Loader

ทำพิธีบูชาพระคเณศ

Started by wutthiphat, March 07, 2011, 12:45:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ทำบูชาพระคเณศที่บ้านคับ

สวยมากค่ะ...จัดดอกไม้ได้สวยมากเลย..องค์พระก็สวยแต่งได้งามมาก

องค์พระพิฆเนศ กับองค์แม่กาลี  สวยมากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าหาเช่ามาจากที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเท่าไรครับ

[HIGHLIGHT=#ffff00]สวยมากเลยครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

Quote from: Steve-Aon on March 07, 2011, 16:48:45
องค์พระพิฆเนศ กับองค์แม่กาลี  สวยมากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าหาเช่ามาจากที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเท่าไรครับ

ผมว่า มูรติพระแม่กาลี องค์นี้ น่าจะบูชามาไม่ต่ำกว่า 10 ปี นะครับ

เพราะ ดูจากงานแล้ว ปัจจุบันงานเรซิ่น หาเนื้อแบบนี้ไม่ได้

จะเป็นงานเก่า ๆ ที่จะเป็นเนื้อแบบนี้ครับ

ผิดถูกอย่างไร รอ เจ้าของกระทู้ มา ชี้แจงอีกทีครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

[HIGHLIGHT=#ffff00]หวัดดีคับทุกท่าน องค์พระคเณศ กับ องค์พระแม่กาลีอ่ะ บูชามานานละคับ ประมาณ 20กว่าปีละคับ ส่วนองค์พระขันธ์กุมารก้อ 18 ปีได้ละคับ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]องค์พระแม่กาลี เป็นการเปิดบล๊อกเนื้อเรซิ่นครั้งที่ 2 อ่ะคับ บูชามานานละ ปกติผมไม่ค่อยได้แต่งท่านซักเท่าไหร่ พอดีช่วงหลังมีเวลา มีคนสนับสนุนการแต่งพระด้วย มีไรติชมก็บอกได้นะคั้บ ส่วนดอกไม้นั้นพอดีคืนวันเสาร์ไปเดินปากคลองตลาดก้อไม่ค่อยมีของมากซักเท่าไหร่ ได้มาก้อมะลิ กุหลาบพวง และดอกมัม แต่ดีใจที่ได้ของถวาย คือขนมโมทกะ กล้วยนาค มะม่วง และขนุนอ่ะคับ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ส่วนองค์พระแม่กาลีนะคับ ราคาตอนที่ผมเช่าคือ 2000 บาทถ้วน และพระคเณศตอนที่ผมเช่าอยู่ที่ 4000 บาท ผมเช่าที่ตลาดพระวัดราชนัดดาอ่ะคับ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]เครื่องประดับชัดเจน ตบแต่งด้วยมาลัยศิลปะอินเดียใต้(เป็นการมัดมาลัย) อย่างวิจิตรตระการตา[/HIGHLIGHT]

สวบงามน่าเลื่อมใสมากเลยครับ โดยเฉพาะการประดับตกแต่งดุขลังมากเลยครับ ขอให้พระเป็นเจ้าคุ้มครองนะครับ

ไม่ทราบว่าการมัดมาลับทำอย่างไรครับ
พอจะแบ่งปันความรู้บ้างได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

[HIGHLIGHT=#ffff00]แวะมาตอบ  พอดีมาลัยอินเดีย  เป็นน้องที่รู้จักกันทำมา แล้วจะถามน้องเค้าว่าทำอย่างไรนะคับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]

สวยมากกกกกกกกก ชอบการตกแต่งแบบนี้จังเลย ซักตี้จริงๆ อยากแต่งองค์แบบนี้บ้างแต่ไม่มีงบ สวดมนต์บูชาท่านอย่างเดียว

เออ กระทู้ที่ตอนเย็นมาโพสหายไปไหนคับ

ขออภัยจริงๆครับที่ไม่ได้เข้ามาตรวจสอบข้อความในกระทู้นี้ที่มีการพาดพิงบุคคลที่สามของสมาชิกบางท่านในทางที่ไม่ดี

จึงต้องขออนุญาตย้ายบางกระทู้ออกไปครับ เพื่อความสงบเรียบร้อยของเว็บ

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงจริงๆครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0