ตุลาคม 27, 2020, 21:39:06
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ  (อ่าน 2600 ครั้ง)
atm
ดาวดึงส์
*

« เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 13:04:59 »

ผมสงสัยครับที่พระแม่ท่านตัดหัวตัวเองแล้วกินเลือดของตัวเอง ทำไมครับ และมีประวัติยังไงครับ
khowoat
ยามา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 13:28:30 »

ใช่รุปนี้หรือป่าวคับ   ถ้าใช่ก็พระนางชินมัสตาคับ

Nice to meet you.
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 15:43:09 »

พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ

ภาพพระแม่ในเชิงศาสนาฮินดู

พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ

ภาพพระแม่ในเชิงพุทธศาสนา

เอาเป็นว่าเทวีพระองค์นี้มีอยู่ทั้งสองศาสนาครับ พระองค์พระนามว่า ชินมัสตา

คำว่า ชินนะ แปลว่า สับ หรือ ตัด ส่วน มัสตะ หรือมัสตา แปลว่าหัวครับ

พระองค์ทรงได้ชื่อว่าเป็นเทวีแห่งความฉลาด และความรอบรู้และความกล้าหาญครับ

ส่วนมากแล้วจบพบเห็นพระองค์ในฮินดูตันตระลัทธิครับ

รูปลักษณ์ที่ปรากฎ จะเห็นว่าพระองค์ทรงบั่นพระเศียรพระองค์เอง สายโลหิตจะแบ่งเป็นสามสาย

สายแรกจะเข้าสู่ปากของพระนางเอง

**** การที่พระองค์ทรงบั่นพระเศียรความหมายคือ การอยู่เหนือความตายทั้งปวง ****

สายที่สอง จะเข้าสู่ปากบริวารฝั่งขวานามว่า วาณินี

**** วาณินี นี้เป็นตัวแทนแห่งความรู้ครับ แปลว่าพระองค์ทรงป้อนความรู้อย่างไม่ขาดสาย ทำให้ผู้เป็นบริวารหรือผู้ศรัทธา อิ่มด้วยความรู้ครับ ***

สายที่สาม จะเข้าสู่ปากบริวารนามว่า ธากินี

**** ธากินี เป็นตัวแทนแห่งความกล้าหาญ กล้าหาญที่จะทำสิ่งต่างๆ ครับ ****

ดังนั้นแล้ว พระนางคือตัวแทนแห่งความกล้าหาญ ความรู้ และอยู่เหนือความตายทั้งปวงครับ พระองค์เป็นหนึ่งใน ทศมหาวิทยา ครับ
Gorgon
ดุสิต
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 22:01:28 »

พี่กาลิทัสสุดยอดเลยขอบคุณมากจ้า
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