ตุลาคม 23, 2020, 09:26:22
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ  (อ่าน 6815 ครั้ง)
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 08:38:51 »

http://4.bp.blogspot.com/-M7c1SeH5RFc/TZWDHfoCo1I/AAAAAAAAAAY/O87ol1UTstE/s1600/picture_114255283050.jpg
สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ
.
ประมวลความดีมั่นสุขสรรเสริญ
พรประเมินมาประมูลเพิ่มพูนผล
คุณธรรมจริยธรรมนำมงคล
บันดาลดลในดิถีปีใหม่ไทย

เกษมสันต์มั่นมิ่งสิ่งโสมนัส
ฤกษ์นักษัตรสงกรานต์สมานสมัย
วัฒนธรรมทูนเทิดเลิศพิไล
สานสายใยผูกพันวันครอบครัว
.
.
.
ขอบพระคุณบทประพันธ์และภาพจาก : กระทรวงวัฒนธรรม

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 08:45:21 »

สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ

ความเป็นมาของประเพณีสงกรานต์

สงกรานต์ เป็นประเพณีวันขึ้นปีใหม่ของไทยที่มีมาแต่โบราณ  เป็นประเพณีที่มีความงดงาม อ่อนโยน เอื้ออาทร และเต็มไปด้วยบรรยากาศของความกตัญญู อบอุ่น มิตรไมตรี และปรารถนาดีต่อกัน โดยใช้ "น้ำ" เป็นสื่อสร้างสัมพันธไมตรี

"สงกรานต์" เป็นภาษาสันสกฤต แปลว่า ก้าวขึ้น ย่างขึ้น หรือการเคลื่อนที่ ย้ายที่ หมายถึง การเคลื่อนย้ายของดวงอาทิตย์ จากราศีหนึ่งไปสู่อีกราศีหนึ่ง  เป็นเหตุการณ์ปกติ ที่เกิดขึ้นทุกเดือน  เรียกว่าสงกรานต์เดือน  ยกเว้นเมื่อย้ายจากราศีมีนสู่ราศีเมษจะเรียกชื่อพิเศษว่า "มหาสงกรานต์"  เป็นการเคลื่อนย้ายครั้งสำคัญ ถือว่าวันนี้เป็นวันขึ้นปีใหม่ ตามคติพราหมณ์ โดยวิธีนับทางสุริยคติ (วิธีนับวัน และเดือนโดยถือกำหนดตำแหน่งดวงอาทิตย์เป็นหลัก) ดังนั้น  การกำหนดนับวันสงกรานต์  จึงอยู่ระหว่าง  วันที่ ๑๓ , ๑๔ และ ๑๕  เมษายน  ซึ่งทั้ง ๓ วัน  จะมีชื่อเรียกเฉพาะ ดังนี้

วันที่ ๑๓ เมษายน  เรียกว่า  "วันมหาสงกรานต์"  หมายถึง วันที่ดวงอาทิตย์ เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษอีกครั้งหลังจากผ่านเข้าสู่ราศีอื่น ๆ แล้วจนครบ  ๑๒  เดือน (รัฐบาลกำหนดให้เป็น  วันผู้สูงอายุแห่งชาติ)

วันที่ ๑๔ เมษายน  เรียกว่า "วันเนา" แปลว่า "วันอยู่"  หมายถึง  วันที่ดวงอาทิตย์เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษ  อันเป็นราศีตั้งต้นปีเรียบร้อยแล้ว (รัฐบาลกำหนดให้เป็น  วันครอบครัว)

วันที่ ๑๕  เมษายน  เรียกว่า "วันเถลิงศก"  คือวันที่เริ่มเปลี่ยนจุลศักราชใหม่  การที่กำหนดให้อยู่ในวันนี้นั้น เพื่อให้แน่ใจว่าดวงอาทิตย์ โคจรขาดจากราศีมีนขึ้นสู่ราศีเมษแน่นอนแล้วอย่างน้อย ๑ องศา

ที่มา : http://www.m-culture.go.th/detail_page.php?sub_id=1374

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
wutthiphat
พรหมปาริสัชชา
*

พระแม่แห่งจักรวาล

wutthiphatwow@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:19:43 »

เช่นกันค้บ
Prachya Nitutorn
อาภัสรา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:28:55 »

เช่นเดียวกันครับ^^ ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์นะครับ

โอม ศักติ ปารา ศักติ
Khunnai Kapook
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:12:51 »

ขอให้เล่นน้ำกันให้สนุกและเดินทางปลอดภัยคะ
tomino
ดุสิต
*

ขอพรใดต้องมีเหตุผลที่ฟังขึ้น!

sirichaisachov754@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:51:30 »

เช่นกันทุกท่านครับ

โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน
Putthanan
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 14:36:13 »

สุขสันต์วันสงกรานต์เช่นเดียวกันครับ พรุ่งนี้(วันที่ 14 เมษายน 2554) ที่วัดแขกจะมีพิธีบูชาพระศรีคเนศ ไว้เราไปเจอกันนะครับ
ศรีมหามารตี
อากิญจัญญายตน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 14:56:21 »

สวัสดีปีใหม่เช่นกันคะ  ขอพระเป็นเจ้าคุ้มครองคนดีทุกคนในที่นี้ทั้งท่านเวปมาสเตอร์และเหล่าบรรดาสมาชิก

DANDAYUDHAPANI
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 17:42:47 »

ก้อขอให้เจ้าของเวปไซด์และสมาชิกทุกท่านมีแต่ความสุขในวันสงกรานต์นี้
โหราน้อย
สุทัสสีสุทธาวาส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 22:54:24 »

ขอให้พี่น้องทุกท่านในบ้านหลังนี้  มีความสุขตลอดปีและตลอดไปนะครับ http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/hm/5fc0f220.gif

ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  สุดแล้วแต่สวรรค์จะบัญชา
panjamin
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 09:24:21 »

ขอให้ทุกคนมีความสุขในวันปีใหท่ไทยนะครับ
Prachya Nitutorn
อาภัสรา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 14:05:55 »

เช่นกันครับ

โอม ศักติ ปารา ศักติ
น้อมบูชาพระแม่ทุรคา
พรหมปุโรหิตา
*

สวัสดีครับผม Top ครับ

895093549 topzazaza555@hotmail.com ยศพนธ์ yosapon_top@yahoo.com
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 20:29:01 »

ขอให้ทุกๆท่าน ทุกๆคน ผู้ประพฤติดี คิดดี พูดดี

จงมีแต่สิ่งดีๆเค้ามาในชีวิตนะครับ คิดสิ่งใดขอให้สำเร็จสมหวังนะครับ

ขอให้ความดีและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองนะคร้าบ
หริทาส
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:12:31 »

สวัสดีปีใหม่ไทยขอรับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