ธันวาคม 01, 2020, 16:01:30
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ท่านคือใครครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคือใครครับ  (อ่าน 6064 ครั้ง)
khowoat
ยามา
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 13:44:02 »

อยากทราบคับ

เทพในวงกลมสีแดงอ่ะคับ

ท่านคือใครคับผม

รบกวนประวัติและรูปเฉพาะแต่ละองค์ด้วยก็ดีนะคับผม

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคับ

Nice to meet you.
khowoat
ยามา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 13:48:19 »

http://www.mypicza.com/view.php?image=4660ed67c7f87b30aafe859b2313338e.jpg
ท่านคือใครครับ
Thanks: เกมส์ทําอาหารเกมส์ต่อสู้เกมส์ปลูกผักเกมส์มันๆของขวัญ

khowoat
ยามา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 14:44:20 »

เหมือนรูปมันเล็กไปอ่าคับ  เลยลงให้ใหม่

ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 17:16:31 »

เท่าที่ผมดูนะคับ

นับเรียงจากซ้ายไปขวานะคับ

แถวล่างสุด
1.พระสูรยะเทพ (พระอาทิตย์)
2.พระจันทร์
3.พระอัศวินฝาแฝด (โอรสพระอาทิตย์)
4.พระอินทร์
5.พระคเณศ
6.พระสกันทะ (ขันธกุมาร)
7.พระวรุณเทพ (พระพิรุณ)
8.พระวายุเทพ
9.พระอัคนี
10.พระไชยันตเทพ
11.พระธรรมราช (พระยม)

เทพ4องค์ที่เป็นฐานรองรับบังลังก์พระแม่ตรีปุราสุนทรี
1.พระพรหมา
2.พระวิษณุ
3.พระรุทระเทพ
4.พระประชาบดี

หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคับ

รอคนมาให้ความรู้เพิ่มเติมด้วยล่ะกันคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
khowoat
ยามา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 17:56:52 »

คับ 

ขอบพระคุณคับ

ถ้าผู้รู้ท่านใดต้องการเสริมให้สมบูรณ์

เชิญเลยคับผม

จะได้เป็นความรู้กับผมและทุกๆๆคนคับ

khowoat
ยามา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 21:38:04 »

ว่าแต่  ทำไมท่านถึงต้องมาเป็นที่นั่งของพระแม่ด้วยอ่ะคับ

khowoat
ยามา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 20:28:06 »

มีท่านผู้รู้อีกมั้ยคับ

ช่วยคลายปัญหาให้ด้วยคับ

ขอบพระคุณอย่างสูงคับ

DANDAYUDHAPANI
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 17:17:29 »

นับจากด้านในส่วนของพระแม่ก่อน

เป็นพระแม่ที่เป็นคนพัดวี คือ พระแม่วิชญาณี และ พระแม่พิชญาณี

ด้านวงใน คือ พระแม่ลักษมี พระแม่สรัสวดี

ชั้นที่สอง คือ จากซ้าย  พระพรหม พระวิษณุ  พระทักษะ และ สุดท้ายคือ พระสาดาศิวะ

ชั้นาสุดท้าย คือ เหล่าคณะเทพ และเทวดานพเคราะห์ ตรงกลางคือ พระคเนศ และ พระขันธุ์กุมาร
khowoat
ยามา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 19:59:39 »

อ่า

ช่วยด้วยคับ

คำตอบชักจะไม่ตรงกันแล้วคับ

แล้วทำไมท่านทั้ง 4 ถึงต้องเป็นที่นั่งของพระแม่ด้วยอ่ะคับ

ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:34:59 »

ผมไม่แน่ใจนะคับ 

แต่เท่าที่พอจะสรุปคือ น่าจะเป็นปางของพระแม่ที่แสดงอานุภาพ เพราะคำว่า ตรีปุราสุนทรี แปลได้ประมาณว่า พระแม่ผู้ทำให้สามโลกมีแต่ความสงบสุข

ปางนี้อาจจะดูยิ่งใหญ่กว่ามหาเทพองค์อื่นๆ เขาเลยจับเอาเทพต่างๆมาเป็นฐานบัลลังก์พระแม่ก็เป็นได้นะคับ

ถูกผิดอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ท่านคือใครครับ