Loader

ท่านคือใครครับ

Started by khowoat, March 29, 2011, 13:44:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#ffffff]
อยากทราบคับ

เทพในวงกลมสีแดงอ่ะคับ

ท่านคือใครคับผม

รบกวนประวัติและรูปเฉพาะแต่ละองค์ด้วยก็ดีนะคับผม

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคับ
[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

เหมือนรูปมันเล็กไปอ่าคับ  เลยลงให้ใหม่

เท่าที่ผมดูนะคับ

นับเรียงจากซ้ายไปขวานะคับ

แถวล่างสุด
1.พระสูรยะเทพ (พระอาทิตย์)
2.พระจันทร์
3.พระอัศวินฝาแฝด (โอรสพระอาทิตย์)
4.พระอินทร์
5.พระคเณศ
6.พระสกันทะ (ขันธกุมาร)
7.พระวรุณเทพ (พระพิรุณ)
8.พระวายุเทพ
9.พระอัคนี
10.พระไชยันตเทพ
11.พระธรรมราช (พระยม)

เทพ4องค์ที่เป็นฐานรองรับบังลังก์พระแม่ตรีปุราสุนทรี
1.พระพรหมา
2.พระวิษณุ
3.พระรุทระเทพ
4.พระประชาบดี

หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคับ

รอคนมาให้ความรู้เพิ่มเติมด้วยล่ะกันคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

คับ 

ขอบพระคุณคับ

ถ้าผู้รู้ท่านใดต้องการเสริมให้สมบูรณ์

เชิญเลยคับผม

จะได้เป็นความรู้กับผมและทุกๆๆคนคับ

ว่าแต่  ทำไมท่านถึงต้องมาเป็นที่นั่งของพระแม่ด้วยอ่ะคับ

มีท่านผู้รู้อีกมั้ยคับ

ช่วยคลายปัญหาให้ด้วยคับ

ขอบพระคุณอย่างสูงคับ

นับจากด้านในส่วนของพระแม่ก่อน

เป็นพระแม่ที่เป็นคนพัดวี คือ พระแม่วิชญาณี และ พระแม่พิชญาณี

ด้านวงใน คือ พระแม่ลักษมี พระแม่สรัสวดี

ชั้นที่สอง คือ จากซ้าย  พระพรหม พระวิษณุ  พระทักษะ และ สุดท้ายคือ พระสาดาศิวะ

ชั้นาสุดท้าย คือ เหล่าคณะเทพ และเทวดานพเคราะห์ ตรงกลางคือ พระคเนศ และ พระขันธุ์กุมาร

อ่า

ช่วยด้วยคับ

คำตอบชักจะไม่ตรงกันแล้วคับ

แล้วทำไมท่านทั้ง 4 ถึงต้องเป็นที่นั่งของพระแม่ด้วยอ่ะคับ

ผมไม่แน่ใจนะคับ 

แต่เท่าที่พอจะสรุปคือ น่าจะเป็นปางของพระแม่ที่แสดงอานุภาพ เพราะคำว่า ตรีปุราสุนทรี แปลได้ประมาณว่า พระแม่ผู้ทำให้สามโลกมีแต่ความสงบสุข

ปางนี้อาจจะดูยิ่งใหญ่กว่ามหาเทพองค์อื่นๆ เขาเลยจับเอาเทพต่างๆมาเป็นฐานบัลลังก์พระแม่ก็เป็นได้นะคับ

ถูกผิดอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति