Loader

ขอรูปพระขันธกุมาร

Started by sj13, April 17, 2011, 22:40:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนขอรูปพระขันธกุมาร ปางวัดแขกหน่อยครับ แบบที่ใส่ผ้าสีขาวตัวเดียวอ่ะครับ ผมไม่รู้จะพูดยังไง แต่ผมอยากได้มาก รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

องค์นี้ใช่ไหมครับ ท่านมีพระนามว่า ปาลาณี ครับ

นี่อีกรูปนึงครับ

ผมชอบในเทวศิลป์ขององค์นี้มากเลยครับ สวยมาก.....

มาลงรูปพระองค์ท่านด้วยคนนะครับ

อีกชื่อหนึ่งเราจะเรียกกันว่า mal muruga หมายถึง ความยิ่งใหญ่ของพระมุรุกา และปางนี้ เป็นอีกครั้งหลังจากที่พระขันธุ์มาร ทรงแข่งเดินทางรอบโลกทั้งสาม ความว่า "ใครกันที่สามารถเดินทางรอบโลกทั้งสามโลก 3 รอบได้เร็วกว่ากัน" การแข่งกันครั้งนี้ ได้แก่ พระขันธุ์กุมารแข่งขันกับพระพิฆคเนศ โดยมีฤษีนารัทเป็นพยาน และผู้ชนะนั้นจะได้ผมมะม่วงที่ฤษีนารัท นำมาถวายให้แก่ พระศิวะและพระแม่ปารวตีในครั้งนั้น ปรากฏความว่า พระพิฆคเนศชนะการแข่งขัน ด้วยการวนรอบบิดาและมารดา ตามที่เราๆ เองก้อคงเคยได้ยินถึงพระปรีชาสามารถแล้ว แต่ครั้งนี้พระขันธุ์กุมารทรงไม่พอพระทัยเป็นอันมาก ถึงขนาดกับ ลั่นวาจาว่า "จะนำเรื่องนี้ไปป่าวประกาศให้ทั่วทั้งสามโลกถึงความอยุติธรรมครั้งนี้" จากนั้นจึงเดินมุ่งหน้าในแคว้นทมิณ ช่วงในการเดินทางไปนั้นก่อนถึง พระศิวะและพระแม่ปราวตี รวมทั้งพระพิฆคเนศด้วย ทรงเกลียกล่อมให้สงบพระทัยแต่ก้อทรงไม่ยอมอยุ่ดี หลังจากนั้นก้อทรงประทับด้วยนกยูง ลงไปทางใต้ของอินเดีย พอเหล่าคณะเทวดาสืบทราบและตามข่าว ว่า พระขันธุ์กุมารไปบำเพ็ญเพื่อระงับและสงบสติอารมณ์และระงับความละอายในสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นในป่าและไม่สุสิงกับผู้ใด ในรูปลักษณ์ของฤษี(ไม่ได้แต่งองค์ทรงเครื่องอย่างที่เห็น) เหล่าคณะเทวดาจึงนำเรื่องนี้ไปกราบทูลแพ่พระศิวะและพระแม่ด้วย  พระศิวะและพระแม่จึงทรงให้สร้างเทวาลัยซึ่งก้อคือ ปาลานี มาไล ในปัจจุบันนี้ ครับผม นี่คือที่มาครับผม ปางนี้ จึงไม่มีเครื่องอะไรมากมาย ก้อแค่เครื่องทรงในการบำเพ็ญแก่พระศิวะนั่นเอง