Loader

ขอถามเรื่องการจัดลำดับเทพบนหิ้งทีจ้า

Started by Gorgon, April 02, 2011, 22:14:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่ามีปัญหาอยากจะขอความรู้ทุกๆท่านคือว่าตอนนี้จะทำหิ้งใหม่ซึ่งเป็นทำเป็นแบบหิ้งหมู่9โดยจะมีแผงของหิ้งดังนี้      

---1--- 

----2----             ----3---- 

------------------------4--------------------------   

--------5-------            ----------6------

-------7------                     

จากผัง คือชั้นที่หมายเลข 1  จะเอาไว้วางประธานของหิ้ง    ส่วนหมายเลข2 จะเอาไว้วาง พระอรรถนารีศวร พระพิฆเณศ และพระแม่อุมาเทวี    ส่วนหมายเลข3 จะเอาไว้วางพระโพธิสัตว์กวนอิมซึ่งไม่สามารถแยกหิ้งได้ด้วยเนื้อที่บ้านมีจำกัดซึ่งอยากจะถามคือ         1.ส่วนชั้นที่4ถ้าจะอัญเชิญองคืพระแม่สุรัสวดี พระแม่ลักษมี พระแม่กาลีและพระแม่องค์ต่างมาวางไว้ที่ชั้น4ได้หรือไม่เพราะว่ามีคนบอกว่าถ้าเป็นเทพชั้นเดียวกันต้องวางชั้นเดยวกันจะวางลำดับชั้นต่ำกว่าไม่ได้         2. แล้วในชั้นที่4นี้ถ้าเกิดประดิษฐานองคืพระแม่แล้วจะเอาเทวรูปสายพระฤาษีมาวางไว้ที่ชั้น4ได้ด้วยหรือไม่ เพระว่าในชั้นหมายเลข5นั้นจะเอาไว้วาง ฮก ลก ซิ้วซึ่งก็เต็มหมดแล้ว    ส่วนชั้นหมายเลข6นั้นก็มีแม่นางไม้และแม่นางกวักวางกันเต็มหมดแล้ว  ส่วนหมายเลข7นั้นเป้นที่สำหรับตั้งกระถางธูป เทียน และแจกันดอกไม้            

ยังไงขอรบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องการจัดหิ้งแนะนำทีนะเพราะตอนนี้หิ้งเก่าเต็มหมดแล้วไม่สามารถจะอัญเชิญพระแม่องค์ใดมาได้อีก ขอนบกวนด้วยนะจ้า 

ถ้าไม่สามารถแยกหิ้งจากกันได้  พระโพธิสัตว์กวนอิมควรตั้งอยู่สูงที่สุดครับ  เพราะท่านอยู่สูงกว่าองค์เทพ
ส่วนที่คุณถามว่าชั้นที่ 4 ควรตั้งอย่างไร ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ เทพชั้นเดียวกันก็ไม่จำเป็นต้องตั้งชั้นเดียวกันหรอกครับ มันอยู่ที่ตามความเหมาะสมมากกว่า
แล้วฤๅษีความจริงน่าจะตั้งต่ำกว่าเทพนะครับ  เพราะเทพถือว่าเป็นคุรุของฤๅษี  ส่วน ฮก ลก ซิ่ว นั้น ผมไม่แน่ใจว่าถ้านับตามลำดับแล้วอยู่สูงหรือต่ำกว่าอย่างไร  ถูกผิดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณนะ ถ้าใครจะแนะนำอะไรอีกก็บอกได้น้า แต่ว่าถ้าจะตั้งฤาษีก็มีแต่ชั้น4นี่ละเพราะชั้นอื่นเต็มหมดเลย

ด้วยความยินดีครับ  ^^  ขอแนะนำอีกอย่างครับ คุณสามารถหาโต๊ะเล็กๆมาเสริมให้องค์เทพอยู่งสูงกว่าฤๅษีก็ได้ครับ ถ้าต้องตั้งอยู่ชั้นเดียวกัน หรือแล้วแต่ความเหมาะสมครับ ^^

