Loader

พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ

Started by atm, April 02, 2011, 13:04:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมสงสัยครับที่พระแม่ท่านตัดหัวตัวเองแล้วกินเลือดของตัวเอง ทำไมครับ และมีประวัติยังไงครับ

ใช่รุปนี้หรือป่าวคับ   ถ้าใช่ก็พระนางชินมัสตาคับ

Nice to meet you.

ภาพพระแม่ในเชิงศาสนาฮินดู

ภาพพระแม่ในเชิงพุทธศาสนา

เอาเป็นว่าเทวีพระองค์นี้มีอยู่ทั้งสองศาสนาครับ พระองค์พระนามว่า ชินมัสตา

คำว่า ชินนะ แปลว่า สับ หรือ ตัด ส่วน มัสตะ หรือมัสตา แปลว่าหัวครับ

พระองค์ทรงได้ชื่อว่าเป็นเทวีแห่งความฉลาด และความรอบรู้และความกล้าหาญครับ

ส่วนมากแล้วจบพบเห็นพระองค์ในฮินดูตันตระลัทธิครับ

รูปลักษณ์ที่ปรากฎ จะเห็นว่าพระองค์ทรงบั่นพระเศียรพระองค์เอง สายโลหิตจะแบ่งเป็นสามสาย

สายแรกจะเข้าสู่ปากของพระนางเอง

**** การที่พระองค์ทรงบั่นพระเศียรความหมายคือ การอยู่เหนือความตายทั้งปวง ****

สายที่สอง จะเข้าสู่ปากบริวารฝั่งขวานามว่า วาณินี

**** วาณินี นี้เป็นตัวแทนแห่งความรู้ครับ แปลว่าพระองค์ทรงป้อนความรู้อย่างไม่ขาดสาย ทำให้ผู้เป็นบริวารหรือผู้ศรัทธา อิ่มด้วยความรู้ครับ ***

สายที่สาม จะเข้าสู่ปากบริวารนามว่า ธากินี

**** ธากินี เป็นตัวแทนแห่งความกล้าหาญ กล้าหาญที่จะทำสิ่งต่างๆ ครับ ****

ดังนั้นแล้ว พระนางคือตัวแทนแห่งความกล้าหาญ ความรู้ และอยู่เหนือความตายทั้งปวงครับ พระองค์เป็นหนึ่งใน ทศมหาวิทยา ครับ

พี่กาลิทัสสุดยอดเลยขอบคุณมากจ้า