Loader

เรื่องการตั้งโต๊ะเทพค่ะ ช่วยหน่อยน้า

Started by poppuri, April 21, 2011, 22:13:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือมิเชลล์นับถือพระแม่อุมาเทวีมากค่ะ มิเชลล์ก็ได้ตั้งโต๊ะโดยเรียงดังนี้ค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffffff]อย่างแรก               [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][HIGHLIGHT=#ffffff]                         [/HIGHLIGHT]พระแม่อุมาเทวี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]           พระแม่ลักษมีเทวี            พระแม่สุรัสวดีเทวี  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พระพิฆเณศ                                          พระแม่กาลี[/HIGHLIGHT]

แต่ทว่ามีคนมาบอกให้มิเชลล์เปลี่ยนการตั้งตำแหน่งใหม่โดยให้ทุกองค์อยู่ในระดับเดียวกัน ดังนี้ค่ะ

อย่างที่สอง

[HIGHLIGHT=#ff0000] พระแม่กาลี  พระแม่อุมาเทวี พระพิฆเณศ พระแม่ลักษมีเทวี พระแม่สุรัสวดีเทวี  [/HIGHLIGHT]

ให้เอาพระพิฆเณศไว้ตรงกลางค่ะแล้วเขาบอกว่าชีวิตจะได้ดีขึ้น ซึ่งอย่างไหนดีกว่าคะ และถูกกว่าคะตอนนี้สับสนมากอ่ะค่ะช่วยหน่อยนะคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ถ้างั้นพี่ว่า  มิเชล  ตั้งศักติไปเลยโต๊ะนึงดีไหมจ๊ะ
แล้วตั้งพระคเณศเดี่ยวๆเลยอีกสักโต๊ะนึง  พี่ว่าสวยดีนะ 
ฝ่ายศักติก็ตามเดิม  แต่เราย้ายพระกาลีมาไว้กลางไง  พี่ว่าเก๋ดีนะ  สวยด้วยอ่ะ
ถ้าไม่งั้นหนูก็ตั้งแบบเดิม  แต่เพิ่ม  พระขันทกุมารมาอีกองค์
แล้วตั้งพระกาลีไว้กลาง  พระคเณศกับพระขันทกุมารไว้ซ้ายขวาอ่ะจ๊ะ
พี่ว่าดูเป็นโต๊ะที่สมดุลมากๆเลยนะแบบนี้^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อืมพี่คิมคะเกรงว่าสถานที่ที่บ้านน้องจะไม่อำนวยอ่ะค่ะ น้องคิดว่าจะตั้งแบบเดิมแล้วแล้วเดี๋ยวไปหาองค์มุรุกามาเพิ่มดีกว่า แต่ว่าโต๊ะมิเชลล์ไม่มีองค์มหาเทพทั้งสามเลยนะคะจะเป็นไรไหม มีก็มีแต่เป็นแบบเหรีญหรือไม่ก็ล๊อกเกตห้อยคออ่ะค่ะ จำเป็นต้องไปเอาองค์ท่านทั้งสามมาเพิ่มไหม
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ วางเทวรูปเรียงกันเป็นหน้ากระดานแบบนั้น  คงต้องสั่งทำโต๊ะยาวไปถึงหลังบ้านแล้วละครับ  อิอิ (แซวเล่นนะครับ)  หรือไม่คนอื่นจะคิดว่า ท่านก็กำลังฝึกระเบียบทหารกันอยู่ ^ ^

เอาแบบนี้นะ ถ้าแท่นบูชาคุณเป็นแบบโต๊ะหมู่  ก็จะง่ายหน่อย  คือถ้าเทวรูปทั้งหมดมีขนาดเท่ากัน หรือไล่เลี่ยกัน  ให้คุณยก "เทพที่คุณนับถือที่สุด"  ตั้งเป็นประธานโต๊ะ  แล้วขนาบซ้าย-ขวา  ด้วยเทพที่นับถือรองลงมา  ไล่เรียงลงมาดามระดับของชั้นโต๊ะ  ไม่ต้องคำนึงถึงศักดิ์ว่าองค์ไหนใหญ่กว่าองค์ไหน  แต่ให้คำนึงถึงความสมดุล  เวลามองแล้วเป็นระเบียบ สวยงาม

แต่ถ้าเทวรูปของคุณมีขนาด "ไม่เท่ากัน"  คุณต้องเชิญเทวรูปที่องค์ใหญที่สุดของคุณเป็นประธานหิ้ง เช่น  พระอุมา  พระลักษมี พระสรัสวดีของคุณขนาด 3 นิ้ว  แต่พระคเณศขนาด 5 นิ้ว  คุณก็ควรเอาพระคเณศตั้งเป็นประธานของแท่นบูชา  จะเอาพระอุมาตั้งเป็นประธานไม่ได้  แม้ว่าคุณจะนับถือท่านมากที่สุดก็ตาม

ถ้ากรณีไม่ได้เป็นโต๊ะหมู่  ก็ใช้วิธีเดียวกัน  คือตั้งให้ดูสมดุล  และให้หาตั้งหรือโต๊ะตัวเล็กๆ  มาหนุนเทวรูปที่เป็นประธานให้สูงที่สุด เด่นที่สุด

ส่วนพระแม่กาลี  ควรแยกออกมาบูชาต่างหากอีกแท่นหนึ่ง  หากคุณบูชาท่านด้วยของคาวและเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของแอลกอร์ฮอล

... ลองจัดดูนะครับ  เสร็จแล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาอวดกันดด้วย ^ ^

ขอบคุณค่ะพี่ๆที่ใจดี

คุณมิเชลล์ตั้งโต๊ะเรียงเหมือนผมเลยครับถ้าคิดว่าชอบเรียงแล้วสบายใจก้อได้ครับคิดว่าไม่เป็นไรครับ.........