เห็นด้วยเรื่องพระกวนอิมนะครับ  ไว้สูงสุดเลยจะดีที่สุด  แตาปกติมักจะไม่เอาเทพฮืนดู  มารวมกับพระกวนอิม
แต่เนื่องด้วยพื้นที่จำกัดก็คงต้องเป็นไปตามนั้นครับ
ส่วน2  และ3  แนะนำ 2 แบบครับ  คือจัดให้เป็นแบบ 
1. พระอุมา  พระลักษมี  พระสรัสวตี  เรียกว่าตรีศักติ  และจัดพระคเณศ  พระอรรถนารีศวร  และพระกาลีอีกส่วนนึง 
2. พระลักษมี  พระคเณศ  พระสรัสวตี  แบบนี้เรียก  ศุภลาภ(เขียนถูกไหมอ่ะ)ครับ  และจัดเป็นพระอรรถนารีศวร  พระอุมา  พระกาลี  ไว้ด้วยกันครับ

2 แบบด้านบนผมว่าเป็นมงคลด้านความหมายที่ดีครับ 

ส่วนที่เหลือก็ตามความเหมาะสมครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์เลยจ้า  แต่มีข้อสงสัยอีกอย่างคือตามปกรณ์แล้ว พระแม่ทุรคาจะทรงสิงโตทองในการออกรบใช่ไหม แล้วเมื่อวานไปถามร้านเทวรูปเค้าบอกว่าพระแม่อุมาเทวีไม่ว่าจะทรงเสือหรือสิงโตก็คือพระแม่อุมาเหมือนกัน เราก็พอรู้บ้างว่าพระแม่ทุรคานับเป็นปางหนึ่งแห่งองค์พระแม่อุมาเทวี แต่เรียกเหมาหมดแบบนี้เราเลยงง ใครพอรู้รบกวนช่วยชี้ชัดทีนะ

- ดูว่าเทวรูปของคุณองค์ไหนใหญ่ที่สุด  ก็เอาองค์นั้นตั้งเป็นประธานหิ้ง  แล้วจัดให้ลดหลั่นกันลงมาตามขนาดของเทวรูป  ให้ดูสวยงามสมดุล

- เทวรูปต่างลัทธิ ต่างคติกัน ควรแยกหิ้งบูชาต่างหาก  โดยเฉพาะพระแม่กวนอิม  คนจีนก็นิยมบูชาท่านเป็นเอกเทศ

- ฮก ลก ซิ่ว  โดยปกติไม่นิยมมีแท่นเพื่อบูชา  เพียงแต่ตั้งเทวรูปท่านในที่  ที่เหมาะสม  ในทิศทางมงคลตามหลักฮวงจุ้ยก็เพียงพอแล้วครับ

- พระแม่กาลี  ถ้าแยกออกมาบูชาต่างหากได้ก็จะดีกว่า

พระแม่ทุรคาเทวีท่านจะทรงสิงโตครับ  ส่วนที่ทรงเสือคือ พระแม่ดูรกาเทวี หรือพระแมอุมาเทวีครับ

Quote from: Steve-Aon on April 03, 2011, 13:00:26
พระแม่ทุรคาเทวีท่านจะทรงสิงโตครับ  ส่วนที่ทรงเสือคือ พระแม่ดูรกาเทวี หรือพระแมอุมาเทวีครับ

อันนี้  งง  อ่ะ
พระแม่ทุรคา  กับ  พระแม่ดูรกา  ไม่ใช่องค์เดียวกันเหรอครับ
แบบ  คือ  เคยได้ยินมาว่า  ไม่ว่าจะทรงเสือหรือสิงโต  ก็พระทุรคาเหมือนกันนิครับ
หรือว่าผมเข้าใจผิดอ่ะ - -*

