Loader

แนะนำตัวเองค่ะ

Started by jiraphas, March 31, 2011, 00:42:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีค่ะ คุณ กาลิทัส และทีมงานทุกๆคน ชื่อ เจี๊ยบ ค่ะ อยู่ นครสวรรค์ ค่ะ ยินดีและดีใจ ที่ได้มีทีมงานดีๆ อย่างนี้เกิดขึ้น อย่างไร รบกวนช่วยแนะนำทุกๆเรื่องด้วยนะค้า  อยากรบกวนถาม บทที่ใช้สวดโซฮา มีไฟล์ เพลงบ้างมั้ยค่ะ อยากได้มาหัดสวดถวายที่บ้านค่ะ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วย ขอขอบคุณทีมงานทุกๆท่านจากใจจริงในที่นี้ค่ะๅ^ @^
เจี๊ยบ นครสวรรค์

ยินดีต้อนรับนะครับ  ขอพระเป็นเจ้าทรงนำทางครับ

อันนี้มีเพลง  และความรู้เรื่อง  โซฮา  นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3534.0

แต่เท่าที่ทราบมา  โซฮา มีแต่แบบไทยๆ และส่วนใหญ่แต่งเอง
โดยจะเอาพวกบทสวดต่างๆ(ที่ถูกบ้างผิดบ้าง)  มาผสมรวมๆกันครับ
ถ้าจะว่าไปผมว่า  สวดแบบธรรมดาดีกว่าครับ  เพราะเท่าที่เคยฟังมา
ผมว่าออกจะแปลกๆสักหน่อยครับ

ในบอร์ดเรามีทั้ง  บทเพลงเพราะๆ  และบทสวดที่ถูกต้่องเยอะเลย
แต่ต้องดูด้วยนะครับเรื่องรายละเอียดว่าถูกจริงๆไหมจากการอ่านกระทู้นั้นๆให้หมดก่อนนะครับ
เพราะอาจจะมีผิดบ้างและในนั้นพี่ๆทีมงานจะมาบอกและแก้ไขให้ครับว่าถูกหรือผิดอย่างไร

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ยินดีต้อนรับสู่ HinduMeeting นะครับ

หวังว่าที่แห่งนี้จะเป็นอีกแห่งหนึ่งที่สามารถหาความรู้ หรือสิ่งที่คุณสนใจไปได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ยินดี และดีใจ ที่รู้จักทีมงาน ทุกๆ ท่านค่ะ ขอให้ทีมงานที่จัดทำเวป นี้ ขึ้นมาทุกๆ ท่าน มีความเจริญขึ้นทุกๆ วินาที นะค้า อย่างไร ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยค่ะ ถูกผิดประการใดอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยนะค้่า อยากได้เพลงบูชาพ่อศิวะน่ะค้า

ค่ะ 2 คลิป ที่นำมาลง คณะบารมีโซฮา นี้มาสวดที่บ้านประจำ 5 ครั้งแล้ว ปีที่แล้ว อยากได้ไฟล์ เพลงที่ไม่มีเสียงร้องไม่ทราบพอมีมั้ยค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

อย่างที่ผมบอกอ่ะคับ
มันมีทั้งผิดและถูก แบบว่าออกจะผสมรวมๆกันอ่ะครับ
คือจะพูดกันตรงๆ  มันไม่ตรงตามหลักของศาสนาครับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

สวัสดีครับคุณ jiraphas

อย่างที่ "น้องบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี" กล่าวครับ

ในเรื่องของเพลงโซฮาที่ว่าๆ กัน สู้ใช้บทบูชาธรรมดา แต่ถูกต้อง ด้วยภาษางดงาม หรือเปิดเพลงบูชาเลยจะดีกว่า

ส่วนที่ถามเรื่องเพลงที่ไม่มีเสียงร้อง ไม่ทราบว่าใช่เพลง Nadaswaram รึเปล่าครับ เป็นดนตรีบรรเลงที่ใช้ในการบูชาเทพเจ้า

ถ้าใช่ ลองไปค้นดูนะครับ ในส่วนของเพลงบูชา มีมากมายหลายลิ้งค์เลยเชียวครับ

ค่ะ ขอบคุณ สำหรับการแนะนำ อยากได้ เพลงบูชา พ่อศิวะ  om namasiva เสียง ญ  ร้อง พอมีไฟล์นี้ มะค่ะ ทุกๆ ท่าน หรือเพลงที่ช้าๆ เพราะ ก้อได้ค่ะ

อันนี้ครับ  เพราะมากมาย
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3373.0

ขอบคุณมากค่ะ เดวลองฟังดู นะค่ะ รู้สึกอบอุ่นจังได้เข้ามาอยู่ในบ้านหลังนี้

โหลดได้ แต่มะมี อะไรเลยอ่ะค่ะ เปิด แล้ว ไม่มีอะไรเลย เปนไฟล์ อะไรค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

เปิดไฟล์ มะได้คะ่ ช่วยหน่อยค่ะ