Loader

@@@ รบกวนขอคำแนะนำ เรื่องการตั้งโต๊ะ งานประจำปีวัดแขก 2554@@@

Started by louktanka, April 17, 2011, 18:36:47

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เนื่องจากปีนี้อยากไปร่วมตั้งโต๊ะ ในงานแห่พระแม่ ที่วัดแขกด้วยค่ะ
แต่ติดปัญหาเรื่อง สถานที่ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
- การจองที่ต้องทำยังไงบ้างคะ
- ควรเริ่มจองตั้งแต่เมื่อไหร่คะ

ขอบคุณมากค่ะ

ส่วนใหญ่จะเรื่มจองตั้งเเต่ วันเริ่ม นวราตรี
เเต่เรื่องสถานที่ เเล้วเเต่เราครับ

ก็ต้องดูที่ว่าง ๆ

บางทีเคยไป แล้วเจอแบบว่า ปีที่แล้วฉันตั้งตรงนี้มาก่อน อะไรประมาณนี้

แต่ถ้าตั้งหน้าบ้านใครขอเจ้าของบ้านเค้าเลยครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเจ้าของบ้านเค้าไม่ได้ตั้งเค้าก็ให้เราตั้งได้ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ไปดูพื้นที่เนิ่นๆ ก่อนวันงานแห่พระแม่ ดูว่าจะเป็นพื้นที่เดิมของ ษานุศิษย์ท่านอื่นไหม และควรจะไป ก่อนก้อดี เพราะว่า บางท่าน เป็นสัปดาห์เลยครับผม

Quote from: โอม กาลี โอม on April 17, 2011, 20:08:44
ก็ต้องดูที่ว่าง ๆ

บางทีเคยไป แล้วเจอแบบว่า ปีที่แล้วฉันตั้งตรงนี้มาก่อน อะไรประมาณนี้

แต่ถ้าตั้งหน้าบ้านใครขอเจ้าของบ้านเค้าเลยครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเจ้าของบ้านเค้าไม่ได้ตั้งเค้าก็ให้เราตั้งได้ครับ

ถ้าเป็นพื้นที่ ที่เค้าบอกว่าเคยตั้งเมื่อปีก่อนๆ
ปกติเราต้องย้ายให้เค้ารึป่าวคะ

ส่วนใหญ่ ที่เคยเห็น ก็ต้องย้ายครับ เว้นแต่ เราไปตั้งหน้าบ้าน แล้วเจ้าของบ้านนั้น ๆ ให้เราตั้งได้ หรือไปขอกันเนิ่น ๆ

มีหลายบ้านนะครับ ที่ส่วนใหญ่เจ้าของบ้านไม่ได้ ตั้ง และยินดีให้เราไปตั้งได้

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

Quote from: kritapong on April 21, 2011, 13:01:24
อยากตั้งเหมือนกัน
ครับ

ถ้ามีพื้นที่แนะนำก็แวะมาบอกกันบ้างนะคะ ^^

Quote from: louktanka on April 21, 2011, 13:15:52
Quote from: kritapong on April 21, 2011, 13:01:24
อยากตั้งเหมือนกัน
ครับ

ถ้ามีพื้นที่แนะนำก็แวะมาบอกกันบ้างนะคะ ^^

คงอีกนานครับ
เพราะเรื่องเงินไม่พร้อม เเต่ผมไปงานทุกปี
เเต่ถ้าคุณ louktanka อยากตั้ง ผมเเนะนำให้คุณไปจองที่ ตั้งเเต่วันเริ่มนวราตรีครับ
เพราะเห็นส่วนใหญ่เค้าจองกันเเบบนี้

จำได้ว่า เมื่อปีที่ผ่านมานั้น มีคนไปจองพื้นที่เอาไว้ก่อนที่จะเริ่มงานก่อนตั้ง1 อาทิตย์ด้วยซ้ำ ถึงขนาดที่ว่าจองกันไว้ขายเลยทีเดียว ทั้งที่ที่ไม่ใช่หน้าบ้านตัวเองด้วยซ้ำ

เพื่อนๆ ที่สนใจตั้งซุ้มรับพระแม่ฯ ในปีแรกๆ ขอแนะนำว่าน่าจะไปร่วมกับซุ้มที่ตั้งประจำอยู่แล้ว อาจจะเป็นเพื่อนหรือญาติ หรือคนรู้จัก ก็ได้ เพราะจะได้เรียนรู้พิธีกรรมต่างๆ เราอาจจะช่วยเป็นเงินหรือของใช้ในงาน เช่นดอกไม้หรือผลไม้ ต่างๆ ก็ได้ การจัดซุ้มค่อนข้างใช้แรงกาย แรงใจ และปัจจัยมาก เอาไว้พร้อมจริงๆ แล้วค่อยจัดซุ้มเอง ดีกว่าไหมครับ