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อันนี้อย่าว่ากันนะครับ  คือ  ผมสงสัยจริงๆ
เมื่อก่อนก็เคยได้ยินมาว่า  ถ้าทรงเสือคือพระอุมา  ถ้าทรงสิงโตคือพระทุรคา
แต่ตอนหลังก็เคยอ่านเจอในบอร์ดมาว่า  ไม่ว่าทรงอะไรก็คือทุรคาทั้งนั้น
เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาอ่ะครับ  รบกวนด้วยนะครับ^^

ถ้าเป็นอินเดียส่วนมากไม่ว่าพระองค์ท่านจะทรงเสือ หรือ สิงโต ล้วนเรียกพระองค์ว่า พระทุรคาทั้งสิ้นครับ

แต่พอมาอยู่บ้านเรานี่สิครับ ถูกแบ่งแยกว่า ทรงเสือเรียกอย่างนึง ทรงสิงโตเรียกอย่างนึง

จริงๆ แล้วคือองค์เดียวกันครับ ทุรคาเทวี ครับ

แต่ว่าพี่กาลิทัส ตามปกรณ์ขององค์พระแม่ทุรคาท่านทรงได้รับสิงโตทองจากพระหิมวัตใช่ไหมจ้า ถ้าเป้นอย่างนี้แล้วปางที่ท่านทรงเสือจะเป็นองค์พระแม่ทุรคาได้อย่างไรอ่าพี่กาลิทัส

ได้ไปถามเพื่อนที่พอจะรู้มา  เค้าบอกว่า
ที่ทรงเสือมาจากแถวเบงกอลอ่ะครับ
ถ้าจำไม่ผิดเห็นว่าแถวนั้นเสือเยอะอ่ะครับ^^

แล้วอย่างนี้ถ้าจะบูชาพระแม่อุมาองค์เดี่ยวๆที่ไมได้คู่กับพระศิวะเจ้า นี่เทวรูปของพระแม่จะมีลักษณะยังไงหรอแบบว่านั่งหรือยืนอย่างไรแล้วก็ในพระกรทรงถืออะไรบ้าง

เสริมน้อง บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี นิดนึงครับ

ถ้าเกิดมาศึกษาเกี่ยวกับพระแม่ปารวตี จะเห็นได้ว่า พาหนะของพระองค์ มีทั้งเสือ และ สิงโต ครับ

ดังนั้นจึงไม่แปลกครับ ที่ปฎิมากรรม หรือ จิตรกรรมทั้งหลาย จะวาดพระทุรคาทรงเสือ หรือ สิงโต ก็ได้ครับ

และอีกอย่างครับ เสือ และ สิงโต เป็นสัญลักษ์ที่แสดงถึงพลังอำนาจด้วยกันทั้งคู่ครับ

ในส่วนเทวรูปถ้าต้องการบูชา สามารถบูชาพระแม่ปารวตีได้ครับ ตามภาพด้านล่างครับ

แบบนี้เทวรุปพระแม่อุมาที่ทรงเสือนี่เราก็สามารถเบิกเนตรเป็นได้ทั้งพระแม่อุมาเทวีกับพระแม่ทรุคาใช่ไหมอ่าพี่กาลิทัส

องค์เดียวกันแหละครับ ทุรคา อุมา

เพียงแต่คนมักจะมองว่า ทุรคา จะเป็นปางที่ดุ เพราะฆ่าอสูร ส่วนอุมาเทวี มักจะบูชากันในรูปของพระปารวตีครับ

ลองไป Search พระนามอุมา Uma ดูนะครับ จะพบว่า เทวรูปจะเป็นพระปารวตีครับ

ส่วนทุรคา จะทรงประทับเสือ หรือสิงโต ก็ได้ครับ

แต่สุดท้ายทั้งหมดคือพระองค์เดียวกันครับ

พระแม่อุมาปราวตรีแบบอินเดียนิยมบูชาปางที่ถือดอกบัวดอกเดียวนะครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT