็คือการบูชาเทพเจ้าทั้งหลายอาทิ พระคเณศ พระอุมา พระวรุณ พระธรณี เทวดาเจ้าที่ เทวดาประจำประทีป เทวดาสังข์ จากนั้นบูชาพระศิวลึงค์ด้วยพิธีต่างๆ อาทิ การสรงด้วยปัญจามฤต การสรงพระศวลึงค์ด้วยน้ำนมพร้อมกับสาธยายพระเวทไปด้วย การลูบไล้สุวคนธบูชา การหมผ้าพระศิวลึงค์พร้อมดอกไม้และมาลัย ถวายอาหารและผลไม้ ถวายเงินทักษิณา เป็นต้น ทั้งนี้รายละเอียดในการบูชาทั้ง 16 ขั้นตอนนั้นได้มีผู้เข้ามาอธิบายกันมากแล้ว จะป่วยการที่คนสมองกลวงอย่างดิฉันจะกล่าวซ้ำ จึงขอนำแต่ภาพมาให่ชมกันนะคะ

แล้วพบกันใหม่ในโอกาสหน้านะคะ

ขอบพระคุณและสวัสดีค่ะ

ขอบคุณสำหรับภาพบรรยายกาศ และคำบรรยายที่ทำให้เห็นภาพของงานทั้งหมดนะครับ

ศิวะราตรีปีนี้ผมไม่ได้ไปร่วมพิธีที่ไหนเลย เนื่องจากติดภาระกิจทางการศึกษา

แต่ก็ได้เพื่อนสมาชิกใจดีอย่างคุณอินทุศีตาลานำภาพมาให้ได้ชมกัน

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0