ธันวาคม 01, 2020, 15:01:23
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ทำพิธีบูชาพระคเณศ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำพิธีบูชาพระคเณศ  (อ่าน 11841 ครั้ง)
wutthiphat
พรหมปาริสัชชา
*

พระแม่แห่งจักรวาล

wutthiphatwow@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:45:52 »

ทำบูชาพระคเณศที่บ้านคับ

wutthiphat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:49:41 »

wutthiphat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:51:53 »

sikhareshwara
ปรนิมมิตวสวัตดี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:55:12 »

งามจังเลยอะคับ

wutthiphat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:23:10 »

tang99
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:18:18 »

สวยมากค่ะ...จัดดอกไม้ได้สวยมากเลย..องค์พระก็สวยแต่งได้งามมาก
Steve-Aon
ยามา
*

โอม เจ หนุมานะ กีเจ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:48:45 »

องค์พระพิฆเนศ กับองค์แม่กาลี  สวยมากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าหาเช่ามาจากที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเท่าไรครับ
Prachya Nitutorn
อาภัสรา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:55:23 »

สวยมากเลยครับ

โอม ศักติ ปารา ศักติ
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:07:17 »

องค์พระพิฆเนศ กับองค์แม่กาลี  สวยมากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าหาเช่ามาจากที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเท่าไรครับ

ผมว่า มูรติพระแม่กาลี องค์นี้ น่าจะบูชามาไม่ต่ำกว่า 10 ปี นะครับ

เพราะ ดูจากงานแล้ว ปัจจุบันงานเรซิ่น หาเนื้อแบบนี้ไม่ได้

จะเป็นงานเก่า ๆ ที่จะเป็นเนื้อแบบนี้ครับ

ผิดถูกอย่างไร รอ เจ้าของกระทู้ มา ชี้แจงอีกทีครับ

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
wutthiphat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:26:31 »

หวัดดีคับทุกท่าน องค์พระคเณศ กับ องค์พระแม่กาลีอ่ะ บูชามานานละคับ ประมาณ 20กว่าปีละคับ ส่วนองค์พระขันธ์กุมารก้อ 18 ปีได้ละคับ
องค์พระแม่กาลี เป็นการเปิดบล๊อกเนื้อเรซิ่นครั้งที่ 2 อ่ะคับ บูชามานานละ ปกติผมไม่ค่อยได้แต่งท่านซักเท่าไหร่ พอดีช่วงหลังมีเวลา มีคนสนับสนุนการแต่งพระด้วย มีไรติชมก็บอกได้นะคั้บ ส่วนดอกไม้นั้นพอดีคืนวันเสาร์ไปเดินปากคลองตลาดก้อไม่ค่อยมีของมากซักเท่าไหร่ ได้มาก้อมะลิ กุหลาบพวง และดอกมัม แต่ดีใจที่ได้ของถวาย คือขนมโมทกะ กล้วยนาค มะม่วง และขนุนอ่ะคับ
wutthiphat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:30:35 »

ส่วนองค์พระแม่กาลีนะคับ ราคาตอนที่ผมเช่าคือ 2000 บาทถ้วน และพระคเณศตอนที่ผมเช่าอยู่ที่ 4000 บาท ผมเช่าที่ตลาดพระวัดราชนัดดาอ่ะคับ
wutthiphat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:31:12 »

wutthiphat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:32:47 »

เครื่องประดับชัดเจน ตบแต่งด้วยมาลัยศิลปะอินเดียใต้(เป็นการมัดมาลัย) อย่างวิจิตรตระการตา
panjamin
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:09:35 »

สวบงามน่าเลื่อมใสมากเลยครับ โดยเฉพาะการประดับตกแต่งดุขลังมากเลยครับ ขอให้พระเป็นเจ้าคุ้มครองนะครับ
บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อากิญจัญญายตน
*

โอม ศีกติ โอม ศักติ โอม ศักติ โอม

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:35:21 »

ไม่ทราบว่าการมัดมาลับทำอย่างไรครับ
พอจะแบ่งปันความรู้บ้างได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
wutthiphat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 08:37:50 »

แวะมาตอบ  พอดีมาลัยอินเดีย  เป็นน้องที่รู้จักกันทำมา แล้วจะถามน้องเค้าว่าทำอย่างไรนะคับ

mahadeva
ยามา
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 16:06:48 »

สวยมากกกกกกกกก ชอบการตกแต่งแบบนี้จังเลย ซักตี้จริงๆ อยากแต่งองค์แบบนี้บ้างแต่ไม่มีงบ สวดมนต์บูชาท่านอย่างเดียว
wutthiphat
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 22:11:10 »

เออ กระทู้ที่ตอนเย็นมาโพสหายไปไหนคับ
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 22:22:53 »

ขออภัยจริงๆครับที่ไม่ได้เข้ามาตรวจสอบข้อความในกระทู้นี้ที่มีการพาดพิงบุคคลที่สามของสมาชิกบางท่านในทางที่ไม่ดี

จึงต้องขออนุญาตย้ายบางกระทู้ออกไปครับ เพื่อความสงบเรียบร้อยของเว็บ

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงจริงๆครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ทำพิธีบูชาพระคเณศ