Loader

ฝันถึงองค์แม่ค่ะ

Started by nattie, April 03, 2011, 01:01:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตอนแรกจิ๊บรู้จักพระพิฆเนศก่อนจากเพื่อนและศรัทธาจึงเช่าจี้รูปพระพิฆเนศมาบูชาเพื่อติดกระเป๋าไว้ค่ะ(หลายครั้งที่พระพิฆเนศช่วยให้ผ่านพ้นวิกฤตมาได้ค่ะ) แต่พอวันนีงได้ไปร่วมงานนวราตรีเมื่อปีก่อนโดยไปกับเพื่อนที่เค้าพาให้เรามารู้จักและบูชาพระพิฆเนศค่ะ เราไปแบบไม่ได้ตั้งใจแค่ผ่านแล้วมองหน้ากันแล้วก็ลงจากรถเลยค่ะ

วันนั้นจำได้ว่าตัวเองตัวสั่นเมื่อเราลองขอพรพระแม่ (ลืมบอกไปค่ะก่อนที่จะมารู้จักพระแม่อุมาเทวีเราได้เปลี่ยนชื่อจาก "อุมาพร" มาเป็นชื่ออื่นไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันรึเปล่านะ)

ตั้งแต่วันนั้นเรามองหน้าเพื่อนแล้วบอกเลยว่าเราศรัทธาพระแม่นะ ไม่รู้เหมือนกันเราคิดว่าพระแม่ทรงอยู่กับเรามาตลอดยังไงไม่รู้ ตอนนั้นจำได้ว่ารู้สึกอบอุ่นมาก จากนั้นพอกลับมาจากตอนที่ร่วมงานก็ยังรู้สึกสั่นๆอยู่เลย ตั้งแต่นั้นมาเราก็เปิดเน็ตศึกษาเรื่องพระแม่แล้วก็บูชาเลยค่ะ จนเมื่อที่บ้านมีเรื่องมีคนมาทำร้าย เราเลยมาบูชาแม่ทุรคาด้วยค่ะ ซึ่งพระแม่ก็ประทานความสุขสงบให้กลับคืนมาจริงๆค่ะ โดยตอนแรกก็ลองสวดมนต์ถวายแด่พระพิฆเนศและองค์พระแม่สม่ำเสมอ จากที่ไม่เคยไปวัดแขกก็ไปบ่อยๆ ลืมบอกไปว่าเราฝันถึงวันแขกบ่อยมาก จนมีโอกาสได้เช่าจี้พระแม่อุมาเทวีมาติดกระเป๋าอีกค่ะ
และมีอยู่วันนึงเราฝันว่ามีเทวรูปพระแม่ที่เป็นหินสีดำตั้งอยู่ตรงกลางลานของวัดแขก ซึ่งน่าจะเป็นตรงที่เค้าให้จุดธูปไหว้ตรงนั้นน่ะคะ แล้วก็มีเทวรูปพระพิฆเนศตั้งอยู่เยิ้องไปทางด้านหลัง ซึ่งเราก็ไปยืนต่อแถวแล้วก็สวดขอพรพระแม่เหมือนที่เคยทำตอนไปวัดแขกทุกครั้ง แต่กลับมีผู้หญิงคนนึงตะโกนมาจากท้ายแถวว่า "จะขอพรอะไรมากมาย" ซึ่งเราก็แค่หันไปมองแต่ก็ไม่ได้อะไร ก็ยังขอพรต่อแล้วก็เดินออกนอกวัดไป...จากนั้นเราก็ได้คุยกับพี่คนนึงที่เค้าบอกว่าความจริงเป็นพระแม่กาลีใช่มั้ยที่เราฝันเห็นเพราะเทวรูปเป็นสีดำ แต่เราก็เถียงไปว่าไม่ใช่เพราะเราบูชาพระแม่อุมาเทวีอยู่ ทำให้เราเก็บข้อสงสัยไว้แต่ก็ไม่มีคำตอบให้ตัวเองซะทีว่าเป็นแม่อุมาเทวีหรือแม่ทุรคาที่เราบูชาอยู่รึเปล่า  (ลืมบอกไปว่าเราไม่กล้าบูชาแม่กาลีค่ะ อาจจะกลัวจากที่อ่านมาว่าท่านดุร้ายเกินไปรึเปล่าก็ไม่รู้)

จนเมื่อไม่นานมานี้ อาจเป็นเพราะเราเข้าเบญจเพสรึเปล่าก็ไม่รู้เลยฝันว่ามีคนมาทำร้ายบ่อยมาก...
จนวันนึงเราก็ฝันว่ามีผู้หญิงหน้าตาคมๆคล้ายแขกคนนึง มีแขนหลายแขนและพอเรามองเค้าๆก็ถลึงตา แล้วยกมือขึ้นใส่สองข้างแต่มือข้างหลังก็ยังมีอีกแล้วก็แลบลิ้นยาวๆกับเรา แต่ดูไม่ดุออกจะติดยิ้มด้วยซ้ำ หลังจากนั้นเค้าก็เอามือมาแตะที่หน้าผากเราเบาๆ ซึ่งตอนแรกเราก็ขัดขืนแต่เค้าก็บอกว่าไม่ต้องกลัว ไม่เป็นไร (น้ำเสียงไม่ดุค่ะ ติดจะอ่อนโยนด้วยซ้ำ) เราเลยอยู่นิ่งๆให้เค้าแตะหน้าผาก หลังจากนั้นเราก็รู้สึกตัวเบาๆและโล่งสบายไงไม่รู้ แล้วก็ตกใจตื่นขึ้นมาเลย

ความรู้สึกแรกที่ตื่นมาบอกว่าเป็นพระแม่กาลีแน่ๆเลยแล้วลังจากนั้นเราก็ไปค้นคว้าหารูปพระแม่กาลีดูเลยค่ะ แล้วก็ยิ่งมั่นใจ จนตอนนี้ก็ยังจะเชื่ออยู่ว่าเป็นแม่กาลีที่มาประทานพรเราใช่มั้ยค่ะ
แล้วเรื่องที่เราสงสัยว่าเทวรูปสีดำที่เราเห็นอาจจะเพราะแม่กาลีต้องการจะบอกเรารึเปล่าค่ะ

สอบถามพี่ๆที่รู้ทีนะคะ จิ๊บเป็นมือใหม่หัดบูชาพระแม่เมื่อไม่นานค่ะ ช่วยไขข้อข้องใจให้ทีนะคะ
ขอบคุณค่ะ ^^

ผมคิดว่าพระแม่คงมาให้พรมากกว่าคร้บ พระแม่อุมา แม่ทุลคา แม่กาลีองค์เดียวก้นครับแม่กาลีไม่ดุครับผมกัอบูชาอยู่ครับ.........

ยืนยันอีกคนว่าพระแม่ใหญ่ (พระแม่กาลี) ท่านใจดีที่สุดค่ะ องค์แม่ทุกพระองค์มีเมตตาทุกองค์ค่ะ เราก็บูชาพระแม่กาลีอยู่จ้า ท่านมาโปรดถือว่าเป็นเรื่องน่ายินดีที่สุดค่า

เหมือนน้องชายพรเลยค่ะเขาบอกว่าเขาฝันว่าไปยืนหน้ารูปแม่ศักติพอน้องพรจ้องไปนานๆก็เห็นมือพระแม่ออกมาจากรูปเอามงกุฎมาสวมหัวน้องพรแล้วพูดว่าใส่ไว้นะอย่าถอดเพราะแม่อยู่ในนี้ พอน้องพรตื่นมาก็รีบไปกราบรูปนั้เลยแล้วบอกว่าผมกลัวแม่มากม่านมีใบหน้าขาวนวลแต่ที่กลัวเพราะท่านตาโตเรียวยาวมากพรเลยบอกว่า อาร์ตเราเป็นลูกแม่นะถึงท่านจะดุท่านจะใจดีหรือท่านจะทอดทิ้งเราแต่เขาก็เป็นแม่เพราะเราจะเรียกเขาว่าแม่
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำจากทุกๆคนนะคะ

ลืมเล่าไปอีกว่าหลังจากที่ฝันถึงพระแม่วันนั้น เราก็ฝันว่ามีผู้หญิงคนนึงเค้ามาหาแต่เค้าตายแล้ว แล้วมาบอกว่าเป็นน้องสาวเราแต่ก็ไม่ได้มาทำอะไรเราโดยสถานที่ที่เห็นก็เป็นที่เดียวกับห้องที่เรานอนน่ะค่ะ แล้วเราเล่าให้พ่อแม่ฟังเค้าบอกว่าเราไม่มีน้องสาวนะ หลังจากนั้นก่อนนอนเราจะจับจี้องค์พระแม่อุมาเทวี(ตอนนี้สวมจี้พระแม่อุมาเทวีติดตัวแล้วค่ะ)แล้วขอพรให้พระแม่คุ้มครองทุกวันด้วยค่ะ แล้วหลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรอีกหลับสนิททุกวันเลยค่ะ
ตอนนี้เลยคิดว่าจะหาเทวรูปพระแม่ทุรคามาบูชาที่ห้องค่ะ คือเราไม่มีรูปหรือเทวรูปของแม่กาลีเลยแต่ก็สวดมนต์ถวายแด่ท่านประจำเหมือนกันค่ะ

แต่ตอนนี้กำลังหาข้อมูลว่าจะซื้อที่ไหนดี คืออยากได้รูปหรือเทวรูปที่มีพระแม่อุมาเทวี,พระแม่ทุรคา,พระแม่กาลีรวมกันในปางเดียวาค่ะ
ขอคำแนะนำอีกนิดนะคะสำหรับแหล่งเช่าบูชานะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆเลยค่ะ ^^

ฝันถึงเทพเจ้าทั้งหลาย ถือว่คุณเป็นคนโชคดีนะครับ ฝันดีแล้ว

ส่วนเทวรูปที่มีพระอุมา ทุรคา และกาลีอยู่ปางเดียวกันผมคิดว่าไม่มีครับ

เพราะจริงๆ แล้ว พระทุรคากับ พระอุมา ก็คือองค์เดียวกัน และพระกาลี ก็คือองเดียวกันอีกนั่นแหละครับ เพียงแต่แยกออกมาเพื่อปฎิบัติภาระหน้าที่ในการสังหารหมู่มารครับ

ยังไงผมคิดว่าคุณสามารถบูชาเทวรูปที่ปั้นออกมาเป็นพระทุรคา หรือ พระกาลี ก็ได้ครับ เพียงแต่เวลาคุณสวดมนต์บูชา ให้ระลึกถึงทั้งพระทุรคาและกาลีครับ

ปล. ถ้าอยากชมเทวรูปสวยๆ คงไม่พ้นที่วัดราชนัดดาครับ หรือไม่ก็พาหุรัดครับ มีให้ชมกันมากมายหลากหลายครับผม

ขอบคุณคุณกาลิทัสมากสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^