Loader

การเจิมเทวรูปที่วัดเทพมณเฑียร

Started by Natpol, April 22, 2011, 20:15:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ผมนำเทวรูปไปเจิมที่วัดเทพมณเฑียร พอไปถึงก็เจอพราหมณ์ท่านนั่งอยู่ มีคนต่อหน้าผมอยู่คิวนึง แต่พราหมณ์ท่านก็เรียกมาทำพิธีพร้อมกันเลย
ผมก็นำเทวรูปใส่พานพร้อมกับเงิน 100 บาท แล้วพราหมณ์ท่านก็เจิมที่หน้าผากผม จากนั้นให้กล้วยหอมมา 1 ลูก พอถึงคิวผม ผมก็ยกเทวรูปไปไว้ใกล้ๆพราหมณ์ จากนั้นพราหมณ์ก็สวดมนต์ แล้วก็เจิมเทวรูป เป็นอันเสร็จพิธี
ที่ผมสงสัย คือ พราหมณ์ท่านสวดให้น้อยมาก แป๊บเดียวเอง ตอนเสร็จพิธีผมถึงกับต้องถามพราหมณ์ท่านว่า "เสร็จแล้วหรอคับ"
คือ ผมอยากรู้ว่าคนอื่นที่ไปเป็นเหมือนผมมั้ยคับ ผมไปตอน 15.10 น.
ที่ผมอยากรู้ คือ สวดไม่เยอะแล้วเทวานุภาพของเทวรูปเราจะน้อยตามรึเปล่าคับ

มารอดูด้วยคนเพระเราเองก็ไม่เคยไปวัดเทพมณเฑียรเหมือนกันใครไปบ่อยๆช่วยมาแนะนำบอกขั้นตอนทีจ้า

มารอฟังคำตอบด้วยคนนึงเพราะเราเองก็ยังไม่เคยไปวัดเทพมรเฑียรเลยใครชำนายและไปบ่อยแล้วรบกวนช่วยตอบทีนะ

ไม่เกี่ยวเลยครับ การที่พลังของเทวรูปจะมีพลังและความศักดิ์สิทธิ์มาก มันขึ้นอยู่กับศรัทธาของคุณนะครับศรัทธา และความเคร่งครัดในความเพียรของคุณ ในการบูชาพระเป็นเจ้า ไม่เกี่ยวกับการเบิกเนตรพระ หรือ การสวดใดๆทั้งสิ้นครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ถูกต้องค่าาาาาา 55+ วันไหนเรารีบๆมากๆ บางทีเรายังนั่งเบิกเองเลย 5555+

วันนี้ผมไปตอนเย็น  หลังจากอารตีเสร็จพราหมณ์ท่านก็เจิมเทวรูปพระคเณศให้ท่านหนึ่งที่มาทำ
ผมก็เห็นว่าท่านสวดไม่มากนะครับ  เป็นบทอะไรสักอย่างที่คุ้นๆแต่นึกไม่ออก  อิ อิ^^

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับเรื่องมากน้อย  ตอนนี้ขึ้นอยู่กับคุณมากกว่าว่าจะสวดมนต์บูชาท่าน
และปฏิบัติตามหลักศาสนาเพื่อบูชาท่านได้มากน้อยแค่ไหน 

พราหมณ์ท่านเหมือนสื่อที่เชิญพลังแห่งเทวะมาสู่เทวรูปของคุณ  ที่เหลือเป็นหน้ที่ของเราผู้ศรัทธาครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เรื่องการเจิมเทวรูปนั้นไม่เกี่ยวหนะคัรบ จะมากหรือน้อยก็เป้นมงคลหมดหนะครับ อยู่ที่การปฏิบัติตัวเราและการบูชาเทวรูปหนะครับ อีกอย่างควรสักการะท่านอย่างใจจริง และรักท่านด้วยใจเช่นกันคับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

มันขึ้นอยู่ที่เราบูชาท่านหลังจากนั้นมากกว่านะค่ะ ถึงความศักดิ์สิทธิ์องค์พระพิฆเนศ
และวันนี้ไปมา เห็นพราหมณ์สวด ก็ประมาณ 20-30 วิ ไม่นานมาก
สั้นๆกระทัดรัด

ขอบคุณทุกท่านมากคับที่ให้ความกระจ่างและทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะ
ว่าแต่มีใครเคยไปที่โบสถ์พราหมณ์กับวัดวิษณุมั่งมั้ยคับ คล้ายกับของวัดเทพมณเฑียรมั้ยคับ เล่าให้ฟังหน่อยสิคับ

เคยไปให้พราหมณ์ท่านเจิมล็อกเก็ตพระแม่ที่วัดวิษณุ ตอนนั้นไม่มีคนเลยค่ะ ท่านก็สวดให้ไม่นานมาก จากนั้นก็ให้ทานนม ก่อนจะจับล็อกเก็ตท่านจะให้เราไปล้างมือก่อนแล้วค่อยรับไปค่ะ

พลังแห่งเทพเทวาเต็มเปี่ยมอยู่ที่ความศรัทธาของเราอย่างที่ท่านอื่นได้บอกกล่าวค่ะ

ส่วนใหญ่ที่ผมเคยเชิญเทวรูปไปให้พราหมณ์ท่านเจิม ก็ใช้เวลาประมาณนี้เหมือนกันครับ ซึ่งผมเห็นเหมือนเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ว่า นั่นไม่สำคัญเท่ากับศรัทธาที่เรามีต่อองค์พระเป็นเจ้าหรอกครับ เพราะถึงเทวรูปผ่านพิธีดีเพียงใด แต่หากผู้ผู้ชาไม่สนใจบูชาอย่างสม่ำเสมอ ก็ไม่ต่างอะไรกับการเชิญท่านมาตั้งประดับไว้บนหิ้งเฉยๆ

ส่วนการเจิมที่วัดวิษณุก็มีขั้นตอนไม่ต่างจากที่เทพมณเฑียรครับ สำหรับที่เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่จะให้ฝากเทวรูปไว้ก่อน เมื่อพราหมณ์ท่านเจิมให้แล้ว เจ้าหน้าที่จะติดต่อให้มารับเทวรูปในวันหลังครับ (ยกเว้นโชคดีเจอพราหมณ์ท่านอยู่ และไม่ติดภาระกิจอื่นใด ท่านก็จะเจิิมให้เลยครับ) ซึุ่งตอนนี้ที่เทวสถานกำลังอยู่ระหว่างการบูรณะครั้งใหญ่ จึงงดการฝากเทวรูปสำหรับเจิมไปสักระยะ ฉะนั้นหากท่านที่ต้องการนำเทวรูปไปเจิม แนะนำให้เทพมณเฑียร หรือวัดวิษณุก่อนครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เท่าที่เราเคยเห็นตอนที่คนอื่นมาเจิม ก็ไม่นานนะ เราว่าอยู่ที่แรงศรัทธามากกว่า สำคัญที่สุด

กำลังจะหาวันว่างเอารูปไปเจิมเหมือนกันคะ