เอ เรื่องที่ที่ตั้งซุ้มนี่มิเชลล์ได้ยินมาหลายโต๊ะแล้วค่ะเขาถือคติว่าเคยตั้งตรงเนี้ยทุกปี คนอื่นห้ามแย่ง บางคนไม่เคยตั้งแต่ได้ไปก่อน พอคนที่เคยตั้งทุกปีมาเจอถึงกับจะตีกันแย่งที่เลยนะคะ บางคนก็ขยับออกแต่เขม้นกันตั้งแต่งานเริ่มจนงานเลิก ถ้าจะตั้งซุ้มจริงคงต้องตรวจสอบให้ดีเลยทีเดียวนะเนี่ย 
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

Quote from: poppuri on April 23, 2011, 13:34:33
เอ เรื่องที่ที่ตั้งซุ้มนี่มิเชลล์ได้ยินมาหลายโต๊ะแล้วค่ะเขาถือคติว่าเคยตั้งตรงเนี้ยทุกปี คนอื่นห้ามแย่ง บางคนไม่เคยตั้งแต่ได้ไปก่อน พอคนที่เคยตั้งทุกปีมาเจอถึงกับจะตีกันแย่งที่เลยนะคะ บางคนก็ขยับออกแต่เขม้นกันตั้งแต่งานเริ่มจนงานเลิก ถ้าจะตั้งซุ้มจริงคงต้องตรวจสอบให้ดีเลยทีเดียวนะเนี่ย 

น่ากลัวเลยค่ะ ไม่อยากเป็นอย่างนั้นเลย TT

Quote from: DANDAYUDHAPANI on April 22, 2011, 14:47:13
จำได้ว่า เมื่อปีที่ผ่านมานั้น มีคนไปจองพื้นที่เอาไว้ก่อนที่จะเริ่มงานก่อนตั้ง1 อาทิตย์ด้วยซ้ำ ถึงขนาดที่ว่าจองกันไว้ขายเลยทีเดียว ทั้งที่ที่ไม่ใช่หน้าบ้านตัวเองด้วยซ้ำ

โห จองที่ไว้ขายต่อเลยหรือคะเนี่ย

Quote from: Bancha_T on April 22, 2011, 19:29:10
เพื่อนๆ ที่สนใจตั้งซุ้มรับพระแม่ฯ ในปีแรกๆ ขอแนะนำว่าน่าจะไปร่วมกับซุ้มที่ตั้งประจำอยู่แล้ว อาจจะเป็นเพื่อนหรือญาติ หรือคนรู้จัก ก็ได้ เพราะจะได้เรียนรู้พิธีกรรมต่างๆ เราอาจจะช่วยเป็นเงินหรือของใช้ในงาน เช่นดอกไม้หรือผลไม้ ต่างๆ ก็ได้ การจัดซุ้มค่อนข้างใช้แรงกาย แรงใจ และปัจจัยมาก เอาไว้พร้อมจริงๆ แล้วค่อยจัดซุ้มเอง ดีกว่าไหมครับ

ปีนี้คุณ Bancha T ตั้งซุ้มมั้ยคะ

เขาจองพื้นทีกันเป็นเดือนเลยคะ แนะนำว่าถ้าเราไม่ใช้คนในพื้นทีหรือมีบ้านอยู่แถวขบวนจะผ่านให้ไปจองพื้นที่ตรงฝั่งสาธรใกล้ๆกับฮอนด้าสาธรหรือไม่ก็ตรงเส้นหน้าสถานีตำรวจยานนาวาช่วงนั้นคนจะน้อย และไม่ค่อยมีพื้นทีจับจองมากเท่าไร แต่ก็ว่าไมได้เหมือนกันปีที่แล้วก็เกือบเต็มอยู่ในแถวๆนั้น

ผมตั้งซุ้มร่วมกับเพื่อนๆ ครับ เพื่อนเขาตั้งเกือบทุกปีนะ เท่าที่เห็น ซุ้มอยู่สาทร ตรงข้าม ร.พ.เซ็นต์หลุยส์

Quote from: Tu-Ti on April 26, 2011, 15:26:05
เขาจองพื้นทีกันเป็นเดือนเลยคะ แนะนำว่าถ้าเราไม่ใช้คนในพื้นทีหรือมีบ้านอยู่แถวขบวนจะผ่านให้ไปจองพื้นที่ตรงฝั่งสาธรใกล้ๆกับฮอนด้าสาธรหรือไม่ก็ตรงเส้นหน้าสถานีตำรวจยานนาวาช่วงนั้นคนจะน้อย และไม่ค่อยมีพื้นทีจับจองมากเท่าไร แต่ก็ว่าไมได้เหมือนกันปีที่แล้วก็เกือบเต็มอยู่ในแถวๆนั้น

ขอบคุณมากเลยค่ะ